ขอแสดงความยินดีกับท่าน ที่ผ่านบททดสอบสำคัญ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
sorawut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

ขอแสดงความยินดีกับท่าน ที่ผ่านบททดสอบสำคัญ

โพสต์ที่ 1

"ถ้าเห็นหุ้นตัวเองลดลง 50% ไม่ได้ อย่าลงทุนในตลาดหุ้น"

ทุกคนคงเคยได้ยินได้อ่าน ประโยคทองนี้ แต่อาจจะไม่มีโอกาสได้ทดสอบตัวเองในภาวะตลาดปกติ

มาถึงวันนี้ ท่านที่ยังถือหุ้นอยู่ จงภูมิใจได้เลยว่า ท่านได้ผ่านบททดสอบนี้แล้ว  :lol:

UMS ทำให้ผมผ่านบททดสอบนี้ และจะมีตัวอื่นๆตามมาติดๆ  :cry:

ใครถืออะไรทนบ้างครับ ร่วมประกวดกันหน่อย  :8)
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
beammy
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

คาดว่า ตลาดหมีครั้งนี้ คงใช้เวลานานเลยนะครับ

ทนๆ เอาหน่อยละกัน ใครทนได้ก้อรอดครับ

ใครทนไม่ได้ก้อแพ้ ขาดทุนป่นปี้จากตลาดหุ้นไป

ยืมคำพูดของพี่เจ๋งนะครับ  :8)  ...
house
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ก็ถืออยู่นะครับ

แต่ผมจะถือว่าผมสอบผ่านก็คืออีกห้าปีมองย้อนกลับมา เงินในกระเป๋าผมเพิ่มขึ้น

นี่แค่จุดเริ่มต้น :?
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 4

"ถ้าเห็นหุ้นตัวเองลดลง 50% ไม่ได้ อย่าลงทุนในตลาดหุ้น"

ผมจำไม่ได้ว่าพี่อะไรเคยพูดไว้ แต่ผมจำคำพูดนี้ได้มาถึงวันนี้
ประมาณว่า
ท่านได้เลือกหุ้นแบบบัฟเฟตต์ หรือ เปล่า ถ้าท่านได้เลือกหุ้นแบบบัฟเฟตต์
ก็จงถือทนไปแบบบัฟเฟตต์ แต่หากท่านไม่ได้เลือกหุ้นแบบบัฟเฟตต์
ก็อย่าหลอกตัวเองด้วยคำพูดแบบนี้

ผมชอบมากเลยเอามาเล่าให้ฟัง
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
nathapon_m

โพสต์ที่ 5

frog2 เขียน:"ถ้าเห็นหุ้นตัวเองลดลง 50% ไม่ได้ อย่าลงทุนในตลาดหุ้น"

ผมจำไม่ได้ว่าพี่อะไรเคยพูดไว้ แต่ผมจำคำพูดนี้ได้มาถึงวันนี้
ประมาณว่า
ท่านได้เลือกหุ้นแบบบัฟเฟตต์ หรือ เปล่า ถ้าท่านได้เลือกหุ้นแบบบัฟเฟตต์
ก็จงถือทนไปแบบบัฟเฟตต์ แต่หากท่านไม่ได้เลือกหุ้นแบบบัฟเฟตต์
ก็อย่าหลอกตัวเองด้วยคำพูดแบบนี้

ผมไม่ได้เลือกแบบบัฟเฟตครับ  อิอิ  เลือกแบบตัวเองชอบ

ก็เลยมีกฎตั้งเองอยู่ว่า "ถ้าเห็นหุ้นตัวเองลดลง 90% ไม่ได้ ก็อย่าลงทุนในตลาดหุ้น"

นั่นเป็นสาเหตุที่ทำให้ผมขาดทุนเท่าไหร่  ผมก็ไม่เป็นไร  อิอิ   :lol:

ปล.แซวเล่นค้าบ   :lol:
GeneraX
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 6

ส่วนตัวผมเลือกหุ้นแนว Lynch 70% (growth) - Buffett 30% (value) น่ะครับ ซึ่งจะว่าไปก็มีพื้นฐานคล้ายๆกันคือ ง่ายๆ น่าเบื่อๆ คนโง่ที่ไหนก็เข้าใจได้ แต่จะติดก็ตรงคงไม่ได้ซื้อที่ราคาสุดถูกแบบที่ Buffett ทำ

แต่ถ้าเป็นเงื่อนไข 50% นี่ผมก็ยังไม่ผ่านเกณฑ์ล่ะสิเนี่ย :8)
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
thawattt

