บัฟเฟทท์สอนนักลงทุน ลุยซื้อหุ้นช่วงนี้ดีที่สุด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 46

บัฟเฟทท์สอนนักลงทุน ลุยซื้อหุ้นช่วงนี้ดีที่สุด

โพสต์ที่ 1

จากไทยรัฐ วันนี้เอง

http://www.thairath.co.th/news.php?sect ... ent=108347

เมื่อวันศุกร์ที่ผ่านมา นายวอร์เร็น บัฟเฟทท์ แห่ง เบิร์กไชร์ ฮาธาเวย์ ที่เพิ่งได้รับการจัดอันดับจาก นิตยสารฟอร์บ ให้เป็น มหาเศรษฐีที่รวยที่สุดในโลก แซงหน้า บิล เกตส์ ไปเรียบร้อย ได้เขียนบทความแสดงความเห็นส่วนตัวไปลงใน นสพ.นิวยอร์กไทม์ ประกาศลุยซื้อหุ้นในตลาดหุ้นวอลสตรีท สวนกระแสความหวาดวิตกของนักลงทุนทั่วโลก

แนวคิดของมหาเศรษฐีเบอร์หนึ่งของโลก นับว่าน่าสนใจไม่น้อย ผมเลยขอนำมาถ่ายทอดเล่าสู่กันฟัง เผื่อใครจะนำกลยุทธ์นี้ไปซื้อหุ้นราคาถูกในเมืองไทยยามนี้ก็ได้

บัฟเฟทท์ ซึ่งได้รับการขนานนามว่า เทพพยากรณ์แห่งโอมาฮา (โอมาฮาคือบ้านเกิดของเขา) เพราะเขามักซื้อหุ้นในบริษัทต่างๆได้อย่าง ถูกต้องแม่นยำและถูกจังหวะถูกเวลาเสียด้วย ได้เริ่มต้นบทความเรื่อง Buy America l am ของเขาว่า โลกการเงินกำลังยุ่งเหยิงทั้งใน สหรัฐฯและที่อื่นๆ และกำลังรั่วไหลไปสู่เศรษฐกิจทั่วไปเร็วขึ้นเรื่อยๆ

ในอนาคตอันใกล้ การว่างงานจะเพิ่มขึ้น กิจกรรมทางธุรกิจจะพากันสะดุด และพาดหัวข่าวหนังสือพิมพ์จะทำให้เราตกใจกลัวอย่างต่อเนื่อง

ดังนั้น...ผมจึงตัดสินใจซื้อหุ้นของอเมริกา จากบัญชีเงินส่วนตัวของผมเอง ก่อนหน้านี้ผมไม่เคยมีหุ้นเลย นอกจากพันธบัตรรัฐบาลสหรัฐฯ และถ้าหากราคายังน่าสนใจต่อไปอีก ผมก็จะเอาความมั่งคั่งส่วนตัวของผมที่อยู่นอกบัญชีบริษัทเบิร์กไชร์ทั้งหมด ทุ่มลงไปเต็ม 100 เปอร์เซ็นต์กับหุ้นของสหรัฐอเมริกา

ทำไม?

กฎง่ายๆที่กำหนดการซื้อขายหุ้นของผมก็คือ จงรู้สึกกลัวเมื่อคนอื่นกำลังโลภ และจงโลภเมื่อคนอื่นกำลังรู้สึกกลัว และสิ่งที่แน่นอน ที่สุดในขณะนี้ก็คือ ความหวาดกลัวได้แผ่ขยายไปในวงกว้าง ไม่เว้นแม้ กระทั่งนักลงทุนขาจร แต่เพื่อความแน่ใจ นักลงทุนก็ควรจะระมัดระวังบริษัทที่มีหนี้จำนวนมาก และบริษัทที่มีขีดความสามารถในการแข่งขันตํ่า

แต่ความหวาดกลัวต่อความเจริญรุ่งเรืองของบริษัทที่ยังดูดีในระยะยาวนั้น เป็นเรื่องที่ไร้สาระสิ้นดี ธุรกิจเหล่านี้อาจจะสะดุดกับรายได้ในช่วงนี้ แต่บริษัท ส่วนใหญ่ก็จะกลับไปทำกำไรสูงสุดใหม่ในอนาคต 5 ปี 10 ปี และ 20 ปีจากวันนี้

