คิดไง กับ 100% หุ้น All Time !!!!

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
LOSO
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

คิดไง กับ 100% หุ้น All Time !!!!

โพสต์ที่ 1

อยากทราบความคิดครับ ..............
ความพยายามไม่มี    ปัญญาไม่เกิด
maeteeb

โพสต์ที่ 2

ประสบการณ์ที่มีคุณค่าครับ ดีในแง่เรียนรู้ความเสี่ยงที่อาจเกิดขึ้น
ยังดีที่เลือกหุ้นตามคำสอนของอาจารย์ทั้งหลายไม่เช่นนั้นคงเครียดกว่านี้
ยอมรับว่าพอรท์เละครับ เละจริงๆ แต่คิดว่ามูลค่าตามพื้นฐานไม่ได้เละตาม ก็เลยยังทำใจได้
การเป็นนักลงทุนไม่ต้องการอะไรเลยคุณต้องการแค่ความคิด ความกล้าและอารมณ์  (ดร. นิเวศน์ 2552)
เทียน
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

100% ได้ตลอดเวลา ต้องมีใจกับมุมมองระดับเทพครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 4

ไม่ถูกต้องอย่างยิ่งครับ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
atsu
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 5

ผมก็ยังมั่นคงและเชื่อในการถือหุ้นเต็มพอร์ทนะครับ
ถึงจะมีช่วงถือเงินซัก 30-40% เป็นเวลาประมาณ 15 วันก็อนุโลมให้ผม ว่าถือเต็มพอร์ทแล้วกันนะครับ  :oops:

คือผมสังเกตุจากคนที่ทำกำไรได้เป็นกอบเป็นกำจนเรียกได้ว่า"รวยจากหุ้น"จริงๆ ส่วนใหญ่
ไม่ได้อยู่ที่การซื้อหุ้นได้ถูกที่สุด
ไม่ได้อยู่ที่การขายหุ้นได้แพงที่สุด
และก็ไม่ได้อยู่ที่การเล่นรอบหรือล้างพอร์ทได้ถูกทางบ่อยๆ

แต่อยู่ที่การเอาตัวรอดได้(ไม่ลบมากเกินไป)ในตอนตลาดเดี้ยง(โดยการปรับพอร์ท)
และกำหุ้นติดมือได้แน่นมากๆตอนตลาดกระทิงกลับมา

คือผมเชื่อว่าคนที่เล่นรอบบ่อยๆจะมีแนวโน้มขายหมูอย่างมากช่วงตลาดกระทิงครับ
เพราะทำจนเป็นนิสัยไงครับ พอหุ้นขึ้นหลังจากลงนานๆมักจะไม่มีใครคิดว่าขึ้นจริงหรอกครับ

แล้วยิ่งคำพูดทำนองว่า"อย่าซื้อตอนลงเพราะไม่รู้ว่าลงสุดที่ไหน รอซื้อแพงกว่าหน่อยตอนเริ่มกลับตัวขึ้นดีกว่า"
ผมว่ายิ่งกว่าวาดวิมานในอากาสอีก เพราะใครจะรู้จริงว่ามันกลับตัวจริงหรือแค่รีบาวน์แล้วลงต่อให้คนซื้อเจอดอยลูกใหม่  :lol:

สุดท้ายมันก็กลับมาที่คำว่า Value กับ Margin of Safety ครับ
และที่สำคัญอีกอย่างก็ Money Management ครับ
ถ้าเห็นว่าถูกแล้วก็ซื้อเลยครับ แต่จัดสรรเงินในการเข้าซื้อให้ดีแล้วกัน
atsu

โพสต์ที่ 6

แต่ลืมไปอย่าง  :oops:  
ถ้ารู้สึกว่าหุ้นมันแพงทั้งตลาดจนไม่รู้จะซื้ออะไรก็คงต้องถือเงินมากขึ้นเรื่อยๆครับ

แต่ผมว่าไม่น่าจะใช่ตอนนี้นะ  :D
noooon010

โพสต์ที่ 7

อ่านความเห็นพี่ฉัตรแล้วเข้าใจความรู้สึกนะครับ

Buffett เองก็ไม่ได้ถือเงินสด ตลอดเวลา
อเมริกา กับไทย ก็ไม่ได้เหมือนกันเรื่องการขาดทุน - กำไร ค่า comฯ