โพสต์ที่ 7

บททดสอบที่สำคัญ

จงกลัวเมื่อคนอื่น ๆ กำลังโลภ

จงโลภ เมื่อคนอื่น ๆ กำลังกลัวสุดขีด

เวลาอ่านหนังสือแล้ว ดูเหมือนง่าย เห็น ๆ อยู่ว่า มูลค่าหุ้นพื้นฐานเทียบกับราคาหุ้นเป็นอย่างไร

แต่เวลามีจิตวิทยามวลชนส่วนใหญ่มองไปในทางน่ากลัวไปหมด คาดหวังเหตุการณ์เลวร้าย ๆ หมด ขายแบบไม่กลัวขาดทุนกัน ไม่ต้องดูพื้นฐาน เห็นคนอื่น ๆ ขาย ก็อยากขายบ้าง กลัวจะขายไม่ทัน แล้วก็ขายจนเพลินไปหมดครับ

โดยลืมนึกถึง อัตราส่วนของมูลค่าที่จะลดลงต่อจากนี้ เทียบกับ โอกาสของผลตอบแทนที่จะได้รับในอนาคต อัตราส่วนจะเป็นอย่างไร

สมมุติว่า มองแบบคนที่ไม่มองพื้นฐาน ขาย ๆ ไปจนเพลิน แล้วจะเกิดอะไรต่อจากนี้ครับ

ลองดูระดับการลดลงนะครับ

อินเด็กซ์ตลาดตอนนี้อยู่ที่ประมาณ 450 จุด ลดมาจาก 800 กว่าจุดมาแล้วภายในไม่กี่เดือน เกือบร้อบละ 50 วันนี้ก็ยังลงอีก และถ้าหากเอาแบบเลวร้ายสุด ๆ เหมือนวันนี้คือลดไปเลยวันละ 40 จุด อีกแค่ 11 วันเท่านั้น (ไม่ต้องไปดูจอให้ตื่นเต้น)  อินเด็กซ์ก็จะมีลิมิตเข้าใกล้ 0 ไปทุกทีครับ

ความเสี่ยง ดาวน์ไซด์ ก็จะเป็น 0 ในที่สุด (ทางทฤษฎ๊) แต่ อัฟไซด์ไม่มีที่สิ้นสุดครับ เพราะอย่างไรอินเด็กซ์ก็ไม่มีทางติดลบ แต่จุดที่จะบวกขึ้นไป อาจเป็น 100 500 1000 หรือ 10000 เป็นไปได้ครับในอนาคตไกล ๆ ข้างหน้า

อันนี้เป็นทฤษฎีกรณีเลวร้ายสุด ๆ คือมูลค่าหุ้นทุกตัวในตลาดเป็น 0 ความรับผิดชอบของผู้ถือหุ้น อย่างมากหุ้นที่ถืออยู่ก็เป็น 0 ไม่มีการจ่ายเพิ่มส่วนที่ติดลบอย่างแน่นอนครับ

คนชอลต์เซลล์ไปเรื่อย ๆ หรือยืมหุ้นคนอื่น ๆ ขายไปเรื่อย ๆ หรือคนจะล้างหุ้นล้างพอร์ตออกไปจนหมด  ก็จะต้องมีวันสิ้นสุดการลงอย่างแน่นอนเช่นกันครับ

แต่ในความเป็นจริง อินเด็กซ์ของเราไม่น่าจะลงถึงระดับ 0 ครับ เพราะหุ้นในตลาดยังมีมูลค่าหุ้นของมันอยู่ครับ ซึ่งต่างจากการพนันที่เราอาจหมดตัวหรือติดลบได้จริง ๆ (ยกเว้นคนไปเล่นมาร์จิน หรือกู้ยืมเงินมา หรือไปเล่นอนุพันธ์ แบบนี้ก็ติดลบได้ แต่หากเราถือหุ้น อย่างมากก็คือกระดาษเปล่า ไม่มีหนี้สินกลับไปแน่นอนครับ)

ในอดีต สถิติที่เลวร้ายในช่วง 10 กว่าปีนี้ เช่นช่วงปี 40 อย่างมากก็ลงไปจนเหลือประมาณ 200 จุด ก็ประมาณอีกร้อยละ 40 -50 จากอินเด็กซ์ปัจจุบันครับ

ถ้าลงในอัตรา 40 จุด ก็จะเท่ากับ 5 วันหรือ 1 สัปดาห์เท่านั้นเอง อิ อิ

ดังนั้น คนขายก็อย่าขายเพลินไป หรือเล่นฟิวเจอร์ชอล์ตจนเพลิน เห็นหุ้นลงหนัก ๆ เลยชอล์ตไปเรื่อยๆ  ครับ  เพราะนึกว่าอินเด็กว์จะติดลบได้นะครับ ระวังขายเพลินไปลืมนึกถึงข้อเท็จริงตามนี้ เดี๋ยวจะไล่ซื้อกลับแทบไม่ทันนะครับ