ผมอยากจะอธิบายให้ชัดเจนว่า ผมไม่สามารถทำนายการเคลื่อนไหว ระยะสั้นของตลาดหุ้นได้หรอก ผมไม่รู้ว่าหุ้นตัวไหนจะสูงหรือจะตํ่าในอีกหนึ่งเดือนหรือหนึ่งปีข้างหน้า แต่ที่เป็นไปได้ก็คือ ในที่สุดตลาดหุ้นก็จะมีราคาสูงขึ้น บางทีอาจจะสูงขึ้นอย่างยาวนานก็ได้ บางทีตลาดหุ้นอาจจะดีขึ้น ก่อนที่ความรู้สึกจะดีขึ้น หรือเศรษฐกิจจะดีขึ้นก็ได้ แต่ถ้าคุณหวังจะให้มีอัศวินม้าขาวมาช่วยละก็ คุณอาจจะเสียโอกาสก็ได้...

ในระยะยาว ตลาดหุ้นน่าจะดี ในศตวรรษที่ 20 สหรัฐฯเจอสงครามโลกมาถึงสองครั้ง, ความขัดแย้งทางทหารที่แพงลิ่ว, วิกฤติเศรษฐกิจตกตํ่า, ภาวะเศรษฐกิจถดถอย และความแตกตื่นทางการเงิน, วิกฤติราคานํ้ามัน, โรคไข้หวัดใหญ่ระบาด, และการลาออกจากประธานาธิบดีที่มีเรื่องเสื่อมเสีย

แต่ ดัชนีหุ้นดาวโจนส์ ก็เพิ่มจาก 66 จุด ขึ้นไปถึง 11,497 จุด...

เนื้อที่ไม่พอเสียแล้ว ผมขอสรุปย่อๆเลยก็แล้วกัน

คุณบัฟเฟทท์ บอกว่า ทุกวันนี้คนหันไปถือเงินสดหรือสิ่งที่เทียบเท่าเงินสด เพื่อความสบายใจ แต่เขาคิดผิด ในทศวรรษหน้าราคาหุ้นจะให้ผลตอบแทนดีกว่าเงินสดอาจจะดีกว่ามากด้วย คนที่กอดเงินสดแล้วนั่งรอฟังข่าวดีที่ทำให้เขารู้สึกสบายใจ เขาอาจลืมคำแนะนำของ เวนน์ เกรทสกี้ ที่ว่า ผมจะวิ่งไปรอในที่ที่ลูกฮอกกี้ (นํ้าแข็ง) กำลังจะวิ่งไป ไม่ใช่ตรงที่ลูกฮอกกี้อยู่

นักลงทุนหุ้นทั้งหลาย อ่านแล้วคงจะรู้นะครับว่าจะต้อง
จงรู้สึกกลัวเมื่อคนอื่นกำลังโลภ และจงโลภเมื่อคนอื่นกำลังรู้สึกกลัว

มีใครทำได้บ้างครับ
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
naris
Verified User
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 2

:D  ทำโดยการโยกครับ เพราะเต็มพอร์ตอยู่แล้ว :lol:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
i_sarut
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ   :cool:
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
SunShine@Night
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

โยกเหมือนพี่นริศครับ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
King_Krimson

โพสต์ที่ 5

:lol:
"Ther Pursuit of Liberty"
"You can only depend on yourself. The cavalry ain't coming."
Isamu

โพสต์ที่ 6

ทำงานเพิ่ม แล้วก็รอเงินเดือนออกครับ
icque

โพสต์ที่ 7

อยากโลภเหมือนกันครับ :lol:

แต่ตังค์ หมดแล้ว
beammy

โพสต์ที่ 8

ยังทำไม่ได้ครับ เพราะยังไม่ได้ลุยกับเขาซักหุ้น  :lol:  ...
terati20

โพสต์ที่ 9

รอโบนัสสิ้นปีนี้ก่อนครับ  :8)
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
pavilion

