VIซื้อหุ้นไปแล้วหุ้นมีอาการยังไงถึงจะเรียกว่าผิด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
santipipat
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

VIซื้อหุ้นไปแล้วหุ้นมีอาการยังไงถึงจะเรียกว่าผิด

โพสต์ที่ 1

คืออยากทราบว่า ถ้าเราซื้อหุ้นไปแล้ว หุ้นมันมีอาการแบบไหนครับ ถึงจะเข้าข่ายว่าเราประเมินมันผิดไป ประมาณว่าตอนซื้อเราคิดว่ามันเป็นหุ้นVI แต่จริงๆแล้วมันไม่ใช่หน่ะครับ

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
kornjackrit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

santipipat เขียน:คืออยากทราบว่า ถ้าเราซื้อหุ้นไปแล้ว หุ้นมันมีอาการแบบไหนครับ ถึงจะเข้าข่ายว่าเราประเมินมันผิดไป ประมาณว่าตอนซื้อเราคิดว่ามันเป็นหุ้นVI แต่จริงๆแล้วมันไม่ใช่หน่ะครับ

ตอนที่เราซื้อหุ้นสักตัวหนึ่งผมว่าเราต้องทำการประเมินมูลค่า
และความเสี่ยงที่เราจะได้รับจากการลงทุนในหุ้นตัวนั้นครับ
อย่างเช่นถ้าเราซื้อหุ้นตัวหนึ่งที่คิดว่ามีมูลค่า 10 บาท
ด้วยสมมุติฐานว่ากำไรจะโต 10 % ปันผล 5 %
แต่ต่อมาหุ้นตัวนั้นกำไรม่ได้โตตามคาด เพราะปัจจัยพื้นฐานของบริษัทเปลี่ยนไปอย่างมีนัยสำคัญ
เช่น บริษัททำกิจการขายรถยนตร์ แต่ต่อมาเปลี่ยนเป็นขายหนังสือ
ทำให้ยอดขาดลดลงอย่างมาก ( ผมว่าเรื่องนี้คงไม่มีในชีวิตจริง แต่ขอยกเอามาเป็นตัวอย่างเพื่อให้เข้าใจง่ายๆนะครับ )
ยังงี้ก็แสดงว่าเราประเมินมันผิดไปครับ ทำให้ได้มูลค่ามากเกินความเป็นจริง

ถ้าเกิดกรณีแบบนี้ผมว่าสิ่งที่ควรจะปฏิบัติ คือ การขายทิ้ง
โดยไม่ต้องไปสนว่าราคา ณ ตอนนั้นเป็นเท่าไหร่ เพราะถือว่าเราไม่เข้าใจธุรกิจ หรือ กิจการนั้นๆแล้วครับ
แต่ในชีวิตจริงนักลงทุนส่วนใหญ่จะทำใจไม่ได้และคิดว่ากิจการ
จะกลับมาเป็นเหมือนเดิม ทำให้ไม่ยอมขาย(โดยมากเพราะขาดทุน)

แต่สิ่งหนึ่งที่ผมว่าเราอาจจะต้องมองต่างมุมก็คือเรื่องของราคา
ในกรณีที่เราประเมินมูลค่าบริษัทนี้ได้หุ้นละ 10 บาท
แล้วเราซื้อไปในราคา 8 บาท มี MOS 20% ปรากฏว่าเกิดวิกฤติซับไพร์ม
แบบในปัจจุบันหุ้นที่เราซื้อราคาลงไปเหลือ 5 บาท
แต่ถ้าผลประกอบการออกมาดี หรือ ทรงๆ และพื้นฐานกิจการไม่ได้เปลี่ยนไป
รวมไปถึงอนาคตของกิจการก็ยังคงเหมือนเดิม ผมว่าต่อให้ลงไป 1 บาท
ก็ไม่ถือว่าเราลงทุนผิดครับ

ถ้าจะผิดจริงๆ ก็ต้องบอกว่าเราผิดที่ไม่รู้จังหวะการลงทุนที่เหมาะสม
แต่ผมเชื่อว่าก็ไม่มีใครสามารถจะคาดการณ์ได้ว่าจังหวะไหนควรซื้อหุ้นตัวไหน
เพราะถ้าคาดการณ์ได้ก็คงจะมีคนรวยมากกว่านี้อีกเยอะครับ และพวกเราก็คงจะไม่ต้องเป็นนักลงทุนแนว VI ให้เสียเวลา
:roll:  :roll:

ยังไงก็ขอให้โชคดีกับการลงทุนครับ
:D  :D
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
โพสต์โพสต์