ช่วยแนะนำวิธีบริษัทที่มีเงินสดมากๆๆ ให้ทีคับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
nanosec
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ช่วยแนะนำวิธีบริษัทที่มีเงินสดมากๆๆ ให้ทีคับ

โพสต์ที่ 1

พอดีผมยังไม่ค่อยมีความรู้เรื่องนี้สักเท่า อยากทราบว่าเราควรจะดูเงินสดของแต่บริษัทได้จากตรงได้บ้างคับ ช่วยแนะนำทีคับ

ปล. เข้าใจว่าดูจากงบกระแสเงิน แต่ไม่รู้จะดูบรรทัดไหนบ้าง แล้วจะเอาไปเทียบกับอะไรบ้างคับ ถึงจะรู้ว่าบริษัทนี้ดีหรือไม่ดี
krisy
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

พี่ดู operating cashflow เป็นหลักค่ะ เพระเป็นกระแสเงินสดจากการดำเนินงานจริงๆ และก็ดูว่าห่างจาก Net profit เยอะไหม ด้วยสาเหตุอะไร

ส่วน cashflow from Financing กะ Investing ก็ดูคร่าวๆ เวลาสงสัยถ้าเงินสดปลายงวดแตกต่างจาก operating cashflow มากๆ

น้องณัฐมีกูรูเรื่องนี้อยู่ที่บ้านอยู่แล้ว น่าจะใช้งานเค้าบ้างนะคะ (ขออภัยที่แซว อิอิ)
.....Give Everything but not Give Up.....
nanosec
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณคับ ทีแนะนำ
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 4

krisy เขียน:พี่ดู operating cashflow เป็นหลักค่ะ เพระเป็นกระแสเงินสดจากการดำเนินงานจริงๆ และก็ดูว่าห่างจาก Net profit เยอะไหม ด้วยสาเหตุอะไร

ส่วน cashflow from Financing กะ Investing ก็ดูคร่าวๆ เวลาสงสัยถ้าเงินสดปลายงวดแตกต่างจาก operating cashflow มากๆ

น้องณัฐมีกูรูเรื่องนี้อยู่ที่บ้านอยู่แล้ว น่าจะใช้งานเค้าบ้างนะคะ (ขออภัยที่แซว อิอิ)
อืม จะลองดูบ้างครับ operating cashflow ว่าห่างจาก net profit เยอะไหม

อิอิ
krisy
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 5

Jeng เขียน:
อืม จะลองดูบ้างครับ operating cashflow ว่าห่างจาก net profit เยอะไหม

อิอิ
ถ้าพี่เจ๋งมีวิธีที่ใช้อยู่ แนะนำ krisy บ้างสิค่ะ เพราะถ้าพี่เจ๋งจะลองวิธีนี้ แสดงว่าตอนนี้ใช้วิธีอื่นอยู่ในการดูกระแสเงินสดอยู่

ถือว่าเป็นวิทยาทานให้น้องๆบ้างได้ไหมค่ะพี่
.....Give Everything but not Give Up.....
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 6

krisy เขียน: ถ้าพี่เจ๋งมีวิธีที่ใช้อยู่ แนะนำ krisy บ้างสิค่ะ เพราะถ้าพี่เจ๋งจะลองวิธีนี้ แสดงว่าตอนนี้ใช้วิธีอื่นอยู่ในการดูกระแสเงินสดอยู่

ถือว่าเป็นวิทยาทานให้น้องๆบ้างได้ไหมค่ะพี่
ครับ ก็แลกเปลี่ยนกันไปแลกเปลี่ยนกันมา โดยส่วนตัว ไม่ได้ดูเรื่องการเงินมากเท่าคุณฉัตรชัย เพราะไม่ได้เก่งเรื่องนั้นมาก แต่ก็จะพยายามครับ

ไว้จะ pm ไปถามเรื่องการดู operating cashflow ครับ
โพสต์โพสต์