Margin of Safety ของคุณอยู่ตรงไหนครับ

Friday, 17 October 2008
0078: MOS ตามอำเภอใจ
โดยพี่สุมาอี้ ครับ

http://api.settrade.com/blog/1001ii/2008/10/17/354
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
sai
ผู้ติดตาม: 292

โพสต์ที่ 8

noooon010 เขียน:อ่านความเห็นพี่ฉัตรแล้วเข้าใจความรู้สึกนะครับ

Buffett เองก็ไม่ได้ถือเงินสด ตลอดเวลา
อเมริกา กับไทย ก็ไม่ได้เหมือนกันเรื่องการขาดทุน - กำไร ค่า comฯ

Margin of Safety ของคุณอยู่ตรงไหนครับ

Friday, 17 October 2008
0078: MOS ตามอำเภอใจ
โดยพี่สุมาอี้ ครับ

http://api.settrade.com/blog/1001ii/2008/10/17/354
ผมเองไม่ได้ถือหุ้นเต็มพอร์ทนะครับ แต่อ่านบทความของพี่สุมาอี้แล้ว มีความเห็นขัดแย้งนิดหน่อย ตอนที่บัฟเฟตไม่ได้ถือหุ้นเลยช่วง dotcom ฟองสบู่แตกตอนนั้น pe ตลาด 45 เท่าครับ แต่เวลาที่เป็นวิกฤติผมเชื่อว่าแกคงถือหุ้นเสียไม่เต้มก็เกือบเต็มนะครับ เชื่อว่าแกคงเคยขาดทุนทางบัญชีมากเหมือนกันครับในบางวิกฤติ แต่ก็เห็นด้วยครับว่าตลาดไทยผันผวนกว่ามาก ถ้ากำไรขายออกบ้างและถือเงินสดเผื่อซื้อกลับตอนถูกบ้างซัก 30-40 เปอร์เซ็นต์ของพอร์ทน่าจะเหมาะสมกว่าครับกับสภาพตลาดนะครับ ผมว่าแล้วแต่ความสบายใจแต่ละคนครับ แน่นอนบางครั้งคนถือเต็มพอร์ทอาจได้ผลตอบแทนสูงกว่า บางครั้ง คนถือเงินสดบ้างก็อาจสบายใจกว่าครับ แต่เท่าที่สังเกตุบัฟเฟตแกมักจะถือเงินสดน้อยครับ
Small Details Make a Big Difference
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 9

ถืออยู่ครับ
100% all the time

ต้องดูใจครับ
หากใจ บอกว่า ไม่ถือแล้วก็ขาย
หากใจ บอกว่า ถือไป ไม่ขาย ก็ถือต่อ

แค่นี้ครับ ทำให้กินได้นอนหลับ
ไม่ต้องเอามือมาก่ายหน้าผากตอนนอนก็มีความสุขแล้ว
:)
pavilion
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 10

ถ้า all  time ไม่เห็นด้วยครับ แต่ถ้า part time ก็พอได้ครับอย่างตอนนี้เป็นต้น
kmphol

โพสต์ที่ 11

ถ้า100% all time ตอน SET 900 กว่าจุด เมือ พย50
ถ้าถือถึงตอนนี้ขาดทุนเท่าไหร่แล้วครับ
แล้วถ้าตอนนนั้นขายเป็นCASH หมด แล้วมาซื้อใหม่ตอนนี้
เป็นหุ้น 100% คิดว่าจะได้กี่เด้งในอีก4-5 ปีหน้าครับ
Pu

โพสต์ที่ 12

เห็นด้วยครับ แต่ใจตัวเองไม่กล้าพอ :lol:

เลยถือหุ้นบ้าง พันธบัตรบ้าง ฉลากออมสินบ้่าง ทองบ้าง เงินสดบ้าง ตามเรื่องครับ//smile
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 13

kmphol เขียน:ถ้า100% all time ตอน SET 900 กว่าจุด เมือ พย50
ถ้าถือถึงตอนนี้ขาดทุนเท่าไหร่แล้วครับ
แล้วถ้าตอนนนั้นขายเป็นCASH หมด แล้วมาซื้อใหม่ตอนนี้
เป็นหุ้น 100% คิดว่าจะได้กี่เด้งในอีก4-5 ปีหน้าครับ
ขาดทุน 30% สำหรับผม

ส่วนกำไรกี่เด้งนั้น ต้องถามคุณ beammy ครับ  :lol:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
beammy

โพสต์ที่ 14

sorawut เขียน:

