แปลมาให้อ่านกันครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
WEB
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

โพสต์ที่ 1

ผมนำส่วนหนึ่งของบทความที่ Michael Mauboussin  Chief Investment Strategist ของ Legg Mason  เขียนไว้มาให้อ่านครับ

มีการศึกษาด้าน behavioral finance ชิ้นหนึ่งที่ให้มุมมองเกี่ยวกับเหตุการณ์ในปัจจุบันนี้มาก  ในการศึกษานี้ จะให้คนปกติกับคนซึ่งสมองส่วนที่ทำให้สามารถรู้สึกกลัว โลภ วิตกกังวล ถูกทำลายไป  มาแข่งขันกัน

การแข่งขันนั้นง่ายมาก  แต่ละคนจะได้รับธนบัตรหนึ่งดอลลาร์ 20 ใบ  การแข่งขันจะมีทั้งหมด 20 รอบโดยแต่ละรอบ ผู้แข่งขันสามารถเลือกทำอย่างใดอย่างหนึ่งระหว่าง เก็บธนบัตรหนึ่งดอลลาร์ใบนั้นไว้ หรือ นำเงินหนึ่งดอลลาร์นั้นไปเล่นปั่นแปะกับผู้ทำการศึกษา  โดยถ้าผู้แข่งขันชนะ พวกเขาจะได้เงิน $ 2.5   แต่ถ้าแพ้  พวกเขาก็จะเสียเงินหนึ่งดอลลาร์นั้นไป  สรุปก็คือ expected value ของการเล่นปั่นแปะจะเท่ากับ $ 1.25
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
WEB

โพสต์ที่ 2

ผลที่เกิดขึ้นคือ เมื่อการแข่งขันจบลง คนสมองเสียหายมีเงินมากกว่าคนสมองปกติถึง 13 %  สาเหตุเกิดจากความถี่ของการเลือกเล่นปั่นแปะ   ทุกคนต่างก็รู้ว่าการเลือกเล่นปั่นแปะ (แทนที่จะเก็บเงินไว้) เป็นเรื่องสมเหตุผล และในช่วงแรก แทบทุกคนเลือกที่จะเล่นปั่นแปะ  อย่างไรก็ตาม เมื่อคนปกติเสียเงินไปรอบสองรอบ  ในรอบต่อๆมา คนปกติเริ่มเลือกที่จะเก็บเงินหนึ่งดอลลาร์เอาไว้   พูดอีกแบบก็คือ หลังจากพวกสมองปกติเสียเงิน  พวกเขาเลือกที่จะเก็บเงินไว้ ทั้งๆที่การเล่นปั่นแปะเป็นการเดิมพันที่มี  positive net present value

มันช่างเข้ากับสภาพในปัจจุบันนี้ซะเหลือเกิน  แทบทุกคนรู้ว่าหุ้นมีราคาถูก  แต่พวกเขาก็เลือกที่จะเก็บเงินสดไว้ เพราะกลัวว่าถ้าเข้าไปซื้อหุ้น อาจจะเกิดผลขาดทุนขึ้นได้   จริงๆแล้ว หนทางการทำเงินก็คือ  การเข้าลงทุนในสิ่งที่ให้ positive net present value  แม้ว่าอารมณ์ของเราจะกรีดร้องอย่างเจ็บปวดแบบน่าเวทนาว่า อย่าเลย อย่าเลย  อย่าพึ่งเข้า รอดู fund flows ก่อน
ทุ่มเททุกสิ่งให้แก่ความฝันซึ่งมีแต่คุณเท่านั้นที่มองเห็น

http://WarrenBuffettFan.blogspot.com/
WEB

โพสต์ที่ 3

การศึกษาอีกชิ้นหนึ่งชี้ว่า เมื่อพวกเราตกอยู่ในภาวะเครียดกดดัน  เราจะมองสั้นลง สั้นลง  หากเราเป็นม้าลายที่กำลังถูกสิงโตหิวโซไล่ล่า การมองสั้นๆจะสมเหตุผล  เพราะในช่วงเวลาไม่นานนัก เราก็จะรู้ว่า เราจะมีชีวิตรอดหรือชีวิตเราจะดับมอด   แต่กับการลงทุนในตลาดหุ้นซึ่งเป็นเรื่องระยะยาว  การมองยาวๆได้เป็นสิ่งสำคัญอย่างยิ่งยวด แม้ว่าในช่วงเวลาแบบนี้ มันจะเป็นเรื่องที่ยากเย็นเกินทำใจก็ตาม

WEB

โพสต์ที่ 4

จะเห็นด้วยหรือไม่เห็นด้วยกับผู้เขียนก็ตามสะดวกครับ ผู้แปลไม่มีส่วนรับผิดชอบใดๆด้วยประการทั้งปวงครับ  :lol:

ภาพประจำตัวสมาชิก
pavilion
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณมากครับ ช่วยเตือนสติได้ดีทีเดียว  :cool:
sorawut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณมากครับ  :lol:

ผมเพิ่งกรีดร้องไปกับ PTT ขายเกือบ low สุด (143) ทำได้ไงเนี้ย กรี๊ดดดด....

