เรียนถาม ท่านเจ้าของรพ.ทั้งหลายครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

เรียนถาม ท่านเจ้าของรพ.ทั้งหลายครับ

โพสต์ที่ 1

ผมยอมรับว่า  ไม่เคยได้ศึกษาหุ้น รพ.จริงๆจังๆครับ

แต่กำลังอยากวิเคราะห์ว่า เศรษฐกิจ มีผลกับ รายได้ของ รพ.มากน้อยแค่ไหน

ขออนุญาต แบ่งตามเกรดนะครับ

1. รพ. ที่รับ คนไข้ cash กับ ประกันชีวิตเท่านั้น เช่น BH,BGH

2. รพ. ที่รับ case cash กับ ประกันสังคม เช่น KH

3. รพ. รับ cash , ประกันสังคม, 30 บาท  

คำถามของผมครับ
1. รบกวน ช่วย fill เพิ่มได้ไหมครับ ว่ามีรพ.อื่นอีกไหม
2. อยากรู้วิธีประเมินรายได้ และกำไร จากคนไข้ประกันสังคมครับ

คือ ถ้าจำไม่ผิด ตอนเรียน  เขาบอกว่า  ทุกครั้งที่คนไข้ มาตรวจ

จะได้ค่า ใช้จ่ายเหมารวม ที่ 1200 บาท

ดังนั้น หาก จ่ายยาไปแล้ว  ค่าแพทย์ + ค่าบริการ + ค่ายา 300 บาท

รพ. จะหักเป็นรายรับยังไงครับ...   (คิด total - ค่าบริการนะครั้งนั้นๆหรือเปล่าครับ )

และ ถ้าหากว่า คนไข้  วันเดียวกัน มาตรวจตอนเช้า  และตอนบ่าย ก็มาตรวจใหม่อีกรอบ  จะหัก  เหมาจ่าย เป็น 1200  สองครั้งหรือไม่

3.  หากว่า รพ. ในกลุ่ม 2 และ 3 ที่  cash ลดลงอย่างชัดเจน

แต่ ผู้ป่วย ประกันสังคมมาเยอะขึ้นมากๆ (เช่นที่ผมทำงานอยู่นะตอนนี้  )

รพ.จะมีผลดำเนินงานยังไงครับ

ขอบคุณครับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
metro
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ข้อ 1. ผมว่าไม่น่ามีแล้วนะครับ น่าจะหลักใหญ่ใจความบริษัทที่อยู่ใน ตลท น่าจะมีเท่านี้ครับ

ข้อ 2. ที่ถาม หากว่าเป็น ปกส ก็คือ ไม่ใช่ครับ ส่วน หากเป็น 30 บาท นี่ผมไม่ทราบครับ ข้อนี้ขอผ่านครับ

ข้อ 3. ผู้ป่วยประกันสังคมนั้น หากว่ามีการมาประกันตาตาม รพ ต่างๆ ไม่ว่าจะมาใช้ หรือ ไม่มาใช้ ทาง รพ ก็จะได้รับเงินครับ โดยยอดเงินที่ รพ รับต่อหัวนั้นก็มาจากที่ สำนักงานประกันสังคม ประกาศครับ

ดังนั้นก็ต้องมาดูครับว่าคนในชุมชนนั้นเป็นอย่างไร เช่น คนในจังหวัดที่รายได้ต่อหัวสูงก็จะมาใช้สิทธิประกันสังคม น้อยกว่า คนในจังหวัดที่รายได้ต่อหัวต่ำครับ

รายได้จากประกันสังคมเป็นรายได้ที่ตายตัวครับ แต่รายจ่ายนี่ไม่ตายตัวขึ้นกับการคุมค่าใช้จ่ายและคนในสังคมครับ

ส่วนเรื่อง ศก ไม่ดี แล้ว รพ กระทบมั้ย ผมว่ากระทบครับ แต่ก็ไม่มาก เพราะเวลาคนจ่ายเงินตรงนี้ มันต้องพิจารณาถึงผลที่ออกมาว่ามันคุ้มค่าเงินหรือไม่ ไม่เหมือนกับการกินข้าวที่จ่ายเท่าไรก็อิ่มท้องเท่ากัน

หากว่าเป็นหวัดเรื่องการไปหาหมอ ผมว่าไปหาที่ไหนก็ได้ จาก BGH หรือ BH ไปใช้ KH ก็อาจจะพอได้ แต่หากว่าเป็นมะเร็ง ผมว่าคนจ่ายคงต้องมาพิจารณาข้อมูลที่มีมากขึ้นครับ  :D
metro

โพสต์ที่ 3

ขอโทษด้วยครับหมอเค มะกี้ผมอ่านคำถามไม่ละเอียดเอง

ขอตอบใหม่ทั้งหมดนะครับ

ข้อ 1. ผมว่าไม่น่ามีแล้วนะครับ น่าจะหลักใหญ่ใจความบริษัทที่อยู่ใน ตลท น่าจะมีเท่านี้ครับ