ส่วนกำไรกี่เด้งนั้น ต้องถามคุณ beammy ครับ
poppo

โพสต์ที่ 15

beammy เขียน:

ส่วนกำไรกี่เด้งนั้น ต้องถามคุณ beammy ครับ
จงทนอด และอดทน
beammy

โพสต์ที่ 16

ภาพใหญ่ของผมยังถึงจุดซื้อครับ ผมมองแบบนั้น

ผิดถูกผมรับผิดชอบตัวของผมเองครับ  :8)  ...
atsu

โพสต์ที่ 17

kmphol เขียน:ถ้า100% all time ตอน SET 900 กว่าจุด เมือ พย50
ผมว่าก่อนอื่นคงต้องแยกระหว่างดัชนีตลาดกับราคาหุ้นที่เราถือออกจากกันก่อนครับ
ในระยะยาวแล้ว ผมกล้าพูดว่ามันไม่จริงเลยครับที่พอร์ทเราจะขึ้นลงตามดัชนี
ไม่ได้พูดมั่วๆตามคนอื่นเพื่อให้ฟังดูดีนะครับ
แต่เอาจากของจริงจากตัวผมเองเลย

ผมเข้าตลาดตอนช่วงปลายปี 46ต่อต้นปี 47 ดัชนีอยู่ที่ประมาณเกือบ 800
(น่าจะมีเพื่อนเข้าตลาดช่วงนั้นเยอะมาก เพราะตลาดปี 46 กระทิงสุดๆ  :lol: )

และผมเป็นคนนึงที่ถือหุ้น 100% อยู่เกือบตลอดเวลาจากวันนั้นถึงวันนี้
ปัจจุบันดัชนีประมาณ 450 ถ้าคิดแบบ คุณ kmphol ผมคงขาดทุนเละ

แต่ปัจจุบันถ้าไม่รวมเงินทุนที่เพิ่มเข้าไประหว่างทาง
คิดเฉพาะต้นทุนก้อนแรก ผมก็ยังกำไรอยู่กว่าเท่าตัว
(ถ้าเฉพาะปีนี้ นับถึงวินาทีนี้ ลบอยู่ 18%)

คือสมมุติฐานที่บอกว่าให้ขายตอนแพงแล้วไปรับกลับตอนถูกนี่
ถ้าทำได้จริงตลอด ผมก็ทำครับ ป่านนี้ก็คงรวยเละไปแล้ว
แต่ในความเป็นจริงไม่มีใครรู้และทำได้อย่างนั้นทุกครั้งหรอกครับ

แต่การพยายามเล่นรอบบ่อยๆ ถ้าคุณพลาดกระทิงครั้งใหญ่ครั้งเดียว
ผลตอบแทนรวมก็คงไม่ดีแล้วครับ
ลงทุนในหุ้นต้องลองดูกันยาวครับ อีกซัก 10 ปีค่อยลองมาถกกันใหม่
มุมมองแต่ละคนก็คงเปลี่ยนไปอีกตามประสบการณ์ที่เจอ  :lol:
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 18

พี่ atsu เขียนได้ดีครับ ชอบ ๆ  :D
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
mustang

โพสต์ที่ 19

ผมก็คนหนึ่งคับที่ถือ 100% all time อะคับ ผมว่าขึ้นกับช่วงอายุด้วยมั้งคับ
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 20

