ถ้าดรรชนีแตะจุดสูงสุดของปี VI จะทำอย่างไร

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ

ถ้า SET Index มาถึงจุดสูงสุดแล้ว VI ควรจะทำอย่างไร

โพลจบเมื่อ อาทิตย์ ก.ค. 13, 2003 1:32 pm

1. ไม่ทำอะไร รออย่างเดียว
5
63%
2. ขายหุ้นแฟชั่นและหุ้นตลาดออกไป
3
38%
3. ขายหุ้นในพอร์ต (รวมทั้งหุ้น VI ด้วย) ออกไปจำนวนหนึ่ง
0
ไม่โหวต
4. ขายหุ้นหมดพอร์ต เหลือแต่ตัวที่ขาดทุนหรือ market cap ต่ำ
0
ไม่โหวต
5. ล้างพอร์ต
0
ไม่โหวต

โหวตทั้งหมด: 8

CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

ถ้าดรรชนีแตะจุดสูงสุดของปี VI จะทำอย่างไร

โพสต์ที่ 1

สมมุติว่า SET Index มาถึงจุดสูงสุดของปีแล้ว ในฐานะ VI คุณจะทำอย่างไรครับ

รบกวนบอกเหตุผลประกอบด้วยก็ดีครับ เพื่อเป็นวิทยาทานแก่น้อง VI ใหม่ๆ โดยเฉพาะพี่ปรัชญาและเฮีย Mon ซึ่งผ่านการเล่นหุ้นมาสารพัดแบบแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

น่าจะมีให้ผมอีกอันหนึ่งนะ คือขายหุ้นovervalueออกไป เก็บหุ้นundervalue เข้าport

แต่มีแค่นี้ผมเลือกอยู่เฉยๆครับ
ปรัชญา1
Verified User
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 3

ผมขายหุ้นตลาดที่เคยติดไว้ ได้กำไรนิดหน่อย
แล้วก็ยืนดูและรออย่างอดทน
จะเข้าซื้ออีกรอปรับตัว แรงๆ
ถ้าซึมๆขึ้นก็รอครับ
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 4

พูดตามตรงนะครับ ผมเลิกดู set index นานมากแล้ว ไม่เคยสนใจเลยตั้งแต่ลงทุนแบบ VI สิ่งที่ผมให้ความสำคัญมากที่สุดก็คืองบการเงินทุกไตรมาส และข่าวประกาศต่างๆของแต่ละบริษัท รวมถึงการเข้าร่วมประชุมผู้ถือหุ้นทุกครั้งเพื่อถามถึงนโยบายและข้อสงสัยต่างๆกับผู้บริหาร เวลาผมจะซื้อหรือขายหุ้น ผมพิจารณาแต่พื้นฐานของบริษัทนั้นๆครับ
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 5

แทบจะไม่ได้ทำอะไรเลยครับ
เหมือนเดิมทุกอย่าง
thanwa
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 6

รอดูครับแล้วก็ซื้อหุ้นของตัวเองเข้า Port ไปเรื่อยๆ ทีละเล็ก ทีละน้อย Port ผมไม่ค่อยเกี่ยวกับ SET Index อยู่แล้ว

ความจริงเกี่ยวบ้างเหมือนกับ SET Index ขึ้น มูลค่า Port นิ่งหรือลงเล็กน้อย หาก SET Index ลง Port ผมขึ้น ไม่รู้เรียกว่าเกี่ยวกันรึเปล่า

ช่วงนี้ก็ต้องอดทนครับ ผมยอมเป็นเต่าครับ เป็นกระต่ายทีไรเจ็บตัวทุกที :?
เอก
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 7

:( ผมหละเซ็.จริงๆเลย อุตส่าห์เก็บเงินมาถึงช่วงนี้ พอได้เงินก้อนจะลงทุนให้สบายใจซะหน่อย ฝรั่งดันเต็มตลาด ทำให้รู้สึกกล้าๆกลัวๆ แต่กลัวมากกว่า ตอนนี้ผมเลือกที่จะอยู่เฉยๆ เป็นส่วนใหญ่ แต่ก็มองหาหุ้นที่พื้นฐานดี แต่สภาพคล่องต่ำ เพราะฝั่งลากคงลากพวกสภาคล่องสูงครับ
ล็อคหัวข้อ