สมมุติ set 400 จุด ขายแล้วหุ้นไม่ลง

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
superboy
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

สมมุติ set 400 จุด ขายแล้วหุ้นไม่ลง

โพสต์ที่ 1

ถ้าขายแล้วไม่ลง เราเปลี่ยนไปซื้อตัวอื่นที่ลงหนักแทน

แล้วมันก้อลงไปอีก วันละ 10% ลบไป 30%

คิดว่า ทำถูกแล้วหรือป่าว ครับ

สมมุติ เซตกลับเป็นขาขึ้น ตัวที่เราขายทิ้งไป กับ ตัวที่

เราเปลี่ยนตัวมาถือแทน ตัวไหนจะวิ่งกลับได้เร็วกว่า ครับ

อ่าน แล้ว งง จะมีคนตอบได้มั้ย เนี้ย

ปล. เริ่มดึก สมองคิดไม่ทัน

อิอิอิอิอิ

มีคนเคยทำแบบนี้มั้ย เนี้ย ณ.ตอนนี้
ภาพประจำตัวสมาชิก
sorawut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 2

สำหรับตลาดหุ้น 1 - 1 + 1 <> 1 ครับ  :8)

หุ้นที่ลงมาแรงอาจจะเป็นหุ้นที่โดนพิษเศรษฐกิจที่กำลังจะมาถึงเต็มๆ

ต่อให้ SET ขึ้นไปมากๆ มันก็อาจจะไม่ไปด้วย เพราะคนกลัวสิ่งที่กำลังจะมาถึง

ดูที่มูลค่าที่แท้จริงของบริษัทเป็นตัวเปรียบเทียบดีกว่าราคาหุ้นในอดีต (ที่เคยรุ่งเรื่อง) ครับ  :wink:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
โพสต์โพสต์