โพสต์ที่ 10

ผมก็ว่างั้น ถ้าไม่ซื้อตอนนี้แล้วจะไปซื้อตอนไหน
beammy

โพสต์ที่ 11

pavilion เขียน:ผมก็ว่างั้น ถ้าไม่ซื้อตอนนี้แล้วจะไปซื้อตอนไหน
ผมว่ารออีกหน่อยดีมั้ยครับ  :lol:  ...
pavilion

โพสต์ที่ 12

beammy เขียน:ผมว่ารออีกหน่อยดีมั้ยครับ    ...
คุณบัฟเฟทท์ บอกว่า ทุกวันนี้คนหันไปถือเงินสดหรือสิ่งที่เทียบเท่าเงินสด เพื่อความสบายใจ แต่เขาคิดผิด ในทศวรรษหน้าราคาหุ้นจะให้ผลตอบแทนดีกว่าเงินสดอาจจะดีกว่ามากด้วย คนที่กอดเงินสดแล้วนั่งรอฟังข่าวดีที่ทำให้เขารู้สึกสบายใจ เขาอาจลืมคำแนะนำของ เวนน์ เกรทสกี้ ที่ว่า ผมจะวิ่งไปรอในที่ที่ลูกฮอกกี้ (นํ้าแข็ง) กำลังจะวิ่งไป ไม่ใช่ตรงที่ลูกฮอกกี้อยู่
ผมเชื่อบัฟเฟทท์มากกว่าครับ    :twisted:
poppo

โพสต์ที่ 13

beammy เขียน:
ผมว่ารออีกหน่อยดีมั้ยครับ
จงทนอด และอดทน
Linzhi
ผู้ติดตาม: 226

โพสต์ที่ 14

poppo เขียน:
satantuey

โพสต์ที่ 15

ก็มันไม่รู้จุด bottom   ผมก็เลยซื้อทุกครั้งที่มันลงหนักๆๆๆ -10จุดขึ้นไป  ถัวไปเรื่อยๆ  ไม่ซื้อที่ราคาสูงกว่าที่ซื้อครั้งก่อนเด็ดขาด เว้นเต่มันจะเปลี่ยนเทรนเป็นขาขึ้น  

ปล.ทั้งนี้ทั้งนั้น เงินทุนตอนนั้นต้องมีให้ซื้อด้วยนะงับ  ผมใช้วิธีนี้  ไม่รู้ผิดป่าว  :oops:  :oops:
Dr.T
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 16

รอสามร้อยเถอะครับ ได้เห็นแน่
มนุษย์เห่อลูก :lol:
http://tyakon.multiply.com
Tao_PK

โพสต์ที่ 17

คนส่วนใหญ่รอกันที่300 งั้นผมยอมขาดทุนรับที่ 330 ก็แล้วกัน
beammy

โพสต์ที่ 18

คนที่กอดเงินสดแล้วนั่งรอฟังข่าวดีที่ทำให้เขารู้สึกสบายใจ เขาอาจลืมคำแนะนำของ เวนน์ เกรทสกี้ ...
ผมไม่ได้นั่งรอข่าวดีครับ เพราะไม่รู้ว่าข่าวดีจะมาเมื่อไหร่

แต่ผมรอข่าวร้ายครับ รอให้มันออกมาให้เกือบหมด หรือหมดได้ยิ่งดี

เพราะข่าวร้ายคือความเสี่ยงครับ สำหรับนังตลาดหุ้นที่จี๊ดทุกครั้งที่ได้ฟังข่าวร้าย ไม่ว่านังตลาดหุ้นจะถือสัญชาติใด

ส่วนตัวมองว่า 400 น่าจะหลุดด้วยซ้ำไปครับ พิจารณาจากอารมณ์ความรู้สึกของคนในตลาดล้วนๆ ไม่ได้ใช้เทคนิคทางกราฟหรือเส้นอะไรก้อตามแต่ (ไม่ใช่เก่ง แต่ดูไม่เป็นต่างหากครับ  :lol: )

รอให้ตายกันหมดก่อนมั้งครับ ผมถึงจะลุย  :P  ...
beammy

โพสต์ที่ 19

poppo เขียน:
หมีบึงกุ่ม
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 20

beammy เขียน:
วัวแดง

โพสต์ที่ 21

400 300 200 มีโอกาสทั้งนั้นครับ :lol:

อยู่ที่ว่าใครจะอดทนได้มากกว่ากันต่างหาก (อดทนที่จะไม่ขายหุ้นที่ถืออยู่ หรือขายเพื่อไปซื้อตัวอื่น) :D

หุ้นดียังไงมันก็ตกได้ครับ เปลื่ยนตัวถือก็ขาดทุนอยู่ดี :D
ถ้าผมคิดเหมือนคนทั่วๆไป ผลตอบแทนผมก็เหมือนคนทั่วๆไป
ใจผมคงละลาย ถ้าผมคิดตามคนอื่น
ผู้ชนะไม่แน่ว่าจะต้องเป็นคนที่วิ่งเร็วที่สุด...แต่เป็นผู้ที่อดทนที่สุดต่างหาก
toh_noy

เข้ามาอ่าน

โพสต์ที่ 22

เข้ามาอ่านครับ
หากตกไปถึง 300 จริงๆ ก็หวังว่าขอให้มันวิ่งไปมาที่ 300 สักปี 2 ปีครับ
จะได้ปันส่วนเงินเดือนมาทยอยซื้อ ไปเรื่อยๆ

พอครบ 5 ปี 7ปี จากนี้น่าจะหลุดจากปัญหาและผลกระทบจากรอบนี้
หวังว่าห้าปีข้างหน้า น่าจะได้เป็นผู้มีอิสรภาพทางการเงินกับเค้าด้วย

แต่ตอนนี้ ToT อดทนไปก่อน ยังดีที่เป็นเงินเก็บ ไม่งั้นคงเครียดกว่านี้
Best Wishes
beammy

โพสต์ที่ 23

ใครเชื่อบัฟเฟตต์รอบนี้

เป็นอย่างไรกันบ้างครับ

เข้ามาบอกกันหน่อย  :8)   ...
lunch
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 24

ข่าวออกตั้งแต่อาทิตย์ที่แล้ว
สอนปุ๊ปจบรอบรีบาวปั๊ป  :lol:  

เราทุนน้อยรออีกหน่อยก็ได้ครับ
เค้าทุนเยอะ ลงได้หลายไม้
vrs

โพสต์ที่ 25

ใจเย็นครับ รอ ให้ผลกระทบชัดเจนกว่านี้ คิดว่าปีหน้าค่อยซื้อ
mario
ผู้ติดตาม: 12

โพสต์ที่ 26

อืม....

หลายคนคิดว่า Buffett คิดผิดเพียงเพราะราคาหุ้นระยะสั้นลดลงแทบทุกวัน

คงเหมือนกับตอนที่ Buffett ไม่ยอมซื้อหุ้น dot com แล้วหุ้นขึ้นทุกวัน

คงต้องดูกันยาวกว่านี้สัก 3-5 ปี ว่าคุณปู่จะมาเสียคนตอนแก่หรือเปล่า :lol:
The basic ideas of investing are to look at stocks as business,
use the market's fluctuations to your advantage,
and seek a margin of safety.

Investing is not about big returns ,it's about safety of principal and satisfactory returns.
pavilion

โพสต์ที่ 27

beammy เขียน:ใครเชื่อบัฟเฟตต์รอบนี้

เข้ามาบอกกันหน่อย     ...
คงยังบอกไม่ได้หรอกครับ ตอนนี้ ระยะสั้นผมอาจจะขาดทุนแต่ระยะยาวแล้วถ้าผมเลือกหุ้นได้ถูกตัวยังไงซะผมเชื่อว่ากำไรแน่นอน

หนทางยังอีกยาวไกลครับ...
King_Krimson

โพสต์ที่ 28

:twisted:  เงินหมด หมดเงิน เซ็งเป็ด
"Ther Pursuit of Liberty"
"You can only depend on yourself. The cavalry ain't coming."
tanapol
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 29

[quote="pavilion"][quote="beammy"]ใครเชื่อบัฟเฟตต์รอบนี้

เข้ามาบอกกันหน่อย
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 30

[quote="beammy"]ใครเชื่อบัฟเฟตต์รอบนี้

เข้ามาบอกกันหน่อย
โพสต์โพสต์