sgp

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

sgp

โพสต์ที่ 1

ช่วยผมวิเคราะห์หน่อย

เห็นอะไรก็ลงหมด น้ำมัน ถ่านหิน ข้าว ยางพารา รถเมย์ แม้แต่หุ้น ก็ลงนะ ดัชนีความเชื่อมันก็ลง เงินเฟ้อก็ลง และ ดอกเบี้ยก็ลง

น่าจะมีตัวเดียวที่ขึ้นนะ คือ ราคาแก๊ซ

แต่ไม่ค่อยมีฟามรู้อะ
phobenius
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

sgp

โพสต์ที่ 2

ถ้าเก็งกำไรแก๊สก็โอเคแหละครับพี่เจ๋ง แต่ว่าหลังจากนั้น ผมก็ยังเดาไม่ค่อยถูกอีก เพราะ ธุรกิจเอทานอล ธุรกิจที่เวียดนาม ธุรกิจถังเหล็ก ไม่รู้จะหัวก้อยไงดีนะครับ ผมเดาไม่ถูกจริงๆเหมือนกัน
beammy

sgp

โพสต์ที่ 3

ถ้าขายราคาตลาดโลกที่ 7xx เหรียญต่อตันได้

ก้อเพิ่ม NPM เยอะเลยนะครับ  :8)   ...
Jeng

sgp

โพสต์ที่ 4

ipo 8 บาท ต่ำสุด 3.70 ไม่กี่วัน ปัจจุบัน 4.84
investment biker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 138

sgp

โพสต์ที่ 5

ได้หุ้นจอง SGP ตอน IPO มานิดนึง  :oops:

ใครก็ได้ช่วยมารับผมลงดอยทีครับ  :lol:
In search of super stocks
miracle
ผู้ติดตาม: 75

sgp

โพสต์ที่ 6

ราคาเมืองไทยไม่ได้ตามราคาโลก
คนซื้อหลักเป็นพวกการไฟฟ้า

ที่จริงราคามันน่าจะลงตามน้ำมัน เพราะเป็นผลพลองได้
แต่เมืองไทย มีก๊าซมากเลย ทำให้มันสินค้าควบคุม
ขึ้นราคาก็ต้องผ่านกรมการค้าภายใน
ลดราคาก็ต้องผ่านกรมการค้าภายในอีกเช่นกัน

ตอนนี้กำลังแยกราคาก๊าซของภาคขนส่งออกจากภาคครัวเรือนก็ยังไม่ได้ทำเป็นกิจลักษณะ

ราคาก๊าซปรับขึ้นกระทบกับค่าไฟฟ้าโดยตรง ไปดูได้จากสูตร FT
:)
beammy

sgp

โพสต์ที่ 7

ตอนนี้ราคาตลาด LPG อยู่ที่ตันละ 490 USD ครับ  :8)  ...
ภาพประจำตัวสมาชิก
Little Boy

sgp

โพสต์ที่ 8

ราคาก๊าซเดือน พ.ย. ในตลาดโลกอยู่ที่ 490US ซึ่งลดลงตามราคาน้ำมัน
ที่มา http://www.lpgaustralia.com.au/displayc ... iclenbr=11

เฉลี่ยแล้วตก กก.ละ 16.67 บาท ประเทศไทยขาย 11.25 บาท ใจคอจะปรับขึ้นอีกรึเฮียปอ ไหนว่าพลังไทย เพื่อไทย ไหงจะขายซะราคาตลาดเลยล่ะเนี่ยะ
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
phobenius

sgp

โพสต์ที่ 9

sgp ก็แค่กำไรแค่ช่วงตอนเปลี่ยนราคา หลังจากนั้น npm ก็ไม่น่าจะเพิ่มขึ้นแต่อย่างใด เพราะรัฐไม่ได้สนับสนุนตรงส่วนนั้นแล้ว ไม่รู้ผมเข้าใจถูกหรือปล่าวนะ
miracle

sgp

โพสต์ที่ 10

มาบอกข้อมูลต่อ
PTTEP เป็นคนที่หา gas ธรรมชาติมาป้อนโรงงานก๊าซโรงอื่นๆครับ
นั้นคือ ต้นทุนจากราคา gas มาจาก PTTEP และโรงงานก๊าซได้ส่วนต่างราคาที่ PTTEP ขายกับราคาขายของ gas ให้แก่ผู้บริโภค

miracle

sgp

โพสต์ที่ 11

บอกไว้ก่อนว่า ผมมาบอกแค่ข้อมูลเท่านั้น
ผมไมได้เชียร์หุ้น

แต่ผมก็สงสัยทำไมถึงชอบตั้งกระทู้ที่ระบุชื่อเฉพาะตัวแบบนี้จังเลย
น่าจะเป็นกลุ่มหรือสิ่งที่แตกต่างกับตัวอื่นจะดีกว่า

