บทวิเคราะห์หุ้นนี่เชื่อได้มากน้อยแค่ไหนกันครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Tibular
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

บทวิเคราะห์หุ้นนี่เชื่อได้มากน้อยแค่ไหนกันครับ

โพสต์ที่ 1

เห็นปรับโน่นปรับนี่กันตลอด แล้วการคาดการณ์งบการเงินล่วงหน้านี่เค้าดูจากอะไรเหรอครับ เห็นคาดกันไปไกลหลายปี ไม่รู้ว่าเอาข้อมูลมาจากไหน ไม่เคยเห็นบอกที่มาเลย
teetotal
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ดูจาก เวลาวางศิลาฤกษ์ ของ บริษัท และ ดาวจร
www.payakorn.com

คลิ๊ก ผูกดวง สุริยายาตรา
ลง วัน เดือน ปี เวลาวางศิลาฤกษ์ลงไป
เลือก วิธี อันโตนาทีสามัญอาทิตย์อุทัย 6.00 น
เลือก สัมผุสดาว ณ เวลาเกิด

กดผูกดวง

แล้วไปดู ดวงจร

ล้อเล่นนะครับ  :lol:
songwit

โพสต์ที่ 3

ประมาณรายรับ-รายจ่าย กดูจากอดีตและข่าวบริษัทครับ
เชื่อถือได้ระดับหนึ่งเพราะบริษัทจะเก็บข่าวเก่าๆที่เราไม่ทันอ่านไว้
ผมอ่านประจำ ก่อนซื้อหุ้น

แต่ราคาเป้าหมายที่โบกเกอร์ให้ เชื่อได้หรือไม่ก็ลองอ่านเอาเอง(ผมไม่เชื่อ)
nowkung

โพสต์ที่ 4

ดูตามราคาหุ้นครับแล้วเขาจะวิเคราห์หาเหตุผลว่าทำไมราคาถึงขึ้นหรือลง
ตลาดหุ้นให้โอกาสกับคนโง่ๆเสมอ
saleman

โพสต์ที่ 5

อ่านได้เชื่อได้ครับ แต่ต้องทำการบ้านเพิ่มด้วย (ในเรื่องผลประกอบการณ์) แต่อย่าไปคาดหวังกับราคาเป้าหมายที่เค้าให้ครับ เพราะคนที่รู้ราคาเป้าหมายได้ มีแค่คนทำราคาเท่านั้นครับ
~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
L O N G
investment biker
ผู้ติดตาม: 135

โพสต์ที่ 6

บทวิเคราะห์ ผมอ่านเพื่อเก็บข้อมูลที่เป็น fact
สำหรับประมาณการในอนาคตหลาย ๆ ปี ไม่ต้องไปเชื่อ ให้ดูที่เนื้อธุรกิจเอง น่าจะเป็นข้อมูลเชิงคุณภาพซะมากกว่า

ที่สำคัญคำ แนะนำว่า "ขาย ถือ ซื้อ" นี่ ห้ามทำตามนะครับ

ถ้าทำตรงกันข้ามโอกาสได้กำไรน่าจะมากกว่า  :lol:

ไม่ใช่แค่ขำ ๆ นะครับ เป็นอย่างนั้นจริง ๆ นักวิเคราะห์ส่วนใหญ่ชอบเชียร์หุ้นที่ราคาปรับขึ้นมามากแล้ว ประมาณว่าขึ้นมาจนมั่นใจ (เลยเจอดอย)
แล้วก็ชอบเชียร์ขายตอนที่ราคามันลงมามากแล้ว ประมาณว่าลงมากจนทนไม่ไหว (ขายที่ low ตลอด)

เอ..... กลายเป็นว่าให้ซื้อแพง ขายถูก ซะงั้น  :lol:
In search of super stocks
kmphol

โพสต์ที่ 7

[quote="investment biker"]

ที่สำคัญคำ แนะนำว่า "ขาย ถือ ซื้อ" นี่ ห้ามทำตามนะครับ

ถ้าทำตรงกันข้ามโอกาสได้กำไรน่าจะมากกว่า
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 8

ข้อมูลที่นักวิเคราะห์มี บางครั้งเราไม่สามารถเข้าถึงได้
เช่น การไปเยี่ยมโรงงาน การสัมภาษณ์ผู้บริหาร
ถ้าเรานำมาใช้อย่างถูกต้องก็มีประโยชน์ครับ
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
Tibular
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณครับทุกท่าน เฝ้าสังเกตุมานานจาการอ่านบทวิเคราะห์ต่างๆ

เลยคิดว่าเขามีจรรยาบรรณกันไหมนี่ ปรับราคากันวุ่นวายรายวัน

รายสัปดาห์ รายเดือน รายปี ฯลฯ บางอย่างก็ดูไม่สมเหตุสมผล

แต่ลืมไปว่าเป็นอาชีพเขานี่นา คงอยู่ที่เรามากกว่าว่าจะนำ

ข้อมูลมาใช้ประโยชน์ได้อย่างไร ต้องเลือกเอาข้อเท็จจริงมาวิเคราะห์ดูเอง
007-s

โพสต์ที่ 10

อยากเห็นแบบ ช่อง CNBC มั่งจัง

ที่เอานักวิเคราะห์ ผู้รู้ต่างๆ มาออกความเห็น แล้วขัดกันก็ได้ ยิ่งขัดกันยิ่งดี ผู้ลงทุนได้ประโยชน์ ให้ต่างคนต่างมีเหตุผลของตนมาประกอบ ไม่ต้องเอาแต่ตามๆๆๆๆกัน
จะเป็นการวัดฝีมือของแต่ละนักวิเคราะห์ด้วย ใครวิเคราะห์ถูกดังเลย ไม่ต้องมัว ตามๆๆๆๆๆกันลูกเดียว

