หุ้นตัวแรก ของท่านในชีวิตคือ....

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
vi_tal signs
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

หุ้นตัวแรก ของท่านในชีวิตคือ....

โพสต์ที่ 1

ขอประเดิมหน่อยนะครับ เพิ่งสมัคร

แต่ยังไม่ได้เปิดพอร์ต เลย  ( ต้องแอบพ่อเล่น )

และตอนนี้ก็ไม่รู้ว่าจะเปิดโบร๊ก ไหนดีด้วย

หาข้อมูลไปก่อนครับ อ่านหนังสือไปด้วย

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยครับ.... :wink:

Freedomly  yours
Hughes

โพสต์ที่ 2

สมัยเด็กๆครับตอนอยู่มัธยมกลาง

เอาเงินค่าขนมไปเล่นครับสำหรับเด็กก็เยอะพอควรแต่เทียบกับตอนนี้คงไม่เยอะเท่าไหร่

ตอน internet bubble ครับ อิๆ IPO เต็มไปหมดบ้าคลั่งกันมาก

ซื้อหุ้นบริษัทที่ชอบใช้บริการครับ

outpost.com

ชอบซื้อของกับเขามักๆๆๆๆตอนนั้นเพราะบริการดีสุดส่งของ overnight ให้ฟรี ใช้บริการแล้วชอบมากกว่า amazon และ buy.com ราคา ก็ถูกกว่า

ปรากฎว่าเจ๊งครับ ฮ่าๆๆๆๆๆๆๆ ตอนนั้นยังดูบัญชีไม่เป็นบริษัทก็ใหม่มากประวัติย้อนหลังนิดเดียว สงสัยเขาคงส่งของฟรีมากไปเลยเสียรายได้
แล้วเขาใช้บริษัทส่งของไม่เหมือนชาวบ้านด้วยลืมชื่อและ

ซื้ออีกอันด้วยครับพร้อมกัน

finisar

เพิ่งออก IPO มาเราก็บ้าตามกระแสปรากฎว่าอันนี้เจ๊งหนักกว่าอีกครับ เลยฉลาดขึ้นตอนนั้นครับ บทเรียนอันนี้คืออย่าไปฟังพวก Analyst หรือ "Guru" มากเพราะเอาจริงๆแล้วพวกนี้ก็ไม่ได้รู้เรื่องเท่าไหร่หรอกครับ
สมัยนั้นมี Analyst คนหนึ่งที่ดังมาก ขอเรียกว่านาย ตุ๊ดตู่ เป็นนามแฝง

นายตุ๊ดตู่แนะนำคนมากมายให้ซื้อนู่นซื้อนี่สุดท้ายก็พอฟองสบู้ไฮเทคแตกนายตุ๊ดตู่ก็เกือบเข้าคุกในขอหาปั่นหุ้น
เวลาผ่านไปหนึ่งปีกลับมาอีกทีผมก็เปิดทีวีเห็นนายตุ๊ดตู่บนทีวีอีกคราวนี้หัวล้านเลยครับคงเครียดมากเพราะเกือบเข้าคุกและไม่ค่อยออกรายการอะไรเพราะกลิ่นเน่าเก่ายังไม่จาง

เวลาผ่านไปอีกสิบปี ตอนนี้นายตุ๊ดตู่มีรายการบนช่องทีวีชั้นนำช่องหนึ่ง รายการเขาเรทติ้งดีมากครับ คนดูก็กลับมาเชื่อเขาอีกแล้ว โทรมาขอคำแนะนำกันเป็นว่าเล่น ฉายเวลาไพรม์ไทม์ด้วย ผมดูแล้วก็ขำครับตลกดี

หลังจากยุคนั้นมาผมก็เลยไม่ได้เล่นหุ้นจนตอนหลังเรียนเกี่ยวกับการทำธุรกิจมานี่ค่อยมาลุยใหม่ คิดว่าคราวนี้น่าจะคิดถูกนะครับ แต่ผมว่าผมยังใจร้อนเกินไปและขี้เกียจ คงต้องขยันทำการบ้านมากขึ้น และคราวนี้เล่นแบบสวนกระแสครับ ไม่ตามกระแส อิๆๆๆ (เจ็บแล้วต้องจำ แต่ยังดีที่เจ็บน้อยหน่อย)
kit556
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

