ประสบการณ์ สวรรค์-สู่นรก นรก-สู่สวรรค์ ----ของแท้

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
shogun_law
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ประสบการณ์ สวรรค์-สู่นรก นรก-สู่สวรรค์ ----ของแท้

โพสต์ที่ 1

ขอแชร์ประสบการหน่อยนะครับ คือว่าอาจจะไม่เกี่ยวกับ vi แต่ขอแชร์หน่อยครับคือว่าไม่คิดไม่ฝันจิงๆ

คือว่าผมเข้าตลาดหุ้น ด้วยเงินรางวัล 20000 บาท  ผมก็ลงทุน(อย่างเรียกว่าลงทุนเลย - -" หุหุ)    คือว่าผมเล่นหุ้นปั่นอ่ะครับ จาก20000 ไปสูงสุดที่ 150000 บาท ในเวลาไม่ถึง3เดือน........ตอนนั้นคิดว่าตัวเองเก่ง ฉลาด แบบว่าตอนนั้นหลงตัวเองเลย หุหุ..

แต่หลังจากนั้น ไม่นานก็เล่นตัวไหนก็ลงๆ จาก150k  เหลือ 60k  จนกระทั้งไปเล่นหุ้นปั่นตัวนึงที่เจอฟอซเซล  ก็ลงมาเหลือ 20k  -*-  เซ็งครับ  แล้วก็ขายออก....แล้วมาถืออีกตัวก็โดนทุบ หุหุ ไปๆมาๆ ก็เหลือ 9900 บาท  ( ย้ำ เก้าพันเก้าร้อยบาท)  บทเรียนชีวิต ของผมจำไม่ลืมเลย   ทำให้คิดอาไรได้หลายๆอย่าง

แล้วต่อมาถึงบัดนี้  ผมก็คิดว่าตัง 9900 นี่มันหายไปซะ ถือว่าเป็นเศษกระดาษ (ประชดตัวเอง) ก็ไปซื้อหุ้นปั่น ตัวนึง (คิดว่าหมดก็หมด  ได้ก็กำไร)  ก็ไปซื้อหุ้นตัวนึง  พระเจ้ากล้วยทอด   มันทำให้ผมกลับมาสู่จุดเดิมได้ หลักแสนเลย!!!

แต่คราวนี้ ทุกอย่างมันเปลี่ยนไป ผมได้บทเรียนต่างๆ และพอจะรู้อาไรต่อ อาไรมากขึ้นแล้ว    .........การลงทุนต่อไปนี้รัดกุมมากขึ้น แล้วต้องศึกษา พื้นฐานบริษัทดีๆในเวปนี้แล้วครับ      โชคดีแบบนี้ไม่ได้มีทุกครั้ง ........  

***หุ้นปั่น มันเป็นได้ทั้งสวรรค์ให้คุณได้ และ ก็เป็น นรกให้คุณ ได้ เช่นกันครับ***    

สวัสดี
i_sarut
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับ  :lol:
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
Hughes

โพสต์ที่ 3

เล่นแบบนี้ผมคงหัวใจวายตายก่อนมั้งคับ

ตอนนี้ก็แย่และ
ภาพประจำตัวสมาชิก
crazyrisk
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 40

โพสต์ที่ 4

ทมค.  เทพมากครับ

ไหนๆ ก็มาแชร์แล้ว

เล่าให้ฟังหน่อยสิครับ  เคยซื้อตัวไหนบ้าง และเหตุผลในการซื้อ

ซื้อถูกตัว   เพราะ ....?

ซื้อผิดเพราะ  ...?

และ ทำไมถึงเข้าไปซื้อ ที่ 0.04 มีเหตุผลอะไรอย่างอื่นไหมครับ..?

ช่วงหลังๆมีคนพูดถึงหุ้นปั่นเยอะมากๆ

แม้กระทั่งในวีไอ     พันทิบ ที่ล่อไป เกินครึ่ง

ผมละสงสัยจังว่า  ตอนลงมา ห้าฟลอร์ ไม่ค่อยมีคนพูด  

แต่พอเด้งสองวัน   พูดราวกับว่า มันจะพากลับไปที่เดิม

ผมไม่เคยเล่นหุ้นเสียวๆขนาดนี้

อยากฟังประสบการณ์เหมือนกันครับ
"Champions aren't made in gyms. Champions are made from something they have deep inside them: A desire, a dream, a vision.
beammy

โพสต์ที่ 5

ดีใจที่เข้ามาแชร์ประสบการณ์เพื่อเตือนสติให้เพื่อนๆ ครับ

เล่าให้ฟังหน่อยสิครับ อะไรเป็นมายังไง  :8)  ...
K o S o L
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 6

เก่งจังเลยครับ ได้กลับสู่สวรรค์เหมือนเดิม  :)
ผมมือใหม่ครับ
shogun_law

โพสต์ที่ 7

งั้นขอเล่าคร่าวๆนะครับ เพราะ หุ้นบางตัวจำไม่ได้จริงๆ แต่ที่โดนหนักๆ นี่ จำได้ หุหุ

