ข้อสงสัยเกี่ยวกับ บัญชี margin

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Quattro
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

ข้อสงสัยเกี่ยวกับ บัญชี margin

โพสต์ที่ 1

มีข้อสงสัยเกี่ยวกับ บัญชี margin น่ะครับ
1 สมมติว่าเราขอ เปิดบัญชี โดยขอวงเงินไว้ 1 ล้าน
แต่ในระหว่างปี เราไม่ได้เทรดเลย
โบรกมีสิทธิ์คิดดอกเบี้ยเรารึเปล่าครับ
2 หรือถ้ามีการซื้อขายหุ้น แต่ช่วงเวลาที่เราถือหุ้นอยู่ไม่ครบหนึ่งปี จะคิดดอกเบี้ยอย่างไร ที่ผมเข้าใจคือ
( rate ที่กำหนดต่อปี) x (จำนวนวันที่ถือหุ้น/365)
ใช่รึเปล่าครับ
3 กรณีที่เราทำการยืมหุ้นมาเพื่อ short (SBL) มีหลักเกณฑ์การคิดดอกเบี้ยเหมือนกันรึเปล่า
Stock Broker
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

1 นักลงทุนจะเสียดอกเบี้ยก็ต่อเมื่อมีการกู้เงินไปซื้อหุ้นแล้วเท่านั้นครับ
2 ส่วนใหญ่ดอกเบี้ยจะคิดเป็นรายวันครับ
3 ยืมมาขายชอร์ตไม่มีดอกเบี้ยครับ แต่มีค่าธรรมเนียมการยืมคิดต่อวันเหมือนกัน
ภาพประจำตัวสมาชิก
สามัญชน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 46

โพสต์ที่ 3

Financial Engineer เขียน:1 นักลงทุนจะเสียดอกเบี้ยก็ต่อเมื่อมีการกู้เงินไปซื้อหุ้นแล้วเท่านั้นครับ
2 ส่วนใหญ่ดอกเบี้ยจะคิดเป็นรายวันครับ
3 ยืมมาขายชอร์ตไม่มีดอกเบี้ยครับ แต่มีค่าธรรมเนียมการยืมคิดต่อวันเหมือนกัน
ข้อสามถ้าไม่เสียดอกเบี้ย  แล้วผู้ให้ยืมได้อะไรครับ
หรือว่าแบ่งค่าธรรมเนียมกับโบร้ค

ถามเป็นความรู้ครับ
เผื่อวันหน้าจะให้ยืมบ้าง  :lol:
ทุกความเห็นย่อมเปลี่ยนไปตามความรู้ การเรียนรู้ย่อมไม่มีจุดสิ้นสุด
Luckyme

โพสต์ที่ 4

บัญชีมาร์จิ้นเขาคิดดอกเบี้ยที่ rate เท่าไรหรอครับ

โพสต์ที่ 5

[quote="สามัญชน"]
ถ้าไม่เสียดอกเบี้ย

โพสต์ที่ 6

Luckyme เขียน:บัญชีมาร์จิ้นเขาคิดดอกเบี้ยที่ rate เท่าไรหรอครับ
ที่จริงแต่ละที่ก็คิด rate ไม่เท่ากันนะครับ ขึ้นกับสายป่านยาวหรือสั้น หรือช่วงนั้นต้องการขยายฐานลูกค้ารึเปล่า ก็คล้ายกับดอกเบี้ยเงินกู้ธนาคารแหละครับ

ส่วนใหญ่จะอ้างอิงกับดอกเบี้ยธนาคารใหญ่ๆ 3-4 แห่ง เป็น rate MLR - X ครับ
Luckyme

โพสต์ที่ 7

Financial Engineer เขียน: ที่จริงแต่ละที่ก็คิด rate ไม่เท่ากันนะครับ ขึ้นกับสายป่านยาวหรือสั้น หรือช่วงนั้นต้องการขยายฐานลูกค้ารึเปล่า ก็คล้ายกับดอกเบี้ยเงินกู้ธนาคารแหละครับ

ส่วนใหญ่จะอ้างอิงกับดอกเบี้ยธนาคารใหญ่ๆ 3-4 แห่ง เป็น rate MLR - X ครับ
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับพี่
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 8

ผู้ให้ยืมจะได้ปันผลไหมครับ

ถ้่าหุ้นถูกขายก่อนหน้า XD แล้วซื้อทีหลัง

โพสต์ที่ 9

FaNtaSistA เขียน:ผู้ให้ยืมจะได้ปันผลไหมครับ

ถ้่าหุ้นถูกขายก่อนหน้า XD แล้วซื้อทีหลัง
ช่วง XD หุ้นจะถูกเรียกคืนทุกครั้งครับ เพื่อให้สิทธิ์คงอยู่กับเจ้าของหุ้นตัวจริง
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 10

