ทนกันนิดนึง จุดต่ำสุดใกล้มาแล้ว

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
wisut
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ทนกันนิดนึง จุดต่ำสุดใกล้มาแล้ว

โพสต์ที่ 1

เมื่อไหร่มี severe panic กันทั่วโลกแบบวันนี้

วันอื่นๆก็คงไม่น่ากลัวแล้ว

สัญชาติญานของมนุญย์  มันแบบนี้แหละ
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 2

:8) ไม่หลอกกันนะ  ที่ว่านิดเดียว(ปลอบใจตัวเองอ๊ะเปล่า)

กี่จุดว่ามาเล๊ย  ชัดๆ
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 227

โพสต์ที่ 3

เท่าไหร่ดีครับ ถ้าตามประวัติศาสตร์เดิมก็ใกล้มากแล้ว

หรือเรากำลังจะเขียนประวัติศาสตร์หน้าใหม่
beammy

โพสต์ที่ 4

เดานะครับ

350 จุด ไม่แย่กว่านี้แล้ว  :8)  ...
poppo

โพสต์ที่ 5

[quote="beammy"]เดานะครับ

350 จุด ไม่แย่กว่านี้แล้ว
จงทนอด และอดทน
beammy

โพสต์ที่ 6

[quote="poppo"][quote="beammy"]เดานะครับ

Juninho
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 7

[quote="beammy"]เดานะครับ

You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
Little Boy

โพสต์ที่ 8

ยอมซื้อแพงกว่าเสี่ยบีมสักนิดล่ะกันที่ 355  :lol:
ความรู้..อาจมีขอบเขตจำกัด แต่จินตนาการ..ไร้ขีดจำกัด
poppo

โพสต์ที่ 9

[quote="beammy"]
ดู sign แบบที่เคยดู ถ้าใช่ ก้อใส่ครับ
beammy

โพสต์ที่ 10

[quote="poppo"][quote="beammy"]
ดู sign แบบที่เคยดู ถ้าใช่ ก้อใส่ครับ
poppo

โพสต์ที่ 11

ใช่พวก โนมูระ อะไรประมาณนี้หรือเปล่าครับ

ผมไม่รู้ว่าจะไปหาดูจากที่ไหน

แต่คิดว่าคงอีกนาน

ถ้าก้นอยู่แค่ 350 อย่างที่เดาๆกันนี่ ก็ถือว่าดีกว่าที่คิดแบบ worst case  ไว้เยอะ

ขอแช่อยู่แถวนี้สัก ปีสองปีแล้วกัน จะได้มีเวลาเก็บกระสุน
PERFECT LUCKY

โพสต์ที่ 12

อ่ะแฮ่ม ท่านทั้งหลาย

นี่เวป THAIVI นะจ๊ะ พูดเรื่องพื้นฐาน เชิงตัวเลข เชิงคุณภาพกันมั่ง

คนเข้ามาอ่านจะได้ไม่นึกว่า หลงทางเข้ามา คริคริ  :D  :D
Miracle Happens Everyday !
"ปาฎิหารย์คือการเดินบนผืนดินและมีความสุขในทุกย่างก้าว" :)
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 13

SET ติดลบไม่ได้ ลงแบบวันศุกร์อีก 10 วันก็ได้จุดต่ำสุดพอดีแล้วครับ

0.00
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
simplelife

โพสต์ที่ 14

Alastor เขียน:SET ติดลบไม่ได้ ลงแบบวันศุกร์อีก 10 วันก็ได้จุดต่ำสุดพอดีแล้วครับ

0.00
ผมเห็นกระทู้อย่างนี้หลายบอร์ดแล้ว เข้าใจครับว่าเป็นการพูดแบบคลายเครียด

แต่ในความเป็นจริงแล้ว ลงไม่ได้หรอกครับ ตอนนี้ SET อยู่ที่ประมาณ 450 จุด ถ้าตกเกิน 45 จุดก็ต้องโดนหยุดซื้อขายครับ ถ้าตก 45 จุดแล้วปิดอีก วันถัดไปก็ตกได้ไม่เกิน 40.5 จุด ... ถ้าตกวันละ 10% แบบนี้ไปเรื่อยๆ 4 วันก็จะเห็นต่ำกว่า 300 จุด ประมาณ 2 เดือนถึงหุ้นจะต่ำกว่า 10 จุด  :D
anakinnet