ต่างกับดัชนีดาวน์โจนน์ หรือดัชนีของประเทศอื่น ๆ หลายประเทศที่อยุ่ระดับ หมื่นจุด หรือ พันกว่าจุด แบบนี้ยังมีโอกาสลงได้อีกมากครับ เพราะเส้นทางเดินยังอีกยาวไกล เช่นดาวน์โจนส์ลง 500 จุดเอาแบบเลวร้ายสุด ลงทุกวันนะครับ เทียบกับกับ อินเด็กซ์ประมาณ 10000 จุด แบบนี้ก็ประมาณ 20 วันครับ ก็ยังมากกว่าของประเทศไทย 2 เท่าครับ

เป็นความโชคดีหรือไม่ก็ตามที่อินเด็กซ์บ้านเราอยู่ในระดับต่ำ มาก แถม พีอีก็ค่อนข้างต่ำ ราคาต่อมูลค่าทางบัญชีต่ำกว่า 1 เท่าไม่รู้กี่ตัวต่อกี่ตัวแล้ว แถมปันผลขณะนี้ค่าเฉลี่ยในตลาดเกือบร้อยละ 6 แต่บางตัวเกินร้อยละ 10 ไปไม่รู้ต่อกี่ตัวแล้ว

และบางตัวยังจ่ายปันผลไปรายไตรมาส รายครึ่งปี หรือใกล้ ๆ ก็จะจ่ายปันผลปีละครั้งถือไม่ถึงครึ่งปี ก็จะได้ปันผลแล้ว และผลการดำเนินงานครึ่งปีแรกหลาย ๆ ตัวก็ยังทำกำไรได้ดีอยู่หลายตัวก็มีอัตราการทำกำไรที่สูงขึ้น และหลายๆ ตัวก็ประกาศจ่ายปันผลกันจำนวนมากแล้ว

แล้วลองไปดูอัตราส่วนหนี้สินต่อส่วนของทุนในไตรมาส 2 ที่ผ่านมา ก็ดีขึ้นกว่าปี 40 ค่อนข้างมากจนทำให้อัตราส่วนอินเตอร์เรทคอฟปอร์เรทเรโชว์ หรืออัตราส่วนความสามารถในการทำกำไรเพื่อจ่ายชำระดอกเบี้ยและเงินต้นของทั้งตลาดโดยเฉลี่ยอยู่ที่เกือบ 8 เท่ากว่า ๆ ไปแล้ว ทำให้ดาวน์ไซด์ต่อจากนี้จะยิ่งแคบลงเรื่อยๆ เมื่อแคบลงจนถึงจุดนัดพบ แรงขาย ๆ ก็จะค่อย ๆ หมดไปในที่สุดครับ เพราะไม่รู้ว่าจะเอาหุ้นที่ไหนมาขายได้อีกแล้วครับ

เพราะอย่างไรการลงของหุ้น อย่างมากก็ลิมิตเข้าใกล้ 0 มากที่สุด ไม่มีติดลบแน่นอนครับ

หุ้นมีขึ้นได้ ก็มีลงได้ ขึ้นแรง ๆ ได้ ก็ต้องลงแรง ๆ ได้เช่นกัน แต่หุ้นก็ต้องมีวันขึ้นและวันลงของมันอยู่อย่างนั้นครับ แต่ซื้อหรือดันหุ้นขึ้นไปแรง ๆ หมดแรง ก็ต้องขาย หรือขายไปมาก ๆ จนหมดแรงขาย เดี๋ยวก็ต้องมีแรงซื้อกลับอยู่ดี เป็นวัฏจักรของมันอยู่อย่างนั้น

เราลองดูซิครับตอนหุ้นลง ๆ ก็มีคนทะยอยซื้อหุ้นเก็บไปเรื่อยๆ ยิ่งลงมาก ก็จะใช้เงินจำนวนน้อยลงแต่สามารถซื้อหุ้นได้จำนวนมากตัวขึ้นเรื่อย ๆ ไม่รู้หุ้นเหล่านี้ไปอยู่ที่ใครบ้าง มีคนขายก็ต้องมีคนซื้อทุกวันครับ

ดังนั้น คนถือหุ้นอยู่ ก็คงอดทนอีกหน่อย แค่ 1 สัปดาห์กรณ๊เลวร้ายสุด ๆ ถ้าลงในอัตราขนาดนี้ครับ ต่อจากนั้น ก็จะนิ่ง ๆ ไปอีกสักพัก หรือเกิดพวกขายชอล์ตออกไป ก็อาจต้องซื้อค้นกลับมาเพราะหมดแรงขายครับ

:lol:  :lol:
thawattt

โพสต์ที่ 8

update 10 oct 2008

SET 451.96
-48.03  (-9.61 %)

MARKET CAPITAL  3,635,322.12 M.
FOREIGN -258.78
INSTITUTION -2192.04
CUSTOMER +2450.82

P/E 6.87
P/BV 0.99
YIELD 6.44
Pu

โพสต์ที่ 9

แนวไหนไม่รู้ครับ รู้แต่ว่า.......รอมานานแล้ว :lol:  :lol:

(ขออภัยพี่ๆเพื่อนๆที่ติดดอยอยู่ด้านบนครับ เดี๋ยวจะไปรับแล้วลงดอยพร้อมๆกันครับ :8) )
oilpaint

โพสต์ที่ 10

:cry:  ฮืออ ฮืออ !

