มีใครสนใจจะซื้อหุ้น VI ที่ ตปท มั๊ยครับ?

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
A man from the Islay
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

มีใครสนใจจะซื้อหุ้น VI ที่ ตปท มั๊ยครับ?

โพสต์ที่ 1

จริงๆแล้ว ผมพยายามจะแอบๆพูดถึงเรื่องนี้อยู่บ่อยๆ แต่ไม่ได้พูดออกมาโต้งๆแบบครั้งนี้ เพราะหลักๆผมกลัวคนหมั่นไส้เอา ว่าตลาดเมืองไทยเอาให้รอดก่อนเถอะ ซึ่งก็ต้องยอมรับว่าอาจจะจริงก็ได้น่ะครับ

จริงๆแล้ว เจตนาที่ผมพูดเรื่องตลาด ตปท บ่อยๆก็เพื่อจะสังเกตการณ์ว่ามีใครในนี้สนใจบ้างมั๊ย แต่เท่าที่สังเกตดู ยังไม่เห็นหนะครับ ก็เลยอยากจะหาเพื่อนที่คุยภาษาไทย ที่สนใจในตลาด ตปท เช่น NYSE เป็นต้น เผื่อจะได้มีการแลกเปลี่ยนความคิดกันได้ครับ

ถามตรงๆไปเลยดีกว่าครับว่ามีใครซื้อหุ้นในตลาดอื่นที่ไม่ใช่ใน SET/MAI มั๊ยครับ? อยากหาเพื่อนคุยครับผม............
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 2

ไม่ต้องแอบหรอกพี่ อยากได้ความรู้เพิ่มเติมเหมือนกันครับ :D  ส่วนตัวผมมิบังอาจซื้อหุ้นต่างประเทศเพราะภาษาไม่เก่ง และในประเทศยังเอาตัวรอดไม่ได้เลย :lol:

ต้องรอให้คนอื่นมาตอบนะครับ :) จะมานั่งรอฟังครับ
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
anakinnet

โพสต์ที่ 3

สนที่ NYSE อยู่ 2-3 ตัวคับ  :o
In the long run, We are all dead.

โพสต์ที่ 4

[quote="anakinnet"]สนที่ NYSE อยู่ 2-3 ตัวคับ
anakinnet

โพสต์ที่ 5

[quote="A man from the Islay"][quote="anakinnet"]สนที่ NYSE อยู่ 2-3 ตัวคับ
In the long run, We are all dead.
mikan171

โพสต์ที่ 6

สนใจซื้อindex fundมากกว่าครับ
พอดีอ่านหนังสือเรื่อง The Little Book of Common Sense Investing แล้วปิ๊ง  :wink:
dikdik

โพสต์ที่ 7

ซื้อหุ้นต่างประเทศนี่  เราต้องทำยังงัยถึงจะซื้อได้ละครับ

ช่วยบอกเป็นความรู้หน่อยครับ

โพสต์ที่ 8

ที่ผมเคยอ่านเจอและทราบมา ของ บล ที่เมืองไทยรู้สึกว่า Phillip จะเป็นที่เดียวที่ trade หุ้น offshore ได้น่ะครับ ผมเคยถามไปเหมือนกัน brokerage fee ก็น้อยกว่าที่ผมใช้ เสียแต่ว่าไม่มี margin ให้..........ผมก็เลยไม่ได้เปิดกับเค้า

พวก investment banks รู้สึกจะได้ทุกที่น่ะครับ GS, MER, JPM, MS พวกนี้น่าจะได้ทั้งหมด ของผมเปิดอยู่กับ Merrill ครับ
Noonino
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

อ้อ ซื้อจากเมืองไทยได้ด้วยแฮะ ผมกำลังจะเอาเงินให้น้องที่อยู่ที่ usa ไปเตรียมซื้อให้อยู่พอดีเลยครับ

สนใจตัว  VISA ครับ เป็นธุรกิจที่เป็นเทรนระยะยาวครับ ชาวโลกคงมีพฤติกรรมที่เปลี่ยนไปใช้เงินอิเลคโทรนิคส์กันเยอะขึ้น โดยเฉพาะการซื้อสินค้าบนอินเตอร์เน็ต  VISA ก็ไม่ค่อยมีความเสี่ยงเพราะเก็บกินแต่ค่าหัวคิวอย่างเดียว
terati20

โพสต์ที่ 10

ไม่มีใครสน  BRK เลยเหรอออออ :8)
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
anakinnet

โพสต์ที่ 11

[quote="terati20"]ไม่มีใครสน
โพสต์โพสต์