+++คนตายขอพูดหน่อยครับ+++

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ต.หยวนเปียว
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 31

คุณฉัตรชัยสุดยอดนักลงทุนเลยครับ  :D  
เมื่อเช้าอ่านข้างบนตกใจว่าคุรฉัตรชัยซื้อCPNตั้งแต่เมื่อไหร่
พอดูชื่ออีกทีเป็นคุณCHAICHAT  :lol:
==หากบริษัทไม่ได้อยู่ในตลาดฯ หุ้นยังน่าซื้อหรือไม่ ==
ภาพประจำตัวสมาชิก
newbie_12
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 32

ผมว่ายังไม่ตายหรอกนะ

DR นิเวศน์ บางปีที่ SET ตกหนักๆ ก็มี Port ติดลบนะครับ แล้วหุ้นที่หมอยังถืออยู่ ผมว่าไม่ได้มีพื้นฐานอะไรเปลี่ยนเลย กำไรโตได้อีกเรื่อยๆด้วยซ้ำ

แค่ปีเดียวยังไม่สามารถสรุปอะไรได้นะครับ
.
.
อดีตอันรุ่งโรจน์ ไม่ได้การันตีอนาคตจะรุ่งเรือง

----------------------------
aonanfield
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 33

ร่วมเป็นกำลังใจให้ด้วยครับ
ในถานะที่ตกอยู่ในสถานการณ์ใกล้เคียงกัน

แต่ผมคิดอยู่เสมอว่า
สถานการณ์ที่เราสามารถเรียนรู้สิ่งต่างๆได้มากมักจะอยู่ในสถานการณ์ที่แย่ๆทั้งนั้น
สถานการณ์ที่ดีๆเรามักไม่เรียนรู้อะไรเพราะมัวแต่ หลงไหลชื่นชมมันอยู่
Stock Broker

โพสต์ที่ 34

[quote="chatchai"]
หลายคนเพิ่งเข้ามาเริ่มลงทุน
poppo

โพสต์ที่ 35

สงสัย ผมจะเขียนเชิงตัดพ้อ และสิ้นหวัง มากไปหน่อยนะครับ  กำลังใจมาเพียบเลย

จริงๆ ผมก็เครียดนะครับ หุ้นตกเนี่ย แต่ผมว่าผมไม่ได้ให้หุ้นมาเป็นทั้งหมดของชีวิต หรอกครับ ผมว่าผมเครียดเรื่องงานยังมากกว่าเรื่องหุ้นหลายเท่า โดยเฉพาะถ้าผู้ป่วยที่เรารักษามีปัญหาเนี่ย เครียดกว่าเยอะครับ ทั้งกลัวไม่หาย และกลัวโดนฟ้อง

บทเรียนที่สำคัญจริงๆ อย่างที่พี่ฉัตรชัยบอกเลยครับ คือ MOS  คำๆนี้ จำจนตายเลยครับ และอยากให้เพื่อนๆ นักลงทุนใช้วิกฤตคราวนี้เป็นบทเรียนด้วยครับ

ส่วนเรื่องปรับพอร์ทล้างพอร์ท  ผมคงยังไม่ทำ คงดูๆไปก่อน เพราะผลประกอบการณ์ยังค่อนข้างดี ทุกบริษัทที่ถือ มีหนี้ไม่มาก ยอดขายน่าจะมั่นคง น่าจะยังมีกำไร และปันผลมาสม่ำเสมอ ถ้าให้ขายตอนนี้ เท่ากับขายตอนที่มี MOS แล้ว  ผมคงไม่ทำ ตอนนี้ก็คงต้องติดตามผลประกอบการณ์ไปเรื่อยๆ ก่อนครับ

เรื่องหาเงินเนี่ย หมอไม่ใช่ว่ารวยทุกคนนะครับ  ผมทำงาน รัฐบาล 90%, เอกชน 10% รายได้จากทั้งสองทางมาประมาณ 50-50 ไม่ถึงหกหลักต่อเดือนหรอกครับ
จงทนอด และอดทน
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 36

ความคิดของผม  ช่วงนี้ไม่ใช่ช่วงที่จะขายหุ้น เพราะทุกตัวราคาต่ำกว่า
พื้นฐานทั้งสิ้นเมื่อเทียบกับปันผล   ช่วงนี้เป็นช่วงที่เก็บลืมหุ้นเดิมไว้ก่อน
อย่าคิดถึงมัน  แล้วพยายามหาเงินไว้ให้มากที่สุด แล้วเริ่มต้นใหม่ พอตลาด
เริ่มเป็นขาขึ้น เราค่อยขุดหุ้นเก่ามาดูเพื่อทำการขายทิ้งเอาเงินไปเสริมซื้อ
หุ้นที่คิดว่ามีอนาคตดี  ราคาขึ้นเร็วกว่าหุ้นเดิมที่อยู่บนยอดดอย
oatty

