กลยุทธ เล่นหุ้นปี2551

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 1

:8) บางคนบอก  ถือเงินสด
เฝ้ารอโอกาส  การเข้าซื้อหุ้น  รอบใหม่ในอนาคต
ทนนั่งดูราคาหุ้น  ที่กำลังตกต่ำลงเรื่อยๆ
และข่าวร้ายมากมาย
ที่ปล่อยเข้ามาในตลาดหุ้น

หลายคนบอก  มีเงินสด  ก็ทะยอยซื้อแบบการลงทุนระยะยาว
รับซื้อแล้วถอย  ซื้อเฉลี่ยขาลงเป็นระยะๆ
ไม่ตกรถ  ไม่ยอดดอย  แต่กลางๆ
(ระวังเงินจะหมดก่อนนะครับ)

หลายๆคน  ซื้อมาเด้งแล้วขาย  ไม่เด้งก็ถือลงทุน
เอากราฟมาเป็นเครื่องมือในการตัดสินใจเข้าและออก
(กราฟมันน่าจะดูแทบไม่รู้เรื่อง  เทรนดูเละเทะในหุ้น
หลายๆตัว  ผมไม่เป็น  เลยขอว่าตามภาษาคนไม่เป็นนะครับ)

โบกมือ  บ๊าย  บาย  ตลาดหุ้น   ไม่ซื้อ   ไม่ขาย
ก้มหน้าก้มตาทำงาน  หาเงินไว้สู้ใหม่รอบหน้า
พร้อมกับปลอบใจตัวเองว่า  ชีวิตก็เป็นเช่นนั้นเอง

ใครมีกลยุทธดีดี  ก็มาแบ่งปันกันเถอะครับ

หรือว่าหลายๆคนกำลังเมาข่าว
มีแต่อาจารย์มาสอนเล่นหุ้นเต็มเวปบอร์ด
(ทั้งที่คนมาสอนก็ติดหุ้น  เจ๊งหุ้นแต่ยังปากกล้าขาสั่น  เอิ๊กกกก)
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 36

โพสต์ที่ 2

จ้องดูที่เครื่องหมายบวกนานๆ  
เห็นอะไรแล้วบอกด้วยครับ

http://forum.khonkaenlink.info/index.ph ... 4310;image
K o S o L
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

[quote="ปรัชญา"]จ้องดูที่เครื่องหมายบวกนานๆ
ผมมือใหม่ครับ
Stock Broker
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

กลยุทธ์ศึกษาจากคนอื่นได้ แต่ถ้าประยุกต์ใช้ต้องเกิดจากใจของตนเองนะครับ
007-s

โพสต์ที่ 5

Financial Engineer เขียน:กลยุทธ์ศึกษาจากคนอื่นได้ แต่ถ้าประยุกต์ใช้ต้องเกิดจากใจของตนเองนะครับ
:bow:
vivitawin

Re: กลยุทธ เล่นหุ้นปี2551

โพสต์ที่ 6

[quote="ปรัชญา"]
โบกมือ
chatchai
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 7

วิธีการลงทุนแนว VI  เป็นการลงทุนที่ใช้ได้ในทุกสถานการณ์ครับ

เพียงแต่ว่า  แต่ละคนเข้าใจมากน้อยแค่ไหน  ปฎิบัติตามได้มากน้อยแค่ไหน

คงคล้ายๆกับหลักธรรมนะครับ  ใช้ได้ทุกสถานการณ์  เข้าใจง่าย  ปฎิบัติตามยาก
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Stock Broker

โพสต์ที่ 8

[quote="chatchai"]วิธีการลงทุนแนว VI
mustang

โพสต์ที่ 9

มีสติคับ
nasesus
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 10

ส่วนผมคิดว่าน่าซื้อครับตามแนวทางของผมแบบนี้
http://www.pantip.com/cafe/sinthorn/top ... 80584.html
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 11