เช่น SGP กับ picni หรือตัวอื่นๆเป็นต้นครับ
เพื่อเป็นการไม่เฉพาะเจาะจงหรือ ให้ข้อมูลเพื่อนำไปดูต่อไปครับ
nasesus
ผู้ติดตาม: 4

sgp

โพสต์ที่ 12

กำไรไตรมาสสาม แหล่มเลย
saleman

sgp

โพสต์ที่ 13

ครับ.....แหล่มจริง ๆ   วันนี้เลย + เอาใจซะเลย  :P ยินดีกับผู้ถือหุ้นด้วยครับ :cheers:
~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
L O N G
Quattro

sgp

โพสต์ที่ 14

ตัวนี้เหมาะมากครับ
สำหรับท่านที่ใช้รถติดแก้ส LPG
เป็นการ Hedging ไปในตัว
Jeng

sgp

โพสต์ที่ 15

ตกลงตัวนี้ เปงหุ้นปั่นหรือ หุ้นพื้นฐานนี่
nasesus
ผู้ติดตาม: 4

sgp

โพสต์ที่ 16

ผมว่าเป็นหุ้นพื้นฐานที่เจ้าที่แรงครับ 55
...

sgp

โพสต์ที่ 17

miracle เขียน:แต่ผมก็สงสัยทำไมถึงชอบตั้งกระทู้ที่ระบุชื่อเฉพาะตัวแบบนี้จังเลย
น่าจะเป็นกลุ่มหรือสิ่งที่แตกต่างกับตัวอื่นจะดีกว่า

เพื่อเป็นการไม่เฉพาะเจาะจงหรือ ให้ข้อมูลเพื่อนำไปดูต่อไปครับ
:cool:
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
Jeng

sgp

โพสต์ที่ 18

... เขียน: :cool:
555 สงสัย แต่ไม่ถาม สงสัยไปทำไม แล้ว cool แปลว่าอะไรจ๊ะ

ผมก็สงสัย ว่าสงสัยไปทำไม

ถ้าตั้งไม่ได้ ก็บอกมาซิ จะได้ไม่ตั้ง

ส่วน คำตอบ คงยังไม่มี เพราะไม่มีคำถาม
Jeng

sgp

โพสต์ที่ 19

โค้ด: เลือกทั้งหมด

หลักทรัพย์ SGP  
 แหล่งข่าว SGP  
  หัวข้อข่าว สรุปผลการดำเนินงานของบจ.และรวมของบริษัทย่อยไตรมาสที่3(F45-3)  
  วันที่/เวลา 07 พ.ย. 2551 08:51:00   

สรุปผลการดำเนินงานของบจ.และรวมของบริษัทย่อยไตรมาสที่3(F45-3)
                      บริษัท สยามแก๊ส แอนด์ ปิโตรเคมีคัลส์ จำกัด (มหาชน)

สอบทาน
                                                      (หน่วย : พันบาท)
                                             สิ้นสุดวันที่  30 กันยายน
 งบการเงินรวม
                                     ไตรมาสที่ 3          งวด 9 เดือน
              ปี                    2551        2550        2551        2550

กำไร (ขาดทุน) สุทธิ              360,552      68,300     771,866    270,444
   กำไร (ขาดทุน) สุทธิต่อหุ้น (บาท)       0.41        0.10        0.96       0.40

งบการเงินเฉพาะกิจการ
                                       ไตรมาสที่ 3         งวด 9 เดือน
              ปี                    2551        2550        2551        2550

กำไร (ขาดทุน) สุทธิ              203,429     (2,968)     424,022     74,020
   กำไร (ขาดทุน) สุทธิต่อหุ้น (บาท)       0.23      (0.00)        0.53       0.11

ประเภทรายงานของผู้สอบบัญชีในงบการเงิน
       ไม่มีเงื่อนไขและมีข้อสังเกต
เท่าที่อ่านแก๊ซหุงต้ม 60 % ยอดขายไม่น่าจะตกเพราะยังไงก็ยังต้องใช้แก๊ซหุงต้ม