chatchai เขียน:ไม่ถูกต้องอย่างยิ่งครับ
เห็นด้วยครับ

ไม่ควรทำอะไรที่ตายตัวขนาดนั้น ควรจะปรับไปตามสถานการ

ถ้าเราตั้งกฎที่ fix มากแบบนั้น มันจะขาดความยืดหยุ่นครับ

ควรเป็น 100% ในสถานการณ์ปกติ อะไรแบบนี้ครับ
kmphol

โพสต์ที่ 21

atsu เขียน: ผมว่าก่อนอื่นคงต้องแยกระหว่างดัชนีตลาดกับราคาหุ้นที่เราถือออกจากกันก่อนครับ
ในระยะยาวแล้ว ผมกล้าพูดว่ามันไม่จริงเลยครับที่พอร์ทเราจะขึ้นลงตามดัชนี
:lol:
ผมเห็นด้วยครับ ว่าการเลือกหุ้นนั้นสำคัญกว่าการดูดัชนี
แต่ที่ยกตัวอย่างดัชนีเมื่อสิ้นปีที่แล้ว ก็เพราะว่าปีที่แล้วหุ้นบ้านเรามันขึ้นมาแบบไม่มีพื้นฐานรองรับ แต่มันขึ้นมาจาก FUND FLOW ซึ่งถ้าเราเป็นผู้ไม่ประมาทต่อตลาดหุ้น เราควรขายทำกำไรแล้วเก็บ CASH ไว้บางส่วน
ถึงเราจะพลาดกระทิงสักรอบ ผมก็คิดว่าไม่เป็นไร ถ้ามันเป็นตลาดของการเก็งกำไรแบบไร้เหตุผล ผมคิดว่ามีคนที่รวยถล่มทลายจากหุ้นก่อนปี 40 แบบถือหุ้น100%แถมด้วยMARGINเยอะนะครับ แต่สุดท้าย ก็มาล้มละลาย ฆ่าตัวตาย หลังปี40 มีให้เห็นอยู่เพราะผมคิดว่ากฏการลงทุนที่สำคัญที่สุดก็คือ  อย่าขาดทุน
กำไรมาก กำไรน้อย ไม่เป็นไร แต่ว่าอย่าขาดทุน
ไม่ว่าสถานการณ์ใดใด เราจึงไม่ควรประมาทต่อนายตลาด
ต่อให้กิจการของเราจะดีเลิศ เพียงใด ถ้ามีแรงขายจากคนที่มีหุ้นมาก ราคามันก็ร่วงไดไม่ยั้งเหมือนกันครับ
เพราะเราไม่รู้ว่าวิกถตมันจะมาเมื่อไร เราจึงไม่ควรประมาทครับ
atsu

โพสต์ที่ 22

[quote="kmphol"]ผมเห็นด้วยครับ ว่าการเลือกหุ้นนั้นสำคัญกว่าการดูดัชนี
แต่ที่ยกตัวอย่างดัชนีเมื่อสิ้นปีที่แล้ว ก็เพราะว่าปีที่แล้วหุ้นบ้านเรามันขึ้นมาแบบไม่มีพื้นฐานรองรับ แต่มันขึ้นมาจาก FUND FLOW ซึ่งถ้าเราเป็นผู้ไม่ประมาทต่อตลาดหุ้น เราควรขายทำกำไรแล้วเก็บ CASH ไว้บางส่วน
ถึงเราจะพลาดกระทิงสักรอบ ผมก็คิดว่าไม่เป็นไร ถ้ามันเป็นตลาดของการเก็งกำไรแบบไร้เหตุผล ผมคิดว่ามีคนที่รวยถล่มทลายจากหุ้นก่อนปี 40 แบบถือหุ้น100%แถมด้วยMARGINเยอะนะครับ แต่สุดท้าย ก็มาล้มละลาย ฆ่าตัวตาย หลังปี40 มีให้เห็นอยู่เพราะผมคิดว่ากฏการลงทุนที่สำคัญที่สุดก็คือ
atsu

โพสต์ที่ 23

ลืมไปอย่าง
ยังไงผมก็ยังเชื่อว่าคนเราถ้าผ่านประสบการณ์ยังไง มันก็จะมีส่วนในความคิดและการตัดสินใจของเค้า

ดังนั้นผ่านไปอีก 10 ปี ผมอาจจะเป็นคนมาโพสต์ก็ได้ว่า
"ถือหุ้นเต็มพอร์ทตลอดร้อยเปอร์เซ็นท์   เป็นหนทางแห่งหายนะ"
:lovl:  :lovl:  :lovl:
kaninsaeko

สงสัยครับ

โพสต์ที่ 24

ดั้งนั้นคำว่าลงทุนระยะยาว เราก็ควรดู ด้วยว่าหุ้นที่เราถืออยู่ ราคาแพงเกินไปหรือเปล่า ใช่หรือไม่ครับ
ถ้าอย่างกรณีหุ้นที่เราถืออยู่ ไม่ถึงปี มีคนมาเก็งกำไรทำให้ราคาหุ้นที่เป็นอยู่แพงเกินไป เราควรตัดสินใจอย่างไรครับ รบกวนหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
-------------------------------------------
เด็กใหม่หัดลงทุนครับ
atsu

