ถ้าจะขายหุ้นทิ้ง อยากให้เพราะพื้นฐานเปลี่ยนไม่ใช่ราคาเปลี่ยน

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Stock Broker
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ถ้าจะขายหุ้นทิ้ง อยากให้เพราะพื้นฐานเปลี่ยนไม่ใช่ราคาเปลี่ยน

โพสต์ที่ 1

ช่วงนี้เห็นว่าเพื่อนๆ บางคนเริ่มเปลี่ยนใจมาขายหุ้นทิ้ง บางคนก็ขายมาได้สักพักแล้วตอนนี้ก็สบายใจขึ้น

สำหรับคนที่ยึดแนว VI ผมอยากให้ลองพิจารณาว่าสถานการณ์ในปัจจุบันนี้มันทำให้พื้นฐานกิจการเปลี่ยนหรือไม่ก่อนที่จะตัดสินใจซื้อขายหุ้น ถ้าถือหุ้นแล้วไม่สบายใจเนื่องจากพื้นฐานเปลี่ยนก็คงเป็นไปด้วยเหตุผลสมควรที่จะขายทิ้ง

แต่ถ้าไม่สบายใจในการถือหุ้นเพราะราคาที่ต่ำลงมากจากในช่วงก่อนที่ผ่านมา ทั้งๆ ที่พื้นฐานยังเหมือนเดิม ผมว่าที่จริงน่าจะสมควรซื้อเพิ่มมากกว่าขายทิ้งนะ

มีอย่างหนึ่งนะครับ ที่แย่กว่าไม่ได้ขายเพื่อรอรับกลับ

คือ ขายแล้วมันไม่กลับมารับน่ะสิครับ ถึงตอนนั้นจะเจอยิ่งกว่าฝันร้าย และจะเสียความมั่นใจในการลงทุนแนว VI ไปเลยก็ได้ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 2

:8)
Penguins
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ตอนนี้พื้นฐานของกิจการเปลี่ยนหรือยังครับ
1000

โพสต์ที่ 4

ผมว่าพื้นฐานเศรษฐกิจโลกเปลี่ยนไปแล้วมันกระทบหมดนะ...
gigi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 5

พี่น้องครับ

ตอนนี้ เศรษฐกิจโลกก็ภาพชัดระดับหนึ่งแล้ว

ตอนนี้หุ้นตัวไหน พี่ว่า ตัว Earning น่าจะไม่โดนกระทบแน่ๆครับ

พวกมาม่าหรือเปล่า
SaKaEi

โพสต์ที่ 6

ปัญหาคือ หุ้นส่วนใหญ่ พื้นฐานมันแย่ลงหมดเลย  :cry:
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 7

อย่ากลัวไปเลย   เราจะอยู่เป็นเพื่อนคุณ
poppo

โพสต์ที่ 8

เห็นด้วยครับ ว่าควรขายเมื่อพื้นฐานเปลี่ยน

แต่การตัดสินใจ ขึ้นกับว่าเราจะลงทุนแบบไหน เชื่อแบบใด

ถ้าเราจะลงทุนแบบ momentum

ตอนนี้เราก็คงต้องขายไปก่อน เพราะภาพระยะสั้น ถึงกลาง อาจแย่กันไปหมด ไม่มีใครไม่โดนกระทบหรอก โดนทั้งนั้น ไม่มากก็น้อย

แล้วรอไปรับกลับทีหลัง

แต่ถ้าเชื่อในการลงทุนระยะยาว ถึงยาวมาก คิดว่าการลงทุนแต่ละครั้ง เหมือนเรามี commitment กับธุรกิจที่เราลงทุน

ก็คงต้องหากิจการที่คิดว่าจะฝ่าวิกฤตไปได้ ยอมทนเจ็บไปกับมัน ติดตามไปอย่างใกล้ชิด

ผลสุดท้าย ถึงไม่ได้เงิน ก็ได้เรียนรู้ครับ

ผมไม่ได้ว่าแบบไหนถูกหรือผิดนะครับ แล้วแต่ศรัทธา
จงทนอด และอดทน
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 9

ใจเย็นๆครับ  คิดไปคิดมา  ไตร่ตรองให้รอบครอบ
หากผิดพลาด  จะเสียหุ้น  จะเสียเงิน  แล้วจะเสียใจ
ใกล้จะประกาศผลประกอบการ  ไตรมาส  3

เมื่อประกาศแล้ว  ผมเชื่อว่าหลายคนคงมองทิศทางออก
ว่าติดหุ้นถือรอเงินปันผล  ได้ผลตอบแทนมากกว่าเงิน
ฝากที่ทิศทางดอกเบี้ยกำลังลง  ผมคาดว่านโยบายลด
ดอกเบี้ยเงินฝากกำลังจะปรับลดลงในไตรมาส4นี้

ใครจะว่าทนถือหรือถือทน  ก็ยอมล่ะครับ

หุ้นลงมาเยอะแล้วครับ  หากมันจะลบถึง200ก็ให้มันรู้ไป
...

โพสต์ที่ 10

เห็นควรด้วยครับ
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
กระบี่อยู่ที่ใจ

โพสต์ที่ 11

มีเหตุ มีผล ดีครับเฮีย :8)
กระบี่อยู่ที่ใจ

โพสต์ที่ 12

7 วัน อันตราย

ขอภาวนาอย่าให้เกิดเหตุการณ์นองเลือดเลยครับ คนไทยด้วยกันทั้งนั้น

ตลาดหุ้นคง........
Ny_^O-O^

โพสต์ที่ 13

... เขียน:เห็นควรด้วยครับ
แฮะๆ ถ้าเห็นอย่างนั้นจริง ก็หมดสิทธิ์มีลูกแล้วละครับ
GeneraX
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 14

ถ้าถามว่าพื้นฐานเปลี่ยนหรือไม่ ต้องคิดต่อด้วนะครับว่า ถ้าพื้นฐานเปลี่ยน มันเปลี่ยนแค่ short term หรือ long term

ส่วนตัวสำหรับความเป็น VI แล้ว ถ้าพื้นฐานของหุ้นตัวนั้นถูกกระทบแค่ระยะสั้น ก็อาจไม่จำเป็นต้องขายครับ
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
กาวตราช้าง

โพสต์ที่ 15

กลุ่มน้ำมัน ptt,pttep,pttch

ตอนน้ำมันขึ้น=พี้นฐานเปลี่ยน
ตอนน้ำมันลง=พี้นฐานไม่เปลี่ยน

มันแปลกๆไหม??[/
color]  :roll:
โพสต์โพสต์