โพสต์ที่ 15

simplelife เขียน: แต่ในความเป็นจริงแล้ว ลงไม่ได้หรอกครับ ตอนนี้ SET อยู่ที่ประมาณ 450 จุด ถ้าตกเกิน 45 จุดก็ต้องโดนหยุดซื้อขายครับ
เข้าใจว่าคลายเครียดเหมือน กัน แต่ถ้าจะตกจริงๆ มันหยุดแค่ ครึ่งชั่วโมงแล้วเปิดใหม่น่ะครับ เหมือน ตอน 19 ธันวา ปี 50 ที่ set ลงไปแตะ -110 จุด ไง ภายในวันเดียว มี circuit breaker ระหว่างวัน

:o  :o  :o
In the long run, We are all dead.
simplelife

โพสต์ที่ 16

anakinnet เขียน:
เข้าใจว่าคลายเครียดเหมือน กัน แต่ถ้าจะตกจริงๆ มันหยุดแค่ ครึ่งชั่วโมงแล้วเปิดใหม่น่ะครับ เหมือน ตอน 19 ธันวา ปี 50 ที่ set ลงไปแตะ -110 จุด ไง ภายในวันเดียว มี circuit breaker ระหว่างวัน

:o
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 17

[quote="simplelife"][quote="anakinnet"][quote="simplelife"]
แต่ในความเป็นจริงแล้ว ...
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
simplelife

โพสต์ที่ 18

[quote="สวนหย่อม"][quote="simplelife"][quote="anakinnet"][quote="simplelife"]
แต่ในความเป็นจริงแล้ว ...
WannaBeVI
ผู้ติดตาม: 7

โพสต์ที่ 19

เคยมีคนพูดให้ผมฟัง ซึ่งใช้เป็นประโยคเตือนสติได้ คือ
ในสถานการณ์ที่เลวร้าย แล้วยังจะมีร้ายกว่า
และถ้ายังคงคิดว่ามีหวัง มันก็จะยังมีร้ายกว่าไปเรื่อยๆ
แต่เมื่อใดที่หมดหวัง สถานการณ์ร้ายๆ มันกำลังจะคลี่คลาย

สิ่งที่จะใช้เป็นตัวชี้วัดได้ เช่น เริ่มมีคนเครียดจัดจากพิษเศรฐกิจ
ฆ่าตัวตายลงข่าวหน้าหนึ่งเป็นประจำ
อันนี้แสดงให้เห็นว่า ทุกอย่างมันกำลังจะจบ

การที่จะบอกว่า เรื่องกำลังจะจบ ผมว่าไม่
ตอนนี้ภายในครึ่งปี ผมว่าน่าจะได้เห็นอะไรที่หนักกว่านี้
เพราะเมื่อภาคการเงินล้ม
ก็เท่ากับแหล่งเงินทุนของบ.ต่างๆหายไป
บ.ต่างๆเริ่มขาดสภาพคล่อง
ผลที่ตามมา คือ บ.ก็จะล้มตามเหมือนภาคการเงินด้วยเหตุผลเดียวกัน

และถึงแม้ว่าบ้านเราจะมีภาคการเงินที่ลงทุนได้อย่างปลอดภัย
ด้วยเพราะมีบทเรียนจากตอนต้มยำกุ้งก็ตามที
อย่าลืม ตอนนั้นบ้านเรานิดนึง ยังเล่นทำเอาเพื่อนบ้านพังกันไปเป็นแถบ
อันนี้เป็นถึงพี่เบิ้มอันดับหนึ่งในโลก มันจะไม่เละไปทั่วโลกเหรอครับ

แต่ด้วยที่ว่าบ้านเราเป็นประเทศที่มีการส่งออกเป็นตัวจักรสำคัญใน GDP
ถ้าประเทศที่นำเข้า หรือพูดอีกแง่ คือ ลูกค้า
ไม่ซื้อของจากเรา เราจะทำอย่างไร

GDP อีกตัวที่สำคัญ คือการท่องเที่ยว
คาดว่า เงินจากการท่องเที่ยวของต่างชาติที่เข้ามาในไทยน่าจะลดลงเป็นอย่างมาก

เพราะฉะนั้น 350 จุด ผมไม่มั่นใจเท่าไรครับ
เพราะส่วนตัว ผมว่าตอนนี้ มันยังแค่เพิ่งเริ่มเองนะครับ
ปล.ผมเป็นพวกโคตะระconservative นะครับ
แต่ผมคิดงี้จริงๆ
โพสต์โพสต์