Re: สงสัยครับ

โพสต์ที่ 25

kaninsaeko เขียน:ดั้งนั้นคำว่าลงทุนระยะยาว เราก็ควรดู ด้วยว่าหุ้นที่เราถืออยู่ ราคาแพงเกินไปหรือเปล่า ใช่หรือไม่ครับ
ถ้าอย่างกรณีหุ้นที่เราถืออยู่ ไม่ถึงปี มีคนมาเก็งกำไรทำให้ราคาหุ้นที่เป็นอยู่แพงเกินไป เราควรตัดสินใจอย่างไรครับ รบกวนหน่อยนะครับ ขอบคุณครับ
-------------------------------------------
เด็กใหม่หัดลงทุนครับ
ขอยกคำตอบของพี่ฉัตรชัยที่เคยตอบไว้ประมาณนี้ครับว่า
"ผมไม่เคยตั้งเป้าว่าจะถือหุ้นนานแค่ไหนเพราะ
ถ้าหุ้นที่ผมซื้อราคาวิ่งเกินมูลค่าหลังจากซื้อไว้ 1 วัน ผมก็จะขายทันที"

น่าจะพอตอบคำถามนี้ได้นะครับ
worapong

โพสต์ที่ 26

วอร์เรน บัฟเฟต แนะนำให้ถือเงินสดไว้บ้างนะครับ เค้าบอกว่าการลงทุนเหมือนการจับช้างป่าหายากที่วิ่งได้อย่างว่องไว คุณจะต้องถือปืนพร้อมไว้เสมอ
เบน แกรแฮม แนะนำให้นักลงทุนทั่วไป ควรลงทุนโดยถือหุ้นและตราสารหนี้ในอัตรา 25%-75%
ดอกเตอร์นิเวศน์บอกว่าตัวท่านเองลงทุนในหุ้น 100%
ผมเองในช่วงเวลาที่ผ่านมานั้นเน้นลงทุนในหุ้น100% ครับ ยิ่งตอนนี้ หุ้นดีๆถูกๆมีหลายตัว ก็เลยยังถือหุ้น 100%ครับ แต่ในอนาคตเมื่อหุ้นแพงขึ้น ผมคิดว่า การถือเงินสดไว้บ้างก็เป็นสิ่งที่ดีครับ เพราะบางครั้ง ตลาดก็มองโลกในแง่ร้ายมากเกินไป ตัวผมเองจะได้มีเงินเพื่อซื้อหุ้นที่ดีเพิ่มครับ
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
sai
ผู้ติดตาม: 292

โพสต์ที่ 27

เชื่อว่าผ่านรอบนี้ไปแล้วคนที่จะถือหุ้นตลอดเวลา 100 เปอร์เซ็นต์คงน้อยลงครับ
Small Details Make a Big Difference
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 28

เรากำลังเอาเหตุการณ์ที่นานๆเกิดขึ้นที (ทุกๆสิบปี หรือมากกว่านั้น) มาตั้งบรรทัดฐานในการลงทุนหรือเปล่าครับ  :roll:

สมมติว่าเราเปลี่ยนเป็นถือหุ้น 70% ถือเงินสด 30% และหลังจากปีหน้าเป็นต้นไปอีก 5 ปี 7 ปี เป็นตลาดกระทิงตลอด ถ้าเรา็รอจะใช้เงินสดที่เก็บไว้ 30% เวลาที่ตลาดกลับมา new low อีกครั้ง เราอาจจะต้องรอไปจนถึงวิกฤตเศรษฐกิจรอบหน้าเลยก็เป็นไปได้นะครับ :lol:

ถ้าหุ้นที่เราซื้อ หรือถืออยู่ ราคาต่ำกว่ากระแสเงินสดที่เราจะได้ัรับจากกิจการพอสมควร (มี MOS)

มันก็ไม่น่าจะมีอะไรเสียหายนี่ครับ  :wink:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
tummeng

โพสต์ที่ 29

สัดส่วนการถือหุ้นน่าจะขึ้นอยู่กับอายุของผู้ลงทุนด้วยน่ะครับ

ของผมตอนนี้ 34 ก็ลงเต็มเกือบ 100% เลยครับ แต่ตั้งใจไว้ว่าตอน 40 นี่สัดส่วนการลงทุนในหุ้นต้องลดลงไปเยอะเลยครับ

(ผ่านรอบนี้ให้ได้ไปก่อนละกันเรา  :8) )
miracle
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 30

มันต้องพิสูจน์กันว่า 100% all the time
มันถูกต้องหรือเปล่า

ไม่ว่าสภาพการณ์ที่หุ้นตกหรือหุ้นขึ้นแรงๆ
โพสต์โพสต์