ผมเองซื้อหุ้นตัวแรกมาถึงตอนนี้ก็ 3 ปีกว่าแล้วครับ แต่ความรู้ไม่ไปไหน คิดว่าพอๆกับคนเริ่มใหม่เหมือนกัน แนะนำห้องสมุดมารวย (ถ้าไม่นับนักศึกษา เข้าใจว่าตั้งชื่อผิดเพราะคนส่วนใหญ่เข้าไปจะจนลง - ล้่อเล่นนะครับ จริงๆเป็นชื่ออาจารย์) ที่อาคาร ตลท. ครับ สมัครไว้แล้วยืมหนังสือบ่อยๆ (แอบ xerox เก็บบ้างก็ได้) หนังสือระดับตำนานจากห้องร้อยคนร้อยเล่ม อยู่ที่นั่นเพียบเลยครับ ลองค้นๆดูก่อน แนวบริหารจัดการ หนังสือของ Potter ,Drucker ก็มีครับ หนังสือลงทุนก็เพียบ ไป 2 วันนี้งานหนังสือยังไม่เลิกด้วยครับ  :D

อ่านของพี่ chatchai แล้วขำดีครับ
ไม่ีมีโอกาสไปอยู่เมืองนอกครับ อ่านไม่เข้าใจเท่าไหร่ว่านายตุ๊ดตู่คือใคร เรื่องราวเป็นอย่างไร แต่อ่านแล้วก็ขำีครับ เพราะในไทยหรือทุกที่ก็มีแบบนี้ให้เห็น ยิ่งคนไทยลืมง่ายกว่าฝรั่้งอีก 1-2 ปีก็ลืมแล้ว

..... พันจุด .พันจุด .พันจุด .พันจุด .  :D
Kritsada
oaaa19

โพสต์ที่ 4

ข้างบนนี่คุณ ChaiChat  ไม่ใช่คุณ Chatchai นะคะ คนละคนกัน
i_sarut
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 5

[quote="oaaa19"]ข้างบนนี่คุณ ChaiChat
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
V_accy

โพสต์ที่ 6

วันแรกซื้อ Dtac top cpf se-ed ตอนยอดดอย800กว่าๆมั้ง
ซื้อหมดพอร์ทเลย
แฮะๆ ดีที่เข้าห้องสินธรแล้วมาโผล่เวปนี้ทำให้รอดตัวครับ

การไม่รู้นี่มันโหดร้ายจริงๆ
SunShine@Night

โพสต์ที่ 7

RATCH ครับ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
kornjackrit

โพสต์ที่ 8

ถ้าจำไม่ผิดน่าจะเป็น KBANK ครับ
แต่ใช้เงินคุณพ่อซื้อ

ถ้าเงินตัวเองตัวแรกก็ RATCH ครับ

:roll:  :roll:  :roll:
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
Diablo

โพสต์ที่ 9

SC ครับ
รูปภาพ
miracle
ผู้ติดตาม: 79

โพสต์ที่ 10

เจ้าน้ำมันถั่วเหลือง
TVO
:)
wnanda

โพสต์ที่ 11

มือใหม่สุดๆเหมือนกันค่ะ

วันแรกก็ tvo, ratch, pttep พร้อมกัน 3 ตัว ตัวละนิดละหน่อยค่ะ เพิ่งเริ่มเล่นตอน 471 จุด ตอนนี้ถูกลงอีก อยากซื้อเพิ่มแต่ตังค์หมด
ily

ily

โพสต์ที่ 12

DTAC ซื้อตั้งแต่ ipo 40 บาท วันนี้ 25 บาท :roll:
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 13

ซื้อเพราะดูแต่ p/e & p/b
ในกรุงเทพธุรกิจครับ :oops:

loxley (ตอนนั้นยังไม่รู้เลยว่า เค้าเล่นข่าว หวย online ตั้งหลายรอบ) :oops:
TWFP...ทำไมไม่ซื้อ kaset น้า  :lol:
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
Jimmy

โพสต์ที่ 14

RATCH ตอน IPO ครับ เห็นว่าเป็นโรงไฟฟ้ายังไงก็ไม่เจ็ง :roll:  :roll:
ร็อคกี้ บัลโบว : ชีวิตไม่สำคัญว่าจะต่อยได้หนักแค่ไหน แต่อยู่ที่ว่าเรารับการโดนต่อยได้แค่ไหน (ชีวิตจุดสำคัญอยู่ที่การทนทุกข์ มากกว่าการประสบสุข)
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 15

พี่ kit556 เขียน:หนังสือของ Potter
หนังสือ Harry Potter ผมมีเยอะครับ อ่านแล้วสนุกดี เอ๊ะ ใช่เล่มเดียวกันหรือเปล่าเนี่ย  :oops:
J o r n

โพสต์ที่ 16

ตัวแรกคือ PTT ครับ ราคา 42 บาท
jajam

โพสต์ที่ 17

TAF ครับ ปันผล 8% ตอนนี้ขายไปหมดแล้ว เพราะเค้ากำลังจะออกตลาดเสียใจจัง
Guiman

โพสต์ที่ 18

SAUCE   TIPCO   BANPU

เหนมันดังดีครับ
pavilion

โพสต์ที่ 19

หุ้นลุงประกิตครับ
โพสต์โพสต์