โพสต์ที่ 37

ผมว่าพิมพ์กระทู้นี้ให้ ผบ.ทบ. ของแต่ละคนที่ทำใจไม่ได้ ให้อ่านหน่อยก็ดี

ส่วนมาก พอร์ตมักจะติดลบกันเกือบหมด แต่บริษัทที่เราลงทุนก็ยังอยู่ ดีบ้าง แย่บ้าง ตามภาวะเศรษฐกิจโลก

ส่วนพี่หมอ รวมทั้งผมด้วย ส่วนใหญ่ทำงาน และไม่สามารถคาดการณ์เรื่องการตกต่ำของตลาดได้ ก็คงต้องทำใจ ถือหุ้นไปก่อน แย่สุด ๆ ก็คงเหลือค่าเหนือ 0 นิดหนึ่ง

ส่วนคนที่รอด คิดว่าน่าจะ 20/80 ตามทษฎีพาเรโตมั้ง  :D  :D

ตอนนี้ คิดว่าเป็นบทเรียนที่มีค่ามาก โดยไม่ต้ิิองจ่ายค่าหน่วยกิต
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 38

oatty เขียน: ตอนนี้ คิดว่าเป็นบทเรียนที่มีค่ามาก โดยไม่ต้ิิองจ่ายค่าหน่วยกิต
ทำไมผมจ่ายค่าหน่วยกิตแพงจังเลยอ่ะ  :oops:  :oops:
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
V_accy

โพสต์ที่ 39

ขายเจ้ามังกร 30 กว่าบาท มาซื้อมิตรแท้โชว์ห่วย  ดอยเลย [quote][/quote]
ตัวเดียวกัน ทั้งมังกรและมิตรแท้ แต่ผมปล่อยไปทั้ง2ตัวแล้ว

ผมเพิ่งเข้าตลาดได้ไม่นาน จ่ายค่าหน่วยกิตไปเกือบจะ20เปอเซนละ
T T
...

โพสต์ที่ 40

สู้เค้าครับพี่
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 41

เป็นกำลังให้ด้วยคนครับ หมอยังไม่ตายหรอกครับ

ถ้าเรามี Timeframe การลงทุนที่ยาวนาน ไม่ต้องรีบใช้เงิน ต่อให้หุ้นตกลงมาแต่กิจการของบริษัทดีขึ้นเรื่อยๆผลตอบแทนจากเงินปันผลก็จะคุ้มค่ากว่าการฝากเงินในธนาคารนะครับ ดีซะอีกที่มีโอกาสซื้อสินทรัพย์ดีราคา Grand Sale

ผมคิดว่าสำคัญคือเงินต้องเย็นจริงๆ ถ้ามีรายจ่ายก้อนใหญ่ในอนาคตอันใกล้ คงทำใจถือหุ้นไม่ได้แน่ๆครับ

ในเวลาที่คนรอบข้างขาดสติ นักลงทุนที่ดียิ่งต้องมีสติให้มากครับ ผมคิดว่าคุณหมอ poppo ผ่านไปได้อยู่แล้วครับ :cheers:
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
tummeng

โพสต์ที่ 42

เป็นกำลังให้ครับคุณหมอ

ถ้าคุณหมอตายนี่.. ของผมตายหยังเขียดอีกกว่าซะอีก ปีนี้โดนไป 40 % กับขนาดพอร์ตที่ใหญ่ขึ้น (reinvest กลับไปที่หุ้นอย่างเดียว) เลยโดนไปซะเต็มๆๆ จากต้นปียังบวกอยู่ 20 % อยู่เลย

ถามว่ารู้สึกหดหู่ หรือ เครียดไหม
.. ก็มีบ้างเป็นพักๆๆน่ะครับ

แต่ก็ทำใจได้เมื่อหันไปเปิดดูงบบริษัทที่เราลงทุนอยู่ ถึงแม้อนาคตข้างหน้าเศรษฐกิจจะมีการชะลอตัว แต่บริษัทที่เราถืออยู่คงจะประคับประคองตัวไปได้ พร้อมๆๆกับเงินปันผลที่อาจจะลดลงไปบ้าง แต่ก็น่าจะได้ซัก 5% (หวังว่าอย่างนั้น)

คิดแล้วก็เหมือนซื้อหุ้นกู้ของ PTT หรือ SCC ระยะเวลา 5 ปี ที่กำลังจะขายตอนนี้ไปละกัน แต่เราไม่ต้องไปแย่งซื้อ (หวังว่า 5 ปีราคาหุ้นคงจะกลับมาที่เดิมนะ)

:lol:  :lol:  :lol:
birdy

โพสต์ที่ 43

มาให้กำลังใจคุณ poppo คับ ผมเองก็ไม่ต่างจาก คุณ poppo หรอกคับ (หุ้นที่ถือก็คล้ายกัน) ตอนนี้ก็ตั้งใจทำงานเก็บเงิน ไว้รอซื้อเพิ่ม  
บางทีการที่เราเป็นแพทย์ก้ดีเหมือนกันนะคับ ผมเองเป้น pediatric oncologist รู้สึกเลยว่าเรายังโชคดีกว่า คนอื่นๆ มากนะคับ พ่อ แม่ เด็ก บางคนลำบากกว่าเรามากนะคับ บางคนเงินแค่ 10000- 20000 บาท จะหามารักษาลูกยังไม่มีเลย ส่วนเรื่องหุ้นซักพักใหญ่ๆ คงจะดีขึ้น  โชคดีนะคับ
sai
ผู้ติดตาม: 291