ในภาคขนส่ง หากราคาแก๊สยังต่ำกว่า ราคาน้ำมัน ยอดขายก็ไม่น่าจะลด

ในภาคอุตสาหกรรมยังไม่ทราบ
V_accy
ผู้ติดตาม: 1

sgp

โพสต์ที่ 20

งั้นเดียวผมถามให้

พี่Jeng ครับทำไมพี่ถึงชอบตั้งกระทู้ที่ระบุชื่อเฉพาะตัวแบบนี้จัง

ขอบคุณล่วงหน้าครับ
Jeng

sgp

โพสต์ที่ 21

เพราะห้องนี้ สร้างมาก่อน ห้องร้อยคนร้อยหุ้น

และในสมัยแรกๆ ก็มีการโพสเรื่องหุ้นเป็นตัวๆบ้าง พอเบื่อก็โพสเรื่องพื้นฐานบ้าง

และต่อมาพี่ก็สร้างห้องร้อยคนร้อยหุ้นขึ้นมา

ต่อมา ก็มีการโพสเป็นตัวๆ ในห้องนี้ แต่ก็มีข้อมูลดีๆ ก็เลยบอกว่า ให้ช่วยกันก๊อปปี้ ไปใส่ในห้องร้อยคนร้อยหุ้น

เพราะห้องร้อยคนร้อยหุ้น จะพูดเล่น ก็ไม่ดี เดี่ยวเปลืองพื้นที่

ห้อง various สมัยก่อน ไม่ทราบสมัยนี้ mod ต้องการให้เป็นแบบที่แนะนำหรือเปล่า ว่าห้ามตั้งเป็นตัวๆ

พี่เห็นห้องมันเงียบ ไม่มีคน อาจจะเพราะตลาดตก หรือไง

พี่ก็เลยตั้ง เป็นตัวๆ มา 3 ตัว ว่าน่าสนใจ มาทำการบ้านกัน

คือ pttep ums-w1 sgp

เรื่องหุ้น ก็คุยกันได้ สำหรับพี่นะ ไม่ว่าจะข้อดี ข้อเสีย คุยเรื่องพื้นฐาน คุยเรื่องราคา อยากคุยอะไรก็คุยต่อยอดกันไป

แต่ถ้าตั้งไม่ได้ก็บอกมาครับ

อิอิ

สรุปว่า ตั้งแก้เซ็ง แก้เหงา มั๊ง เพื่อนๆ ชอบเลิกเล่นหุ้นไป

พี่ก็เคยตั้งเซียนขี้เหงา และก็ตั้งสารพัดนะ ว่างๆ ก็มาตั้งแบบนี้

มานานแล้วเด้อ แต่พี่เป็นคนเคารพกติกา มาก ยืนยันว่า ถ้าตั้งไม่ได้ก็จะไม่ตั้งครับ

แต่ถ้าตั้งได้ และคิดว่าดี ก็จะตั้งต่อไป

หุ้นที่เอามาตั้งก็ เอาหุ้นพื้นฐานดี ราคาต่ำๆมาตั้งทั้งนั้น ส่วนใครจะซื้อ หรือไม่ซื้อ อันนี้แล้วแต่วิจารณาณ

ช่วงนี้หุ้นตกอย่างหนัก ขาดทุนกันมาก โอกาสที่จะมาตั้งเพื่อเชียร์ให้ซื้อ ก็อาจจะมีบางคนสงสัย

พี่มีเหตุผลมากมาย ในการเลือกแต่ละหุ้น แต่เป็นเหตุผลส่วนตัว

พี่ก็เลยไม่ได้แสดงเหตุผล เพราะเดี่ยวกลายเป็นเชียร์ซื้อหุ้นอีก คือแสดงเหตุผล แต่แสดงนิดๆ ปล่อยให้น้องๆ แสดงเหตุผลกันเองครับ
moonkiss

sgp

โพสต์ที่ 22

ห้องนี้เค้าคงไม่อยากให้ให้เลขสองตัวตรงครับ เดี๋ยวคนแห่แทง จะกลายเป็นปั่นหุ้น
...
ไปปั่นในร้อยคนร้อยหุ้นกันเป็นตัวๆตามที่เค้านิยมทำกันดีกว่าครับพี่
:shock:  :lol:  :shock:  :lol:  :shock:
arica

sgp

โพสต์ที่ 23

ตั้งแบบนี้ดีครับพี่ board จะได้ไม่เงียบ
ว่า แต่.. ตัวตั้งกระทู้ ต่อ คืออะไรครับ พี่ ขอบคุณครับ
โพสต์โพสต์