พวกนี้กลางคืนต้องนอนดึก ไม่งั้นต้องตื่นเช้า เพื่อดูรายงานว่าเมื่อคืนดาวโจร เขียวหรือแดง แล้วก็แค่ออกความเห็นไปทำนองนั้น
:lol:
มีอยู่ทีนึง (ไม่เอ่ยอ่ะว่าโบรคไหน :lol: ) ออกบทวิเคราะห์หน้าเวบแต่เช้าเลย (เมื่อคืนดาวเขียวปั๊ด) บอกวันนี้คาดว่า ตลาดจะมีทิศทางที่ปรับขึ้นแรง เนื่องจากนลท.มั่นใจบลาๆๆๆ....ปรากฏวันนั้น ไม่มีปี่มีขลุ่ยอะไรเลย เซทเล่นสวนซะงั้น แดงเถือกกกกกกกกกก....ไม่มีปัจจัยลบอะไรเลยจริงๆ แต่แดงเถือกกกกก

:lol:  :lol:  :lol:

Money Chanel กล้าป่ะอ่ะ ทำให้ได้แบบ CNBC อ่า
เอาผู้รู้มานั่งเลย แล้วให้ใส่ความเห็นกันเต็มที่ เอาเหตุผลตะละคนมางัดกันเลย ...
ประเภท มานั่งเรียงสามสี่คน แล้วเห็นไปในทางเดียวกันโลดนะ งั้นเชิญมาคนเดียวก็พอแล้วน่ะ มันแบ่บ......ไงดีอ่ะ คือ....

(จะโดนด่ามะเนี่ย พูดตรงไปมะ :mrgreen: )
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 45

โพสต์ที่ 11

เคยเจอในทีวีครับ

ตอนนั้นหุ้นตัวหนึ่งราคาเกือบ 500 บาทจากที่เคยขึ้นไปถึง 550 บาท
นักวิเคราะห์แนะนำ "ซื้อลงทุน"
ผู้ชมก็จัดการ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
phobenius

โพสต์ที่ 12

[quote="สามัญชน"]เคยเจอในทีวีครับ

ตอนนั้นหุ้นตัวหนึ่งราคาเกือบ 500 บาทจากที่เคยขึ้นไปถึง 550 บาท
นักวิเคราะห์แนะนำ "ซื้อลงทุน"
ผู้ชมก็จัดการ
TSTH

โพสต์ที่ 13

อย่าว่าแต่บทวิเคราะห์เลย อย่าเชื่อคนอื่นๆ เลย มานเป็นใครให้เราซื้อ-ให้ขาย  คนที่เชียร์ให้คุณซื้อ เค้าก้อพร้อมขายใส่มือคุณทันที สืบทอดกระสือ แล้วก้อไปหาต้นทุนถูกตัวใหม่ ชีวิตนี้หลอกคนง่าย ซิม...เปิ้น...ซิม...เปิ้น.. แบบเมื่อเช้า
รูปภาพ
ซื่อสัตย์ ไม่ทำร้ายใคร ไม่ประมาท วางเป้าหมาย ไปให้ถึง ยินดีเมื่อผู้อื่นมีสุข แบ่งปัญ
ไม่ควรซื้อก็อย่าไปพิไรซื้อ ให้เป็นมื้อเป็นคราวทั้งคาวหวาน
mustang

โพสต์ที่ 14

ผมว่าเชื่อได้นะ แต่เชือตรงข้ามอะ
Oatarm

โพสต์ที่ 15

เชื่อถือได้  แต่มักผิดเวลา
sai
ผู้ติดตาม: 286

โพสต์ที่ 16

ข้อมูลเหล่านี้ดีครับบางค่ายลึกมาก แต่แนะนำให้อย่าดูคำแนะนำซื้อหรือขาย และราคาเป้าหมายก็พอครับ ตรงนั้นความจริงไม่มีใครรู้เค้าก็ใช้ความรู้สึกและอารมณ์ของตัวเองมาแนะนำเหมือนกัน (เวลาหุ้นขึ้นดูสดใส เวลาหุ้นลงดูน่ากัว)ลำพังอารมณ์ตัวเองก็แย่แล้วครับไม่ต้องเอาของคนอื่นมาเพิ่ม
Small Details Make a Big Difference
Alastor
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 17

ผมว่านักวิเคราะห์ที่น่ากลัวที่สุดคือพวกที่ผิดบ้างดูกบ้าง เพราะถ้าคนเชื่อตามโอกาสสำเร็จอาจจะแค่ 50% แถมพวกนี้เวลาถูกก็โม้ต่างหาก ต่อให้ออกมาผิดวันนี้ ปีต่อๆมาราคาหุ้นไปตามที่มั่วเอาไว้ดันเอามาโม้อีกรอบอาศัยจังหวะคนลืม พวกนี้ต้องอยู่ห่างๆไว้ :lol:
ถ้าหานักวิเคราะห์ที่ผิดได้ 100% นี่ น่าจะให้เงินเดือนสูงกว่าคนที่วิเคราะห์ถูก 90% อีก เพราะถ้าพี่วิเคราะห์ให้ซื้อ/ขายออกมา พวกเราก็ทำตรงข้ามแค่นี้ก็กำไรแล้ว :P

PS: ปกติผมก็อ่านแต่เหตุผล กับข้อมูลที่เค้าใช้เพื่อลอกมาใช้เองบ้างวันหลัง พวกราคากับซื้อไม่ซื้อนี่ เลือกเองดีกว่า ยังไงก็ต้องเทียบกับหุ้นอีกหลายๆตัว
ช่วงนี้มีเงินน้อย T-T
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
murmur

โพสต์ที่ 18

ต้องใช้ wax in my ear ครับ
โพสต์โพสต์