สงคราม(หุ้น)ครั้งนี้ใกล้สิ้นสุดยังครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
pavilion
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สงคราม(หุ้น)ครั้งนี้ใกล้สิ้นสุดยังครับ

โพสต์ที่ 1

ขอถามความเห็นหน่อยครับ    :?:

ถ้าไม่สิ้นสุดผมตายแน่ครับ เพราะกระสุนใกล้หมดแล้ว  
:twisted:
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 2

ถ้าคิดว่าเป็นสงครามนะ ก็ไม่มีการสิ้นสุด รบกันตลอด

แต่ถ้าคิดเป็นการลงทุน ก็ไม่มีสงครามจ๊า
akekarat

โพสต์ที่ 3

ถ้าตกอย่างนี้ อีกไม่กี่วันหรอกครับ  :wink:
pavilion

โพสต์ที่ 4

ผมหมายความว่ามันจะร่วงไปอีกนานไหมครับเฮียเจ๋ง ทิ้งบอมบ์กันเกือบทุกวันเลยแทบไม่มีวันหยุด
Eka

โพสต์ที่ 5

ผมว่า ก็จนกว่า ความเสียหายที่เกิดจากหนี้เสีย และbankล้ม
จบอ่ะคับ

เพราะตอนนี้ก็ยังมีข่าวออกมาเรื่อยๆ  ถมเงินเข้ามาอุดกันเรื่อยๆ
ไม่จบซะที
anakinnet

โพสต์ที่ 6

สิ้นสุดไปแล้วครับเมื่อวานนี้ หมดหน้าตักไปเรียบร้อย  :o  :o  :o
In the long run, We are all dead.
Pu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

Re: สงคราม(หุ้น)ครั้งนี้ใกล้สิ้นสุดยังครับ

โพสต์ที่ 7

[quote="pavilion"]ขอถามความเห็นหน่อยครับ
Pu
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

pavilion เขียน:ผมหมายความว่ามันจะร่วงไปอีกนานไหมครับเฮียเจ๋ง ทิ้งบอมบ์กันเกือบทุกวันเลยแทบไม่มีวันหยุด
ถ้าตอบแบบกำปั้นทุบดินก็คงต้องบอกว่า มันก็คงจะลงไปจะกว่าคนที่"จำเป็นต้องขายหุ้น"จะไม่มีหุ้นเหลือให้ขายครับ :?

เพราะคงไม่มีใครอยากขายขาดทุน ถ้าไม่จำเป็น :(

จะหมดเมื่อไหร่ ก็ไม่รู้ครับ แต่คงไม่นานเกินรอหรอกครับ :lol:  :lol:
classy

โพสต์ที่ 9

ยังลงได้อีก

แดงทุกตัวในกระดาน
Dimsum

โพสต์ที่ 10

จนกว่าวอลุ่มเฉลี่ยตลาดจะเหลือ 5000 ล้านบวกลบ ติดต่อกันเกิน 2 ไตรมาสครับ (เดาล้วน ๆ)
จากเมื่อวานลบ 18 ตีเป็นบวก 13 ปิดเหลือ บวก 7 วอลุ่ม 20000 ล้าน แสดงว่ายังไม่สิ้นลม  :lol:
หุ้นพวกเราเป็นหุ้นคนไทยถือเป็นหลัก ถ้าปีหน้าธุรกิจยังพอไปได้ไม่แย่มากราคาหุ้นก็ดีดขึ้นมาได้ครับ ถ้าปันผล 8-10 % บางตัวพีอีแค่ 4-5 เท่าเองถ้าลงมากกว่านี้ก็ยิ่งปลอดภัย
ส่วนหุ้นฝรั่งสงสัยยาวจนกว่าสถานะการเริ่มคงที่ ซึ่งไม่มีใครรู้หรอกครับว่าเมื่อไร

ป.ล.ครั้งนี้เป็นการสอบ final ของวีไอเมืองไทยครั้งแรก ดีที่ได้เข้าสอบ และทำให้รู้ว่าบางช่วงเวลาภาพใหญ่ก็สำคัญมากกว่าภาพเล็ก การถือหุ้นเต็มพอร์ตตลอดเวลา บางช่วงเวลาก็มีผลเสียเหมือนกัน
beammy

โพสต์ที่ 11

ถ้าคิดว่าการลงทุนคือการทำสงคราม

รับรองว่าคนที่คิดแบบนี้เหนื่อยครับ รบกับมันทุกวัน เฮ+เครียด วันเว้นวัน  :oops:

ผมมองว่าการลงทุนคือการเป็นส่วนหนึ่งในกิจการ
กิจการที่ดี เราเลือกที่จะเป็นเจ้าของได้
กิจการไม่ดี เราสามารถหลีกเลี่ยงได้