ข้อ 2. ค่าใช้จ่ายประกันสังคมเนี่ย ทางสำนักงานประกันสังคมเค้าจ่ายเหมาหัวทั้งปีนะครับ เช่น 1200 บาท ต่อหัว หากมีผุ้มาประกันตน 100,000 คน ปีนั้นทั้งปี รพ ก็รับเงินไป 120 ล้านบาท

ผู้ป่วยประกันสังคมนั้น หากว่ามีการมาประกันตาตาม รพ ต่างๆ ไม่ว่าจะมาใช้ หรือ ไม่มาใช้ ทาง รพ ก็จะได้รับเงินในจำนวนที่ทางสำนักงานประกันสังคมกำหนดไว้ครับ

ดังนั้นก็ต้องมาดูครับว่าคนจะมาใช้มากน้อยและบ่อยขนาดไดนครับ ซึ่งโดยมากก็ดูคร่าวๆได้จาก คนในชุมชนนั้นเป็นอย่างไร เช่น คนในจังหวัดที่รายได้ต่อหัวสูงก็จะมาใช้สิทธิประกันสังคมน้อยกว่า คนในจังหวัดที่รายได้ต่อหัวต่ำครับ

ข้อ 3. คำถามน่าจะหมายถึงลูกค้าในกลุ่ม CASH หรือ กลุ่มลูกค้าเงินสดใช่มั้ยครับ?
หากว่าใช่ก็หมายความว่ากลุ่มลูกค้าที่เป็นเงินสดจะหายไปครับ ก็จะกลายเป็นว่า แทนที่ลูกค้าจะมาจ่ายเป็นเงินสด ก็เอาประกันสังคมมาใช้แทน ซึ่งตรงนี้ก็ทำให้ลูกค้าคนเดิมมาใช้บริการ แต่ทาง รพ กลับไม่ได้เงินครับ เพราะประกันสังคมลูกค้าไม่ต้องจ่ายเงินครับ

แต่โดยมากคนที่เป็นกลุ่มลูกค้าเงินสดที่มีสิทธิของประกันสังคมไม่ค่อยจะเปลี่ยนไปใช้สิทธิหรอกครับ เพราะคุณภาพการตรวจ คุณภาพการบริการ คุณภาพยาต่างกันมากครับ

ส่วนเรื่อง ศก ไม่ดี แล้ว รพ กระทบมั้ย ผมว่ากระทบครับ แต่ก็ไม่มาก เพราะเวลาคนจ่ายเงินตรงนี้ มันต้องพิจารณาถึงผลที่ออกมาว่ามันคุ้มค่าเงินหรือไม่ ไม่เหมือนกับการกินข้าวที่จ่ายเท่าไรก็อิ่มท้องเท่ากัน

หากว่าเป็นหวัด ปวดหัว ปวดท้อง เรื่องการไปหาหมอ ผมว่าไปหาที่ไหนก็ได้ จาก BGH หรือ BH ไปใช้ KH ก็อาจจะพอได้ แต่หากว่าเป็นมะเร็ง ผมว่าคนจ่ายคงต้องมาพิจารณาข้อมูลที่มีมากขึ้นครับ

ส่วนเรื่อง อเมริกาล้ม คนไข้ทางยุโรป อเมริกา จะมาใช้บริการของ BH BGH ลดลงมั้ย ผมว่าไม่น่าจะลดเท่าไรนะครับ เพราะหากเป็นพวกผ่าตัดใหญ่ๆ รพ ในไทยยังถูกกว่า รพ ใน ยุโรป และ อเมริกามากครับ จ่ายเท่ากันแต่อาจจะได้พาครอบครัวมาเที่ยวด้วยครับ
preeda_mark

โพสต์ที่ 4

ข้อ 1 เพิ่ม TNH สักแห่ง สงสัยจังแนวโน้มราคาหุ้น ปกติ BGH  กับ BH ราคาจะใกล้ๆ กัน อีกตัวขึ้นขึ้นด้วย อีกตัวลงลงด้วย แต่ตอนนี้ BGH ลงลิฟย์ยาวไม่แวะจอดเลย แต่ BH ยังแวะบ้าง ตอนนี้ห่างกันหลายชั้นแล้ว จากโครงสร้างรายได้ BH น่าจะกระทบกว่า BGH ด้วยซ้ำ  :?
yong5589

โพสต์ที่ 5

ปกส เหมาจ่าย  1200 บาท + % จากการมาตรวจของผป. มามากได้บวกเพิ่มมากหน่อย+%จากการรักษาโรคเรื้อรัง +%จากการรักษาโรคมูลค่าสูง เช่น มะเร็งได้ปีละ 30000 บาท/ราย  = รายได้ทั้งหมด  

ค่าใช้จ่าย = ทุนค่ายา ทุนค่าแพทย์ พนักงาน ค่าอุปกรณ์ etc

3. แน่นอนกำไรคงลดลง
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 6

เมื่อไหร่ พี่หมอสามัญชน  อดีต เจ้าของ รพ.เก่า (หมายถึง ผอ.รพ)

จะมาช่วยสั่งสอน   newbie อย่างผมซะทีน๊าาาา  :(
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
โพสต์โพสต์