ก็เริ่มแรก ได้เงินรางวัล20000 (setclick2win) ครับ  ผมก็มาเล่นหุ้น ขอเกรินก่อนนะครับว่าทำไมเล่นหุ้นปั่น   เดิมทีผมชอบ vi มากครับ   แต่ด้วยเพราะเงิน20000 นี่แหละครับ ประกอบด้วยฝันอันยิ่งใหญ่ ที่ผมชื่นชอบ นักเล่นหุ้นที่ขึ้นต้นด้วย เสี่ย...ทั้งหลาย     เลย  ทำให้ผมต้องเล่นแบบเสี่ย..... ไปก่อน หุหุ

ก็เริ่มต้นด้วย เดือนมกราคม ปี51(ปีนี้แหละครับ)   เล่นหุ้นอาไรจำไม่ได้ ก็กำไร100 กว่า %(วอแรนท์)

ต่อมาก็ได้ยินข่าวเรื่องแตกพาร์ ของบริษัท emc  ซึ่งผู้ถือหุ้นใหญ่ตัวนี้ มีประวัติปั่นหุ้น (เช่น live bliss เป็นต้น) เมื่อถึงคราว emc  ผมจึงไม่ต้องไตร่ตรองอาไรมาก อาศัย ความเชื่อ+ใจของผม ก็ไปซื้อ ตอน 3 บาท (วอร์แรนท เพราะจะเล่นหุ้นปั่นทั้งทีก็ให้สุดๆไปเลย)   .......ก็เป็นไปตามคาดครับ ราคา ทะยานไปเท่าไรจำไม่ได้ แต่ไม่น่าต่ำกว่า10บาท....แล้วก็แตกพาร์ เหลือบาทกว่าๆ(ถ้าจำไม่ผิดนะ) แล้วก็วิ่งต่อไปที่ 3 บาท   ผมก็ขายไปตอน2บาทกว่าๆ    นั้นทำให้ผมได้หลักแสน เลย

หลังจากนั้นผมก็คิดว่า  กรูเก่งแล้วสามารถคาดการณ์ล่วงหน้าๆได้ แล้วกรูจะทำกำไรในปีนี้ไม่ต่ำกว่า10ล้าน (ตอนนั้นผมคิดแบบนี้จริงๆนะ)  นั้นคือที่มาของนรก ดังที่จะกล่าวต่อไปนี้

หลังจากนั้นผมก็ไปยุ่งกับหุ้นปั่นเกือบทุกตัวที่มีในกระดาน   แต่ไม่รู้เป็นไง เหมือนถูกสาบ  พอเล็งๆ มันจะวิ่งขึ้น พอซื้อปุป ล่วงทันที จากแสนกว่าๆ เริ่มเหลือ แสนต้นๆ  ตอนนั้นก็เซ็งๆ

พอมาถึงตอนทีเด็ด มีหุ้นตัวนึง เป็นที่น่าสนใจชื่อ tucc  ผมซื้อตอนเท่าไรจำไม่ได้ แต่โดนไป2ฟอล (วันนั้นผมต้องไปงาน ปกติผมจะรอดเพราะถ้าไม่ดีผมขายก่อน  แต่วันนั้นเหมือนโดนกลั่นแกลงผมซื้อแล้วไปงาน กลับมาก็ได้เรื่อง เกือบตกเก้าอี้เลย เหอะ รู้แล้ว บนดอยเป็นไง)  

เงินก็เหลือไม่เท่าไร ดีที่ขายตอนรีบาว  จากนั้นก็เล่นหุ้นอาไรจำไม่ได้ หลายตัวทุกตัว ลงไม่ต่ำกว่า15% จนในที่สุดเหลือ 9900 บาท ในบัญชี

และวันนึง ก็ไม่กี่วันมานี้ ผมก็บังเอิญเปิดคอมมาดูเจอหุ้น live โดนฟอซเซล แล้วผมก็มาเห็นตอน ร่วงหนักจาก0.40 ลงมา 0.23  ......แต่ผมก็ไม่ซื้อเพราะว่าหุ้นตัวล่าสุดผมราคา 0.05( sse-w1 ซึ่งผมซื้อตอน 0.13 เหอะๆ)........แต่พอเห็นมาร่วงนรกจนถึง0.1 ผมก็ขายหุ้น sse-w1 มาซื้อที่live 0.06 .....ด้วยคิดว่ายังไงก็เศษกระดาษถ้าหมดก็ชั่งมัน   แต่มันก็วิ่งจนกระเจิง จนวันนี้ กำไรเป็น1000%    ผมก็ขายไปแล้วอ่ะครับ  ขอแค่แสนก็พอใจ

แต่ลึกก็เสียดาย  ถ้าผมมีสักแสน  แล้วซื้อได้ราคานี้นะ  โฮ ผมคงวิ่งรอบบ้านแล้ว หุหุ       แต่ก็ยังว่าคงเป็นกรรมของผมมั้งครับ  หุหุ
stocksindorm

โพสต์ที่ 8

อย่างนี้ก็มีด้วย แปลกดีครับ
เราจะโต้ เราจะโต
King_Krimson

โพสต์ที่ 9

:lol:
"Ther Pursuit of Liberty"
"You can only depend on yourself. The cavalry ain't coming."
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 10

เดี่ยวนี้เปิดบัญชี ด้วยเงิน 20000 ได้แล้วหรือ แปลกจัง
kin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 11

เปิดโดยยังไม่เอาเงินเข้าก็ยังได้ครับ ตอนผมเปิดก็เริ่มที่ 0 บาทได้เลย เปิดเสร็จทิ้งไว้ค่อยเอาเงินเข้าทีหลัง
โพสต์โพสต์