ที่อื่นๆลดอัตราดอกเบี้ยกันหมดทำไมพี่ไทยไม่เห็นจะลดบ้างเลย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
burengnong
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

ที่อื่นๆลดอัตราดอกเบี้ยกันหมดทำไมพี่ไทยไม่เห็นจะลดบ้างเลย

โพสต์ที่ 1

เพื่อนๆคิดว่าผู้ว่าการแบงค์ชาติคิดยังไงกันแน่
anakinnet
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ตอนน้ำมันแพงก็อ้างว่าห่วงเงินเฟ้อ
ตอนนี้น้ำมันลงแล้ว รอดูว่าจะอ้างอะไรอีก

ถ้าดอกเบี้ยขึ้นคนทำธุรกิจก็ลำบากมากขึ้น ต้นทุนทางการเงินก็มากขึ้น ยังไงก็ส่งผลให้ประชาชนต้องจ่ายแพงขึ้นอยู่ดี เพราะว่าทุกอย่างที่เป็นต้นทุนสุดท้ายก็ต้องถูกผลักไปให้ลูกค้ารับผิดชอบ

คงต้องรอให้ล้มกันเยอะๆก่อนมั้งถึงจะลดดอก
In the long run, We are all dead.
ภาพประจำตัวสมาชิก
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 3

เห็นล่าสุดระวังเรื่องค่าเงินบาทครับ  :lol:
Akajon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

เพิ่งประชุมไปเมื่อวานครับ

รายงานการประชุม
http://www.bot.or.th/Thai/MonetaryPolic ... 081051.pdf
teamb

โพสต์ที่ 5

จริงๆผมคิดว่าเค้าคงมีเหตุผลของเค้าแหละครับ แต่ละคนในนั้นก็ระดับต้นๆของประเทศทั้งนั้น ไม่ใช่ความคิดของผู้ว่าคนเดียวหรอกครับ สรุปคือผมคิดว่าเค้าเก่งกว่าตัวผมแน่นอนและเค้ามีความเก่งเฉพาะทางอีก + กับแบงก์ชาติมักจะมองการณ์ไกลและระยะยาวมากกว่าจะกระตุ้นในระยะสั้น

ส่วนอันนี้เป็นความเห็นส่วนตัว

หวนมาถึงตอนนี้ผมคิดว่าหากไม่มีมาตรการกันสำรอง 30% เมื่อตอนนู้น ตอนนี้อาจจะเลือดสาดกันมากกว่านี้เยอะครับ และมาถึงตอนนี้ถึงแบงก์ชาติจะทำตัวสวนทางโลกไปหน่อยแต่ผมก็เห็นว่าอาจจะเป็นการดีต่อตลาดหุ้นไทยมากกว่าการลดดอกเบี้ยแล้วฝรั่งถล่มขายอีกรอบครับ เนื่องด้วยเค้ายังมีเงินที่เข้ามาก่อนปี 50 ที่ยังไม่ได้เอาออกอีก แสนกว่าล้าน หากเอาก้อนนี้อออกไปอีกไม่รู้รายย่อยจะเลือดสาดอีกมากน้อยแค่ไหน ซึ่งผมคิดว่าอาจจะเป็นผลดีในระยะยาวมากกว่าสำหรับการคงอัตราดอกเบี้ยไว้เท่าเดิม
Sumotin
ผู้ติดตาม: 52

โพสต์ที่ 6

teamb เขียน:จริงๆผมคิดว่าเค้าคงมีเหตุผลของเค้าแหละครับ แต่ละคนในนั้นก็ระดับต้นๆของประเทศทั้งนั้น ไม่ใช่ความคิดของผู้ว่าคนเดียวหรอกครับ สรุปคือผมคิดว่าเค้าเก่งกว่าตัวผมแน่นอนและเค้ามีความเก่งเฉพาะทางอีก + กับแบงก์ชาติมักจะมองการณ์ไกลและระยะยาวมากกว่าจะกระตุ้นในระยะสั้น

หวนมาถึงตอนนี้ผมคิดว่าหากไม่มีมาตรการกันสำรอง 30% เมื่อตอนนู้น ตอนนี้อาจจะเลือดสาดกันมากกว่านี้เยอะครับ และมาถึงตอนนี้ถึงแบงก์ชาติจะทำตัวสวนทางโลกไปหน่อยแต่ผมก็เห็นว่าอาจจะเป็นการดีต่อตลาดหุ้นไทยมากกว่าการลดดอกเบี้ยแล้วฝรั่งถล่มขายอีกรอบครับ เนื่องด้วยเค้ายังมีเงินที่เข้ามาก่อนปี 50 ที่ยังไม่ได้เอาออกอีก แสนกว่าล้าน หากเอาก้อนนี้อออกไปอีกไม่รู้รายย่อยจะเลือดสาดอีกมากน้อยแค่ไหน ซึ่งผมคิดว่าอาจจะเป็นผลดีในระยะยาวมากกว่าสำหรับการคงอัตราดอกเบี้ยไว้เท่าเดิม
จริงๆ แบงค์ชาติควรดูแลสภาพ ศก.นะครับไม่ใช่ตลาดทุน เพราะ ถ้าลดดอกเบี้ย บริษัทต่างๆ cost ทางการเงินก็ต่ำลง ส่งออกก็ได้มากขึ้นจากค่าเงินที่อ่อนลง การไม่ลดดอกเบี้ยจะทำให้ เงิน flow in แต่จะเข้าตลาดตราสารหนี้แทนเพราะ yield ของเราจะมากกว่าชาวบ้านเค้า นะครับ แต่ถ้าเงินไม่ flow in ก็คงเป้นเพราะปัจจัยในประเทศมากกว่า

