สู้เขานะครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
RONNAPUM
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ช่วงนี้ผมก็สับสนพอสมควรแต่ก็ได้ พี่ web และ อ.มน และเพื่อนๆ
ให้คำแนะนำ  และนี้เป็นคำแนะนำบางส่วนจากพี่ WEB
(พี่ WEB ขออนุญาตินำคำแนะนำลงนะครับ )
ซึ้งผมคิดว่าน่าจะมีประโยชน์ต่อทุกคนเลยนำมาให้อ่านดูครับ  

ผมว่า ในทุกสถานการณ์  เราก็ต้องมองหาหุ้นที่ถูกมากๆเสมอครับ เพียงแต่ตอนนี้ หุ้นถูกๆมีหลายตัว และตลาดผันผวนมาก เราก็ทยอยซื้อแบบตั้งรับ และเลือกหุ้นที่น่าจะได้รับผลกระทบน้อย เป็นหุ้นขายของในชีวิตประจำวัน ราคาสินค้าไม่สูง มีการซื้อซ้ำ เป็นผู้นำ มีเงินปันผลสูงๆ จากประสบการณ์ของตัวผมและจากการอ่านความเห็นของผู้รู้ ผมไม่เชื่อเรื่องการรอคอยจุดต่ำสุด เพราะผมคิดว่าผมไม่รู้  ถ้ารู้ได้ วันนี้ ผมคงมีแต่เงินสด  ถึงวันนี้ ผมเห็นคนเริ่มถือเงินสดกันมากขึ้น แต่ผมตั้งข้อสังเกตว่า เค้าไม่ได้ถือเงินสดมาแต่แรก แต่เกิดจากการขายหุ้นออกมา  ถึงวันนี้ ผมเชื่อว่า นักลงทุน(ไม่ใช่นักเก็งกำไร) ไม่ควรขายหุ้นแล้ว ที่ทำได้ก็แค่การซื้อเพิ่มหรือการเปลี่ยนตัว ถ้าจะไม่ทำอะไร ผมก็ยังอยากให้ติดตามตลาดต่อ ไม่อยากให้เลิกมองตลาดไปเลย เพราะนี่คือประสบการณ์ที่น่าจดจำไว้ใช้อ้างอิงในอนาคต เพราะหนทางการลงทุนของเรายังอีกยาวไกล การได้เห็นตลาดในทุกรูปแบบจะช่วยให้เราสามารถมองอะไรได้อย่างมีสติยิ่งขึ้นในอนาคต  อย่างครั้งนี้ เราจะเห็นว่า มูลค่าไม่มีความหมายเลย ต่ำแล้วก็ยังลงได้อีก นี่บอกเราว่า การเล่น margin อันตรายมาก เพราะถ้ามูลค่าไม่มีความหมาย ราคาก็อาจลงไปเรื่อยๆ  จนต้องถูกบังคับขาย ซึ่งจะทำให้เราต้องออกจากตลาดตอนจุดต่ำสุด  ในช่วงฟองสบู่ มูลค่าก็ไม่มีความหมาย แพงมากแล้วก้ยังขึ้นได้อีก ซึ่งทำให้การชอร์ตหุ้นมีความเสี่ยงสูงมาก จริงๆแล้ว ผมมองว่า ตอนช่วงที่มูลค่าไม่มีความหมายนี่แหละ คือตอนที่น่าซื้อหรือขายหุ้นมากที่สุด เพราะมันทำให้เราได้ซื้อหุ้นถูกๆ และขายหุ้นแพงๆ  อย่างไรก็ตาม การซื้อหุ้นในช่วงแบบนี้ ต้องบอกตัวเองเลยว่า ต้องมองยาวเป็นปี  เพราะถ้ามองสั้นๆ ความเสี่ยงสูงมาก(นักเก็งกำไรจึงยังไม่ควรเข้าตลาด)  แต่ถ้าเราเครียดเกินไป จะไม่ซื้อก็ได้ แต่ผมมองว่า สถานการณ์แบบนี้แหละที่ทดสอบเราว่า เราเป็นนักลงทุนตัวจริงหรือเปล่า ผมอาจจะคิดผิดก็ได้ ที่เขียนมามาจากประสบการณ์ของตัวเองครับ
อย่าทำตัวเป็นนักแสดง เป็นเพียงผู้ดูก็พอ..
ภาพประจำตัวสมาชิก
K o S o L
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

ชอบมากครับ นับถือคุณ WEB จริงๆ

และก็ขอบคุณคุณ RONNAPUM นะครับ ที่นำมาลง

:cool:  :cool:
ผมมือใหม่ครับ
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
tummeng
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณมากครับ
เป็นกำลังใจได้มากเลยครับ
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 228

โพสต์ที่ 5

เยี่ยมเลยครับ

อดทนไว้ครับ ฝึกฝนตัวเอง ทบทวนพอร์ตตัวเอง อย่ายอมแพ้ ให้กำลังใจๆๆ

ผมว่าตอนนี้วิธีไหนก็ได้ครับ อย่าหยุด ถ้าคิดว่ามาถูกทางแล้ว ก็ทำต่อไป

สถานการณ์จะเป็นเครื่องพิสูจน์ตัวมันเอง
หนทางอีกยาวไกล ก็คงต้องให้สติและกำลังใจกันต่อไป
(รวมถึงตัวผมเองด้วย ฮ่า ๆๆๆ)

ถ้าเคยเห็นคำภาษาจีน คำว่าความเสี่ยงในตัวภาษาจีน
มีคำเขียนที่แปลว่าโอกาสแอบอยู่ข้างใน
คนจีนเค้าคิดคำนี้มาเป็นพันปีแล้วครับ
SunShine@Night

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณครับ

ช่วงนี้ก็ขายหุ้นที่ลงน้อยๆ ไปซื้อหุ้นที่ลงมากๆ อยู่เหมือนกัน หลังจากเงินสดที่จะซื้อหุ้นหมดแล้ว ไม่อยากยืม MAMA Margin เพิ่มแล้ว กดดันจังช่วงนี้

ไม่รู้ว่าจะหมู่หรือจ่า :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
โพสต์โพสต์