เพราะความกลัวแท้ๆ ทั้งๆที่ทนมาได้ตั้งแต่ 240 :cry:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
kit556

โพสต์ที่ 7

อู ... แบบนี้สรุปว่าต้องทำให้สมองตัวเองผิดปกติหรือเปล่าครับ

แซวเล่นครับ ... ขอบคุณสำหรับบทความครับ ได้มุมมองใหม่ๆดี  :D
Kritsada
TPH

โพสต์ที่ 8

Thank you very much :cool:
booklover
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณครับ :D
HI.ผมเอง

โพสต์ที่ 10

ขอบคุณครับ
เมื่อไหร่จะอ่าน หนังสือแปลเล่มใหม่ของคุณWEBครับ :?:
chatchai
ผู้ติดตาม: 84

โพสต์ที่ 11

[quote="WEB"]มันช่างเข้ากับสภาพในปัจจุบันนี้ซะเหลือเกิน
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 12

ถ้าเป็นผม สมมติว่าเล่นปั่นแปะแพ้ 6-7 ตารวด ทั้งๆ ที่โอกาสในแต่ละครั้ง
ควรจะเป็น 50-50 ผมคงกลัวว่าโดนโกงครับ
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
Kuruni

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณมากครับพี่ WEB :)
บุณยา

Re:

โพสต์ที่ 14

WEB เขียน:เมื่อคนปกติเสียเงินไปรอบสองรอบ  ในรอบต่อๆมา คนปกติเริ่มเลือกที่จะเก็บเงินหนึ่งดอลลาร์เอาไว้   พูดอีกแบบก็คือ หลังจากพวกสมองปกติเสียเงิน  พวกเขาเลือกที่จะเก็บเงินไว้ ทั้งๆที่การเล่นปั่นแปะเป็นการเดิมพันที่มี  positive net present value
การศึกษาอีกชิ้นหนึ่งชี้ว่า เมื่อพวกเราตกอยู่ในภาวะเครียดกดดัน เราจะมองสั้นลง สั้นลง
ขอบคุณครับ :D
ลูกหิน
ผู้ติดตาม: 1

Re: แปลมาให้อ่านกันครับ

โพสต์ที่ 15

ขอบคุณมากครับ
drsp
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 16

อยากเรียนถามคุณwebว่า
ได้บทความดีๆความรู้ดีๆของต่างประเทศมากมายจากที่ไหนบ้าง
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
chutvi

โพสต์ที่ 17

โดนเลยครับ โดยเฉพาะตอนนี้ พอแล้วสำหรับพื้นฐาน ผมขอศึกษาเรื่องจิตวิทยา การควบคุมอารมณ์อย่างเข้าใจ ทัศนคติที่ถูกต้องเพียวๆ เลย
My House
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 18

ขอบคุณครับ
musashi

โพสต์ที่ 19

เยี่ยมคับ
champ412
ผู้ติดตาม: 15

โพสต์ที่ 20

drsp เขียน:อยากเรียนถามคุณwebว่า
ได้บทความดีๆความรู้ดีๆของต่างประเทศมากมายจากที่ไหนบ้าง
พอดีได้ไปฟังกับพี่เวบมาเรื่องจิตวิทยาครับ

แนะนำหนังสือ little book of behavioral investing ครับเนื้อหาที่พี่แปะเอาไว้ข้างบนก็น่าจะเอามาจากเล่มนี้นะครับ
drsp
ผู้ติดตาม: 72

โพสต์ที่ 21

champ412 เขียน:
drsp เขียน:อยากเรียนถามคุณwebว่า
พอดีได้ไปฟังกับพี่เวบมาเรื่องจิตวิทยาครับ

แนะนำหนังสือ little book of behavioral investing ครับเนื้อหาที่พี่แปะเอาไว้ข้างบนก็น่าจะเอามาจากเล่มนี้นะครับ
ขอบคุณครับ
โพสต์โพสต์