ลองคิดดูสิครับ ปัจจัยในประเทศก็ไม่ดีตอนนี้ ทุนกู้ยืมก็ไม่ได้ลดลง ผู้ประกอบการคงลำบากกันพอสมควรเลย
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 7

ไตรมาส4  น่าจะมีการลด  ไม่เกิน2เดือนมังครับ(คาดการเอานะ)
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 8

หน้าที่ของแบงค์ชาติคือดูแลเงิน
เงินก็ต้องดู
--อัตราแลกเปลี่ยน
--เงินเฟ้อ
--ปริมาณเงินในประเทศ

ส่วนศก เป็นอย่างไร ใครเป็นรัฐบาลอยู่นอกเหนือหน้าที่ครับ
ซึ่งก็มักจะมีความขัดแย้ง
กล่าวคือ รบ. ต้องการให้ลดดอกเบี้ย จ่ายเงินเข้าระบบมากๆ กระตุ้นศก.
แตแบงค์ชาติ ต้องการอัตราแลกเปลี่ยนที่นิ่งๆ เงินไม่เฟ้อ แล้วก็เงินในประเทศไม่มากไม่น้อย
newbie_12
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 9

teamb เขียน:จริงๆผมคิดว่าเค้าคงมีเหตุผลของเค้าแหละครับ แต่ละคนในนั้นก็ระดับต้นๆของประเทศทั้งนั้น ไม่ใช่ความคิดของผู้ว่าคนเดียวหรอกครับ สรุปคือผมคิดว่าเค้าเก่งกว่าตัวผมแน่นอนและเค้ามีความเก่งเฉพาะทางอีก + กับแบงก์ชาติมักจะมองการณ์ไกลและระยะยาวมากกว่าจะกระตุ้นในระยะสั้น

จำปี 40 ได้ป่ะครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
teamb

โพสต์ที่ 10

newbie_12 เขียน:
จำปี 40 ได้ป่ะครับ
จำได้สิครับ แต่น่าจะระบุว่าส่วนไหนหรืออย่างไรด้วยนะครับ ไม่งั้นผมก็ไม่เข้าใจ

ที่คุณจะสื่ออยู่ดี เพราะสถานการณ์ตอนนั้นกับตอนนี้มันแตกต่างกันมากนะครับ

ในปี 40 เกิดจากตัวของเราเองแต่ตอนนี้เป็นปัจจัยภายนอกและปัจจัยการเมือง

นะครับ และในขณะนั้นแบงก์ชาติก็ถูกอำนาจทางการเมืองเข้าครอบงำแตกต่าง

กับตอนนี้ที่แบงก์กับคลังอยู่ในสภาพที่คานอำนาจกันอย่างชัดเจน

สรุป รบกวนชี้ประเด็น ปี 40 ให้ทีละกันนะครับผมก็อยากรู้ว่ามันเกี่ยวเนื่องกับ

สถานการณ์ตอนนี้อย่างไร

ปล. การดูแลตลาดทุนให้มีเสถียรภาพก็อนุมานได้ว่าเป็นการทำให้เศรษฐกิจมีเสถียรภาพได้นะครับ ยังยืนยันเหมือนเดิมว่าหน้าที่แบงก์ชาติที่ดีต้องมองการณ์ไกล ไม่ใช่ทำให้วูบวาบแล้วก็ส่งผลเสียในระยะยาว
simplelife

โพสต์ที่ 11

ต้องถามก่อนว่าทำไมต่างชาติต้องลดดอกเบี้ย ลดไปเพื่ออะไร อย่าตอบว่ากระตุ้นเศรษฐกิจ เพราะว่าหุ้นตกนะครับ แล้วทำไมครั้งนี้ US กับ ECB ลดดอกเบี้ยพร้อมกัน ทำไมญี่ปุ่นดอกเบี้ยต่ำติดดินมานานหลายปี

แต่ละประเทศมีปัญหาของตัวเอง วิธีการแก้ปัญหาก็น่าจะต่างๆกันไปครับ เขาลดก็ไม่จำเป็นว่าเราต้องลดด้วย ผมตอบแบบนี้ไม่ได้หมายความว่าเราไม่ควรลดนะครับ แต่เราต้องดูว่าจะลดไปทำไมก่อน ลดแล้วจะได้อะไร
teamb เขียน: กับตอนนี้ที่แบงก์กับคลังอยู่ในสภาพที่คานอำนาจกันอย่างชัดเจน
ขอนอกเรื่องหน่อย ผมว่าจริงๆแล้วการคานอำนาจเป็นเรื่องที่แย่มาก ถ้าต่างฝ่ายต่างมี Agenda ของตัวเอง รู้ได้ยังไงว่าตอนนี้ข้างไหนคิดถึงประโยชน์ของส่วนรวมมากกว่ากันครับ ผลประโยชน์ใหญ่มากๆเกี่ยวกับอัตราดอกเบี้ยครับ ตัวอย่างเช่นกลุ่มธนาคาร ถ้ากลุ่มนี้มีอิทธิพลเหนือข้างใดข้างหนึ่ง การคานอำนาจจะกลายเป็นอุปสรรคการบริหารทันทีครับ
โพสต์โพสต์