ส่วน Timing ในการเลือกถือครองกิจการ ก้อสำคัญครับ
มันจะแสดงถึงความสามารถในการสร้างผลตอบแทนเฉลี่ยต่อปีในการลงทุน

ถ้าคุณอยากได้บริษัทที่ดี ก้อต้องรอซื้อที่ราคาที่ให้ผลตอบแทนอย่างยอดเยี่ยม

PERFECT เลยครับ  :8)  ...
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 226

โพสต์ที่ 12

อืม ผมเข้าใจคุณ pavillion นะครับ

ตอนนี้ผมก็ประกาศสงครามกับมันแล้ว แต่เป็นสงครามที่ทำด้วยสติ
คือผมค่อนข้างทำการบ้านหนักขึ้น แล้วก็เฝ้าหน้าจอบ่อยขึ้น
(อันหลังไม่ค่อยอยากทำเลย แต่พิสูจน์หัวใจได้ดีจริง ๆ ดูคนทะเลาะกันในบ้านตัวเอง)

มีทั้งเงินสดเยอะกับหุ้นดีที่ราคาเน่า เหมือนพี่ jeng ว่า สวรรค์อยู่ในอก นรกอยู่ในใจ ฮ่าๆๆๆ

ก็ขอเหนื่อยหนักแค่เฉพาะช่วงสองสามปีนี้
ถามผมสงครามแบบเลือดพล่านแบบนี้
อีกไม่นานครับ จะถึงแนวรับสำคัญของโลกแล้ว (เหมือนทุกตลาดรอพร้อมกันเลย :lol:)

แต่ก็จะมีย่อย ๆ อีกยาวเลยทีเดียว
ต้องลุ้นเอเีชียคราวนี้ว่าจะเป็นผู้กอบกู้โลกได้รึเปล่า
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 13

ผมว่าเอาเวลาไปใส่ใจกิจการที่ตัวเราสนใจดีกว่าน่ะครับ :D

ปล. เหมือนเดิม หลักการต้องเป็นหลักการเสมอ
เพียงแต่ตอนนี้ผมไม่ค่อยมีตังค์น่ะนะ กำลังหาตังค์อยู่ :lol: ...
maeng_mao

โพสต์ที่ 14

Dimsum wrote:
ป.ล.ครั้งนี้เป็นการสอบ final ของวีไอเมืองไทยครั้งแรก ดีที่ได้เข้าสอบ และทำให้รู้ว่าบางช่วงเวลาภาพใหญ่ก็สำคัญมากกว่าภาพเล็ก การถือหุ้นเต็มพอร์ตตลอดเวลา บางช่วงเวลาก็มีผลเสียเหมือนกัน
อ้าวนี่เพิ่งเป็นการสอบ final เหรอครับ ผมนึกว่าช่วงนี้เป็นช่วงปิดเทอมใหญ่หัวใจว้าวุ่นซะอีก  :lol:
pavilion

โพสต์ที่ 15

ได้ยินคนพูดกันเกี่ยวกับความหวาดวิตกในเศรษฐกิจขณะนี้ บ้างก็บอกว่ากลัวธนาคารล้มจะถอนเงินไม่ได้ ก็รีบไปซื้อตู้เซฟแล้วไปถอนเงินมาเก็บไว้(ธุรกิจตู้เซฟคงจะขายดี อิอิ) โอ้ว มันขนาดนั้นเลยหรือครับเนี่ย โดยส่วนตัวแล้วไม่น่าจะถึงขนาดนั้นก็ได้มั้งครับ กลัวกันเกินกว่าเหตุหรือเปล่า เพราะดูแล้วสถาบันการเงินในประเทศไทยส่วนใหญ่ยังคงมีความแข็งแกร่งอยู่มาก คนคงกลัวว่ามันคงจะเป็นเหมือนปี 40 ละมังครับ ดูท่าสงครามครั้งนี้คงจะยืดเยื้อต่อไปเป็นหนังเรื่องยาวซะแล้วววว
poppo

โพสต์ที่ 16

ตลาดจะ bottom ตอนทุกๆคนสิ้นหวัง

ไม่รู้ว่าจะเป็นเมื่อไหร่

ผมว่าคงถึงตอนที่รายย่อยไม่ซื้อขายแล้ว กระทั่งพวกเราทุกๆคนก็หมดหวัง ยอมตัดขาดทุนกันหมด

โวลุ่มเหือดแห้งประมาณน้อยกว่าพันล้าน สักเดือนสองเดือน

ตอนนั้นคงเริ่มปลอดภัย

ถ้ายังมีการซื้อขาย โวลุ่มมาก

รายย่อยยัง ขาย แล้วรับ เรื่อยๆนี่ แปลว่ายังมีหวัง

ไม่รู้ต้องรอถึงตอน พี่ Chatchai ขาย WG หรือเปล่า :lol:  :lol:  :lol:
จงทนอด และอดทน
โพสต์โพสต์