เอามาฝากจาก settrade Glossary ครับ  :8)
SELLING SHORT (การขายชอร์ต) การขายหุ้นโดยที่ผู้ขายได้ยืมหุ้นนั้นมาจากบริษัทหลักทรัพย์หรือจากสถาบันที่ให้บริการยืมหุ้น ผู้ขายชอร์ตจะต้องวางเงินประกัน (Margin) ไว้กับบริษัทผู้ให้ยืมหุ้นในจำนวนไม่ต่ำกว่าอัตราที่ตลาดหลักทรัพย์กำหนดและเงินจากการขายหุ้นดังกล่าว ก็ต้องเก็บรักษาไว้ที่บริษัทนายหน้าเพื่อเป็นหลักประกันด้วย ทั้งนี้จนกว่าผู้ขายชอร์ตจะส่งคืนหุ้นจำนวนที่ยืมไปนั้น ซึ่งจะส่งคืนหุ้น ณ วันที่ถึงกำหนดส่งคืนหุ้นหรือส่งคืนก่อนวันครบกำหนดก็ได้ ในระหว่างที่ยังไม่ส่งคืนหุ้น หากหุ้นนั้นได้รับสิทธิประโยชน์ใด ๆ จากบริษัทผู้ออกหุ้น เช่น การจ่ายเงินปันผล การให้สิทธิจองซื้อหุ้นเพิ่มทุน ผู้ขายชอร์ตจะต้องส่งมอบสิทธินั้นแก่บริษัทนายหน้าของตน เพื่อส่งมอบต่อให้แก่เจ้าของหุ้นที่ให้ยืมอีกทอดหนึ่ง
จากคำว่า "ผู้ขายชอร์ตจะต้องส่งมอบสิทธินั้นแก่บริษัทนายหน้าของตน เพื่อส่งมอบต่อให้แก่เจ้าของหุ้นที่ให้ยืมอีกทอดหนึ่ง"

แสดงว่า ถ้าเรายืมแล้วขายหุ้นนั้นไปแล้ว เราต้องซื้อหุ้นมาคืนก่อนขึ้นป้าย XD แล้วค่อยขายจากนั้นอีกทีงั้นหรอครับ  :roll:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 11

ระบบจะซื้อคืนให้อัตโนมัติเลย หรือคนยืมซื้อคืนเองอ่ะครับ

ถ้าซื้อวันที่ขึ้น XD วันแรกได้ใช่ไหมครับ

หรือต้องซื้อก่อนหน้า

โพสต์ที่ 12

เราจะชอร์ตเซลได้จนถึงวันสุดท้ายก่อนขึ้นเครื่องหมาย XD ครับ โดยในช่วงใกล้ๆ นั้น โบรกจะเตือนครับ

จะกลับไปชอร์ตใหม่ ต้องรอหลัง T+3 ครับ
sorawut

โพสต์ที่ 13

ผมกำลังคิดว่า ใครจะยืมหุ้นมา short นี่ต้องมั่นใจจริงๆว่าหุ้นนั้นจะลง และต้องลงอย่างมีนัยสำคัญด้วย

สมมตว่าภาวะตลาดไม่ดี แต่หุ้นตัวนี้ดันเฉยๆ ดีไม่ดีดันขึ้นก็ซวยแย่...

อย่างนี้ ขายสัญญาของ TFEX ไม่ง่ายกว่าหรอครับ :roll:
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น

โพสต์ที่ 14

sorawut เขียน:ผมกำลังคิดว่า ใครจะยืมหุ้นมา short นี่ต้องมั่นใจจริงๆว่าหุ้นนั้นจะลง และต้องลงอย่างมีนัยสำคัญด้วย

สมมตว่าภาวะตลาดไม่ดี แต่หุ้นตัวนี้ดันเฉยๆ ดีไม่ดีดันขึ้นก็ซวยแย่...

อย่างนี้ ขายสัญญาของ TFEX ไม่ง่ายกว่าหรอครับ :roll:
สมมติมีข่าวยกเลิก mega project ขายชอร์ต Futures หรือ ITD น่าจะกำไรมากกว่ากันล่ะครับ

สมมติมีข่าวน้ำมันปรับขึ้นวันเดียว 20 เหรียญ ขายชอร์ต THAI ไม่ง่ายหรือครับ

เอาเป็นว่าใครคิดว่ามองแนวโน้มอะไรออก ก็ใช้เครื่องมือนั้นๆ ครับ ตามถนัด

เครื่องมือมีหลายอย่างยิ่งดี ขึ้นอยู่กับว่าเราจะใช้หรือไม่ใช้ไม่มีใครบังคับ

ที่สำคัญ ถ้ายังไม่เข้าใจวิธีใช้เครื่องมือให้ศึกษาก่อนใช้ครับ
sorawut

โพสต์ที่ 15

พอดีผมยกตัวอย่างเป็นภาวะตลาดน่ะครับ ภาวะตลาดไม่ดี ไม่รู้ตัวไหนจะลงเท่าไรบ้าง  :roll:

เห็นด้วยครับ มีวิธีการลงทุนและเครื่องมือมากมาย  ถ้าจะใช้ต้องอ่าน(และเข้าใจ)ฉลากข้างขวดให้ดี  :D

ไม่เข้าใจ ใช้ผิดประเภท ผิดจังหวะ อาจเน่าได้  :twisted:
Quattro

โพสต์ที่ 16

ฟังดูแล้วเหมือน SBL จะยังมีข้อจำกัดหลายอย่างนะครับ
ถ้าเทียบกับพวก TFEX
เช่น การถูกเจ้าของเรียกคืน(ในกรณีที่ยืมแบบ call)
การต้องส่งหุ้นคืน ก่อนวัน XD XR
แต่ข้อดีน่าจะเหมือนอย่างที่คุณ Financial engineer ว่าไว้ คือ เลือกดูในแต่ละบริษัทได้
โพสต์โพสต์