ต้นทุนการจัดการเก็บรักษาเงินสด ในธุรกิจค้าปลีก

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
teetotal
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ต้นทุนการจัดการเก็บรักษาเงินสด ในธุรกิจค้าปลีก

โพสต์ที่ 1

พอกิจการค้าปลีก นี่
ต้องรับเงินสดมากๆ
ค่าการจัดการเงินสดนี่สักกี่ปอร์เซ็นต์ครับ
จ้าง บริษัท ขนเงิน จ้างนับเงิน
ความเสี่ยง เจอแบงค์ปลอม
ความเสี่ยงเจอปล้น เช่น cpall
ค่าประกันการถูกปล้น
ฉ้อโกงโดยพนักงานเก็บเงิน
ยักยอก โดยพนักงานที่เกี่ยวข้อง

รวมๆ แล้วประมาณ กี่ เปอร์เซ็นต์ ใครทราบบ้างครับ

ถ้าใช้บัตรเครดิตมากๆ ต้นทุนส่วนนี้น่าจะลดลงได้นะครับ
ส่งเสริมด้วยการ ให้ส่วนลด ใช้บัตรเครดิต บัตรเงินสดที่ออกโดยห้าง
Kao
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 23

Re: ต้นทุนการจัดการเก็บรักษาเงินสด ในธุรกิจค้าปลีก

โพสต์ที่ 2

teetotal เขียน: ถ้าใช้บัตรเครดิตมากๆ ต้นทุนส่วนนี้น่าจะลดลงได้นะครับ
ส่งเสริมด้วยการ ให้ส่วนลด ใช้บัตรเครดิต บัตรเงินสดที่ออกโดยห้าง
ต้นทุนการจัดการเก็บรักษาเงินสดจะลดลง แต่ค่าธรรมเนียมบัตรเครดิตจะเพิ่มขึ้นแทนครับ ประมาณ1.5-2%
"Price is what you pay. Value is what you get."
...
Verified User

โพสต์ที่ 3

ลูกพี่ขาวน่ารักจังครับ  :D
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
ภาพประจำตัวสมาชิก
pongo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

รู้งูๆ ปลาๆ เกี่ยวกับการเก็บเงินสดของร้าน 7-11 นิดหน่อยครับ
เงินสดในแคชเชียร์มีไม่เยอะหรอกครับ
เพราะถ้าเงินสดในนั้นมีถึงในระดับหนึ่ง จะถูกย้ายลงไปเก็บคล้ายๆ ตู้เซฟอีกทีหนึ่ง ดังนั้นถึงโดนโจรปล้นร้าน 7-11 ก็ได้เงินไปไม่เยอะ (ไม่กี่พันบาท)

เข้าใจว่าการหย่อนเงินใส่ตู้เป็นลักษณะ 1-way ครับ
พนังานหย่อนเงินใส่ได้ แต่เอาออกมาไม่ได้

ส่วนผู้มีอำนาจเปิดตู้เซฟเป็นใครบ้าง ผมไม่ทราบนะครับ

ปล. จะมีโจรปล้นร้าน 7-11 มาอ่านในทู้นี้ไหมเนี่ย
mod เห็นไม่สมควรก็ลบได้นะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
GeneraX
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 5

pongo เขียน: ปล. จะมีโจรปล้นร้าน 7-11 มาอ่านในทู้นี้ไหมเนี่ย
mod เห็นไม่สมควรก็ลบได้นะครับ
ถ้าเค้าลงทุนเข้ามาในนี้เพื่อเอาข้อมูลตรงนี้ไปปล้นก็ให้ๆเค้าไปเหอะครับ  :lovl:
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
โพสต์โพสต์