ช่วงนี้เรามากรองหุ้นน่ารักๆตามเกณฑ์กันดีมั๊ยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ภาพประจำตัวสมาชิก
doodeemak
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ช่วงนี้เรามากรองหุ้นน่ารักๆตามเกณฑ์กันดีมั๊ยครับ

โพสต์ที่ 1

ขั้นต้นไว้งั้นล่ะครับ รอผู้มีข้อมูลหนาแน่นมา post ต่อ เห็นช่วงนี้มีแต่กระทู้ในแง่ร้ายเยอะจัง

พอจะมีท่านใดสามารถกรองหุ้นตามเกณฑ์คร่าวๆดังนี้มั๊ยครับ

1. กำไรและเงินสดที่มาจากการดำเนินงานใน 1-3 ปีหน้าไม่ลดลงจากปัจจุบัน
2. P/E ต่ำกว่า 5.0 (หรือ 8.0 ก็ยังพอไหวถ้าเกณฑ์แรกผ่าน)
2. P/B ต่ำกว่า 1.0
4. ปันผล > 10% และมีประวัติปันผลสม่ำเสมอ

ช่วงเวลาแบบนี้น่าจะเป็นช่วงเวลาที่เราต้องทำการบ้าน (เรื่องหุ้น) กันมากขึ้นนะครับ

แต่ผมยุ่งอยู่กับงานประจำเลยต้องมา post ขอตรงๆแบบนี้ล่ะ  :roll:  :roll:  :roll:
Inactive investor
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 2

ขอแบบหนี้ระยะสั้นมีไม่เยอะมาก สภาพคล่องไม่ตึงด้วยครับ  :oops:
quick ratio < 1 ดีไหม
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
i_sarut
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

หายากจังครับ ตัวที่น่าสนใจแล้ว P/B ต่ำกว่า 1.0  :lol:

ค้นไปค้นมาเจอ  pttch  :oops:
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
nasesus
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 4

http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 80584.html

อันนี้หลักเกณฑ์ที่ผมใช้ครับ
doodeemak

โพสต์ที่ 5

คุณ nasesus พอจะบอกได้มั๊ยครับ ว่ามีกี่ตัวที่เข้าเกณฑ์  :roll:
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 6

ขอส่ง DRT เข้าประกวด   ราคาณ ขณะนี้ 1.45
1  P/BV=0.9
2  P/E  > 5
3  ปันผล ประมาณ 8 % มาหลายปี
4  D/E=0.3
5  กำไรขั้นต้น = 15%
6  E - D = 1134 / จำนวณหุ้น = 1.14
7  กำไรคงลดลง ถ้าเศรษกิจตกต่ำ  แต่คงไม่ติดลบ
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 7

ขอโทษครับ ข้อ 2 P/E <5 ครับ
Oatarm

โพสต์ที่ 8

SHIN  น่าจะเข้าข่าย  ราคานี้น่าใกล้ Book แล้ว  
หวังว่า พี่เท ผถห รายใหญ่ ไม่ขายหุ้นออกมานะ
ความรู้คู่เปรียบด้วย
Pekko

โพสต์ที่ 9

สถานการณ์อย่างนี้ หุ้นตัวเล็ก กับหุ้นโภคภัณฑ์ต้องรอสักระยะ ถ้าลงมามากๆ ก็น่าจะสะสมไว้รอ turnaround

แต่ถ้าให้ผมขอเลือก TIP JCT Makro และ WG มาพิจารณาก่อนครับ
dino
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 10

[quote="Radio"]ขอส่ง DRT เข้าประกวด
beammy

โพสต์ที่ 11

[quote="dino"][quote="Radio"]ขอส่ง DRT เข้าประกวด
nasesus

โพสต์ที่ 12

หุ้นที่เข้าเกณฑ์ที่เห็นตอนนี้มีไม่กี่ตัวครับ แต่ผมเชียร์EGCO นะดูแล้วไม่น่าจะกระทบในปีหน้า ก็คนเรามันต้องใช้ไฟนี่นะ แล้วน้ำมันก็ถูกต้นทุนลง นอกนั้นที่เห็นก็มี LRH METCO เดี๋ยวเจอแล้วจะเอามาบอกอีก
nasesus

โพสต์ที่ 13

แต่ METCO เสี่ยงกำไรขั้นต้นค่อนข้างมากหน่อย
nasesus

โพสต์ที่ 14

CM ก็เข้าเกณฑ์นะครับราคาตอนนี้ ตัวนี้ส่งออกญี่ปุ่นไม่ใช่สหรัฐ ถ้าค่าเงินบาทอ่อนน่าจะได้กำไรมากขึ้น
nasesus