เศร้าจัยย   เศร้าจ้ายยยยยยยยยย !  :cry: ฮืออ ฮืออ !
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 11

frog2 เขียน:"ถ้าเห็นหุ้นตัวเองลดลง 50% ไม่ได้ อย่าลงทุนในตลาดหุ้น"

ประมาณว่า

ผมก็พยายามเลือกแบบบัฟเฟตต์นะ แต่สงสัยเราจะไม่รอบคอบเหมือนปู่น่ะจิ  :oops:
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 12

:D

น้อง house ยังเป็น VI ที่ดีเหมือนเคยนะครับ
ตั้งแต่พี่เริ่มลงทุน พี่ก็เห็น house เป็นแบบนี้เสทอ

ไม่ซื้อหรอกครับพี่ ผมมีเงินเท่านี้เอง ...ไม่โลภ ตามกระแส

ผมไม่ขายหรอกครับพี่ ... เพราะผมคิดว่า ธุรกิจมันดี

ขอยอมรับน้อง house จริงๆครับ  :cool:
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
maeng_mao

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณคุณ thawattt ครับสำหรับข้อเตือนใจดีดี  :)

ตอนนี้ ผมก็กลับมานั่งทบทวนบริษัทที่เราลงทุน และบริษัทที่เรากำลังเลือกที่จะลงทุนเพิ่มว่า หากสภาพเศรษฐกิจเป็นเช่นนี้ต่อไป บริษัทจะได้รับผลกระทบมากน้อยเพียงใด ผมจะไม่ซื้อหรือขายเพียงเพราะราคาที่ Mr.Market วิ่งมาเสนอทุกวันเท่านั้น ตอนนี้ ผมได้แต่หวังว่าเมื่อเวลาผ่านไป ผมจะรู้สึกภูมิใจว่า ในอดีต ในวันที่ตลาดหุ้นเลวร้าย ผมคงไม่ได้ทำสิ่งใดที่โง่ๆลงไปครับ  :wink:
yoko
ผู้ติดตาม: 8

โพสต์ที่ 14

เวลานี้เหมาะกับการค่อยๆซื้อของผม
เพราะผมไม่มีเวลานั่งเฝ้าหน้าจอทุกวัน
และผมไม่รู้ว่าจุดต่ำสุดอยู่ที่ไหน
ผมทำใจไม่ได้ที่จะซื้อหุ้นที่บวกไปกว่า30%แล้ว
แต่ผมลิงโลดใจที่ได้ซื้อหุ้นในฝันที่มีส่วนลดกว่า50%
สบายๆกับการลงทุนครับ
nathapon_m

โพสต์ที่ 15

yoko เขียน:เวลานี้เหมาะกับการค่อยๆซื้อของผม
เพราะผมไม่มีเวลานั่งเฝ้าหน้าจอทุกวัน
และผมไม่รู้ว่าจุดต่ำสุดอยู่ที่ไหน
ผมทำใจไม่ได้ที่จะซื้อหุ้นที่บวกไปกว่า30%แล้ว
แต่ผมลิงโลดใจที่ได้ซื้อหุ้นในฝันที่มีส่วนลดกว่า50%
สบายๆกับการลงทุนครับ

คิดเหมือนกันเลยครับท่าน
thiroil

โพสต์ที่ 16

ตอนนี้เหมือนตกอยู่ในบ่อเพชร บ่อพลอย บ่อทอง เลยครับ  แต่อยู่ต่ำเกินกว่าจะใช้มือขุดขึ้นมาได้  กำลังหาอุปกรณ์ช่วยขุดครับ จะได้โกยออกไป  ฮิฮิฮิ  โอกาสที่รอคอย    (ไม่ได้สนใจหุ้นในพอร์ตเลยครับ มันจะเป็นไงช่างมัน  รู้อย่างเดี่ยว  ตกบ่อเพชร บ่อพลอย บ่อทองคำ แล้ว  รอ รอ รอ เดี๋ยวก่อนเถอะ  อีก 4-5 เป็นเศรษฐีก็คราวนี้แหละ  555555
0000
โพสต์โพสต์