ภาพที่ให้ดู ผมเห็นวงกลมสีเขียวมันวิ่งวนตามเข็มนาฬิการอบเครื่องหมายบวก

โดยตอนแรกจะยังเห็นจุดสีชมพู แต่ตอนหลังมันหายไปหมดเลย

และก็เห็นเครื่องหมายบวกมันสั่น ๆ ครับ
SunShine@Night

โพสต์ที่ 12

ขายตัวลงน้อยไปซื้อตัวลงมาก

จะ work ไหมครับ
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
kk-rich

โพสต์ที่ 13

ส่วนตัวผมตอนนี้มองเป็นภาพรวมของการลงทุนแล้วครับ(เสียดายช้าไปนิด) ตาม "กฎทองการลงทุน" จากหนังสือ เริ่มจาก 0 มารวย 10 ล้าน
"หากท่านคาดการณ์ว่าจะไม่ได้รับประโยชน์เลยแม้แต่น้อยจากการปฏิบัตืการรุก ให้ท่านจงตั้งมั่นอยู่กับที่อย่างสงบ"

"ไม่มีสูตรสำเร็จในชัยชนะ คนทำผิดจะเกิดขึ้นเฉพาะกับฝ่ายที่แพ้เท่านั้น"

- ซุนวู -
house

โพสต์ที่ 14

ตอนนี้หนีไปติดดาบครับ ขอออกไปเติมเขี้ยวเล็บซักระยะก่อน

วันอาทิตย์พึี่่งได้ Financial Statement Analysis ของ John J Wild มา

เล่มที่คุณ WEB โฆษณาว่าอ่านจบแล้วพอจะสบตากับคุณฉัตรชัยได้ระยะสั้นๆน่ะครับ :lol:

อ่านไปสามบทแล้ว หนทางยังอีกยาวไกล :8)
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
Linzhi
ผู้ติดตาม: 227

โพสต์ที่ 15

ขอแชร์แล้วกันครับ เป็นสิ่งที่ผมได้วิมังสา ทบทวน และปฏิบัติอยู่

1. ดูเฉพาะหุ้นที่เรารู้จักจริง ๆ ตัวอื่นถึงจะถูกจริง ๆ ก็อย่าไปมีเอี่ยว
ผมโฟกัสมากตอนนี้ watch list ตัดทิ้งไปเยอะ เลือกเฉพาะเน้น ๆ จริง ๆ

2. กลับมาที่พื้นฐาน เริ่มจากเบสิคอย่าง PE คำนวณใหม่หมด ประเมิน
มูลค่าใหม่ทั้งพอร์ต อย่าไขว้เขว ทำในสิ่งที่เราชอบจริง ๆ จะรู้ก็คราวนี้
แหละว่า VI พันธุ์แท้ พันธุ์ทาง (ไม่มีอะไรผิดถูกนะครับ ไอ้ศร....)

3. ปรับพอร์ตตามสิ่งที่คำนวณได้ใหม่ มีเงินไม่มีเงินสดกี่เปอร์เซนต์ไม่ว่า หาใหม่ได้ทั้งจากพอร์ตตัวเอง
(ใครมีพอร์ตสมดุลก็จะช่วยได้มาก) และการทำงานหาเงิน ๆๆ อดออม
จังหวะการซื้อขายดูตามข้อ 4-5

4. สำหรับการเข้าซื้อ ให้ดีควรใช้ Trading Strategy เพื่อดูจังหวะการซื้อ
เฉลี่ย และใช้กราฟ รวมถึง sense ในการซื้อขาย ตรงนี้วัดใจเอาเอง บอกกันไม่ได้
ผมก็ไม่ได้ดีขนาดเล่าให้ฟังได้ มีแต่ประสบการณ์และการเรียนรู้ด้วยตัวเอง

5. อย่าประมาท เพราะเป็นอะไรที่อีกยาวไกล เหมือนเตรียมเสบียงอาหารเอาไว้ ให้คิดว่าเรากำลังปีนเขาสูง
(ใครเคยปีนเขาจะเข้าใจดี) ให้ประเมินกำลัง อาหารเอาไว้
อย่ารีบกินเสบียงกินน้ำให้หมด รักษาแรงกายแรงใจ
เดินตามจังหวะตัวเอง ไม่เร่ง ไม่ผ่อนซักวันก็จะถึงจุดหมาย

แล้วเราจะไปถึงจุดนั้นด้วยกัน..... ครับ
โพสต์โพสต์