โพสต์ที่ 15

TPIPL เืพื่อนว่าแปลกดีมั้ยใช้เิงินสี่พันกว่าล้านบาทสามารถกุมสินทรัพย์ทั้งหมด เจ็ดหมื่นกว่าล้านบาทได้ ซื้อมาขายทั้งบริษัททิ้งหักลบกลบหนี้ผมว่ายังกำไรเลยนะเนี่ย
doodeemak

โพสต์ที่ 16

ขอเพิ่มอีกสักข้อสองข้อได้มั๊ยครับ

5. Debt to Earnning < 2
6. ไม่มีประวัติกำไรจากการดำเนินงานติดลบ
7. ถ้าเป็นบริษัทผลิตสินค้า ขอ Net profit > 15%
doodeemak

โพสต์ที่ 17

CM ก็เข้าเกณฑ์นะครับราคาตอนนี้ ตัวนี้ส่งออกญี่ปุ่นไม่ใช่สหรัฐ ถ้าค่าเงินบาทอ่อนน่าจะได้กำไรมากขึ้น
ญี่ปุ่นก้เริ่มแล้วนะครับ ... :shock:

ข้อมูลจากพี่ LOSO

http://www.breitbart.com/article.php?id ... _article=1
J o r n

โพสต์ที่ 18

LRH นี่สินทรัพย์เยอะก็จริง ส่วนผู้ถือหุ้นเยอะ หนี้น้อย
แต่ต้องหากระแสเงินสดอิสระก่อน

ผมว่าต้องเลือกที่ %ROE สูงๆ และปันผลเกิน 10%
กำลังสนใจ UMS อยู่ครับ ได้ข่าวว่าไม่ลงทุนเพิ่มแล้ว
น่าจะเริ่มอนุรักษ์นิยมมากขึ้น
nasesus

โพสต์ที่ 19

1.หาหุ้นที่มีราคาต่ำกว่ามูลค่าทางบัญชี ถ้าอัตรา P/BV ยิ่งต่ำกว่าหนึ่งมากยิ่งดี
2.ดู P/E ยิ่งต่ำยิ่งดี ส่วนใหญ่ผมมองต่ำกว่า 5
3.ดูปันผลว่าสม่ำเสมอมั้ย ส่วนใหญ่ผมจะเลือกปันผล 8%ขึ้นไปครับถึงน่าสน
4.ดูหนี้สินของบริษัทในยามแบบนี้บริษัทไหนมีหนี้เยอะค่อนข้างเสี่ยงเพราะภาวะเศรษฐกิจโลกซบเซา หากเกิดบริษัทไม่มีกำไรขึ้นมาจะ control หนี้ลำบาก ส่วนใหญ่ผมจะดูว่าส่วนผู้ถือหุ้น/หนี้สิน ควรมากกว่า 2 เท่าขึ้นไปยิ่งมากยิ่งดีเซฟไว้ก่อน
5.ดูกำไรขั้นต้นของบริษัท น่าจะสัก 15% ขึ้นไปครับน่าสน อย่างน้อยหากกำไรขั้นต้นน้อยลงก็ยังพอมีกำไรไม่ถึงขั้นขาดทุน ดูกำไรด้วยว่าสองไตรมาสที่ผ่านมาได้กำไรเท่าไหร่ถ้ามากกว่า10%ของราคาหุ้นน่าสนครับเช่นหุ้นราคา 10 บาทควรได้สองไตรมาสมาสัก 1 บาท
ุ6.อันนี้เด็ดเลยถ้าส่วนผู้ถือหุ้น-หนี้สินทั้งหมด แล้วมาหารจำนวนหุ้น แล้วยังมากกว่าราคาที่เค้าซื้อขายกันในตลาด อันนี้น่าซื้อมาก
7.อันนี้สำคัญที่สุดถามตัวเองก่อนว่าถ้าเศรษฐกิจซบเซาลงตัวที่จะซื้อจะมีกำไรมั้ย
nasesus

โพสต์ที่ 20

EGCO มาแล้วดีนะ ใจกล้าสอยมาตอน 60 บาทเพราะเชื่อในกฏที่ตัวเองตั้ง
WinterWind

โพสต์ที่ 21

ตลาด crash ลงมา 50 เปอเซ็น
ถ้าเอาหุ้น pbv 0.9 นี่ ตอนต้นปี ไม่ pbv 2 เลยเหรอครับ
ผมว่า ตลาดตอนนี้ เอาหุ้น bpv สัก 0.6 ก็พอไหมครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 84

โพสต์ที่ 22

nasesus เขียน:ุ6.อันนี้เด็ดเลยถ้าส่วนผู้ถือหุ้น-หนี้สินทั้งหมด แล้วมาหารจำนวนหุ้น แล้วยังมากกว่าราคาที่เค้าซื้อขายกันในตลาด อันนี้น่าซื้อมาก
งงครับ  ช่วยอธิบายหน่อยว่าทำไมถึงเอา  ส่วนผู้ถือหุ้น- หนี้สิน  ไม่ใช่  สินทรัพย์ทั้งหมด - หนี้สิน
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
nasesus

โพสต์ที่ 23

อันนี้เป็นความคิดของผมนะครับพี่ chatchai คือผมคิดว่าถ้าหุ้นที่มีส่วนผู้ถือหุ้นเอาไปลบหนี้สินทั้งหมดแล้วหารจำนวนหุ้นยังมีราคาสูงกว่าในกระดาน ถ้าซื้อไว้ก็ค่อนข้างปลอดภัยมากกว่าน่ะครับ ต้องออกตัวก่อนนะครับเรื่องบัญชีผมก็งูๆปลาๆใครเค้าใช้สูตรแบบไหนกันผมไม่รู้ครับ อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัีวว่าถ้าเจอบริษัทตามกฎที่ผมว่าไว้มันน่าลงทุนน่ะครับ ส่วนอนาคต DCF ผมคิดไม่เป็นหรอกครับ
vivitawin

โพสต์ที่ 24

nasesus เขียน:อันนี้เป็นความคิดของผมนะครับพี่ chatchai คือผมคิดว่าถ้าหุ้นที่มีส่วนผู้ถือหุ้นเอาไปลบหนี้สินทั้งหมดแล้วหารจำนวนหุ้นยังมีราคาสูงกว่าในกระดาน ถ้าซื้อไว้ก็ค่อนข้างปลอดภัยมากกว่าน่ะครับ ต้องออกตัวก่อนนะครับเรื่องบัญชีผมก็งูๆปลาๆใครเค้าใช้สูตรแบบไหนกันผมไม่รู้ครับ อันนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัีวว่าถ้าเจอบริษัทตามกฎที่ผมว่าไว้มันน่าลงทุนน่ะครับ ส่วนอนาคต DCF ผมคิดไม่เป็นหรอกครับ
ผมว่าเอา D/E มาเทียบในกลุ่มอุตฯเดียวกันว่าบริษัทไหนเสี่ยงมากเสี่ยงน้อย
น่าจะสมเหตุสมผลกว่า โดยที่ถ้าเศรษฐกิจขาขึ้น D/E สูง จะทำกำไรได้ดี
เศรษฐกิจขาลง D/E ต่ำ ก็จะล้มละลายยาก อะไรประมาณนี้
IWILLBEVI

โพสต์ที่ 25

ผมลองใช้โปรแกรมพี่ครรชิตให้มา กรองหาข้อมูลเพิ่มเติม แต่ไม่ทราบท่านใดมีข้อมูลที่เหมาะสมเกี่ยวกับตัวเลข ratio ต่างๆ ตามกลุ่มอุตสาหกรรม เช่น PE, P/B, PEG, DE, %ROE, %PM เป็นต้น  เพราะบางครั้งการตั้งเงื่อนไขที่มากไป หรือไม่เหมาะสมกับสภาพอุตสาหกรรม ก็ทำให้เราพลาดหุ้นดีๆไปได้เหมือนกันครับ ยกตัวอย่าง บางธุรกิจต้องกู้เงินหรือมีหนี้บ้าง เพื่อลงทุนเพิ่มเติม หรือลักษณะการทำกำไรที่ไม่เหมือนกันของธุรกิจแต่ละประเภท ท่านใดมีความรู้ รบกวนขอแชร์หน่อยครับ   :D  :D  :D
คนเรือ VI
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 26

EGCO ดูเผินๆน่าสนใจนะครับ แต่เห็น research แต่ละอันไม่ค่อยสนับสนุนเสีเท่าไหร่ เห็นว่า revenue ระยะยาวไม่ค่อยดี ถ้าโรงไฟฟ้า RATCH น่าดูกว่ามั้ยครับ DIV ต่ำกว่าหน่อย กับ PE สูงกว่าหน่อย แต่เรื่อง revenue ไม่มีปัญหา
. . .
ordinary

โพสต์ที่ 27

รบกวนถามนิสนึงอะนะ ว่าคิดว่าใน 1-2 ปีข้างหน้า เทรนอุตฯไหนน่าจะยังแจ่มอยู่ครับ ในภาวะเศรษฐกิจที่เบิมของโลกกระอักขนาดนี้ ส่วนตัวคิดว่าพวกโทรคมนาคม สื่อสาร น่าจะเวิร์ค
V_accy

โพสต์ที่ 28

อ่านกระทู้เป็น
"เรา" "มาก" "รอง" กระทู้กันดีกว่า :roll:  :roll:
แฮะๆ
TheHee

โพสต์ที่ 29

chatchai เขียน:
งงครับ
nasesus

โพสต์ที่ 30

ก็ทำนองนั้นน่ะครับ เวลาผมเข้าซื้อผมคิดว่าต่อให้เอาทุนลบหนี้หมดปิดบริษัทกันเลยผมก็ยังรอด
โพสต์โพสต์