โพสต์ที่ 44

วันนี้ดูราคา makro ตอนlow 63 กับ big c ตอน low  34.75 ดูไปคิดถึงคุณ poppo  ตลอดเลยเฮ้อทามมายมันไม่เกรงใจใครเลยว่ะเนี่ย หุ้นกลุ่มที่ผมคิดมาตลอดว่าปลอดภัยที่สุด เอางี้เลยนะ
Small Details Make a Big Difference
poppo

โพสต์ที่ 45

[quote="sai"]วันนี้ดูราคา makro ตอนlow 63 กับ big c ตอน low
แผ่วเบา

โพสต์ที่ 46

007-s เขียน: ชีวิตพี่ไม่ได้มีแค่หุ้นหรอกค่ะ พี่มีครอบครัว
:'O  :'O  :'O
เก็ตถวา

โพสต์ที่ 47

ขอบคุณหมอ pippo ที่ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมาค่ะ หัวอกเดียวกันเลย เข้าตลาดมาตอน 800 กว่า เงินหายไป ประมาณ 20% up เข้ามาอ่านกระทู้นี้แล้วรู้สึกถึงความอบอุ่น ความเป็นพี่น้อง ร่วมทุกข์ร่วมสุข(อารมณ์นี้จริงๆ)  :P ผิดกับบางกระทู้ที่ตั้งโดยชุดชั้นใน   :( (ไม่น่าเข้าไปอ่านเลย)
Glaxo

โพสต์ที่ 48

สู้ตายครับ (ปลอบตัวเองด้วย)
ช่วงนี้ผมชวนเมียคุยแต่เรื่องการเมือง พยายามทำหน้าเครียดเข้าไว้ แกเลยลืมถามเรื่องหุ้น

ช่อง money channel ที่ดูทุกวันก็ใช้แอบๆดูช่วงเมียไม่อยู่
ช่วงนี้แนะนำให้ไปเดินงานแฟร์ดูน้องๆแก้เครียดครับ เห็นมีหลายงานเลย
Yod

โพสต์ที่ 49

หวัดดีครับ พี่ poppo
ผมก็รู้สึกเหมือนพี่เลย
ตอนปะป๊าถามว่าเป็นไงบ้าง  :cry:
ตัวที่พี่โพสต์ผมก็ถืออยู่ครับ
ยังไม่ได้ขายด้วย
พอดีซื้อLTF ไว้ด้วยครับ
ก็เลยขอคิดเหมือนซื้อ LTF แล้วกัน อีกห้าปีข้างหน้าน่าจะดี :pray:
สู้ ๆ ครับพี
(รวมทั้งผมด้วย อิอิ)
SunShine@Night

โพสต์ที่ 50

คิดซะว่าซื้อพันธบัตรรัฐบาลอายุ 10 ปีแล้วกันครับ จะได้สบายใจ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
wr

โพสต์ที่ 51

คุณ poppo ยังมีกระแสเงินจากงาน และปันผล
ก็ยังไม่แพ้ครับ แต่ต้องจัดทัพใหม่
คนที่ไม่มีกระแสเงินอื่น จะลำบาก
บัฟเฟต พูดไม่หมดครับ
แต่มาพูดเป็นปรัชญาง่ายๆ ซึ่งทำร้ายคนที่เชื่อได้เหมือนกัน
เขาเข้าถึงข้อมูลกับผู้บริหารได้เหนือกว่าเรามาก
และยังมีการต่อรองหลังฉากอีก
คือหยิบยืมคำแกมาใช้ได้บางส่วนเท่านั้น
ผมก็จัดทัพในแบบของผมเอง
มีกองหนุน มีถอยบ้าง แต่ก็เจ็บตัวไปในอัตราเดียวกับเพื่อนๆ
เพียงแต่เป็นฐานของเงินส่วนแรกเท่านั้น
ตอนปี 40 เงินทั้งหมดของผมเหลือแค่หนึ่งในสาม
จัดทัพใหม่จนหัวฟู จนได้กำไรรอดมา
ความรู้หุ้นผมไม่แตกฉาน โน่นนิดนี่หน่อย ไม่มีตีแตกเลยครับ
ถือหุ้นหลายสิบตัว เทียบกับคนที่นี่ไม่ได้เลย
อาศัยเลียนแบบจระเข้แห่งแม่น้ำอะไรซักอย่างในอัฟริกา
แม่น้ำแห้ง หนีไม่ทัน ก็ขุดรูรอเวลา เป็นปีๆ ไม่มีน้ำ อาหาร
วันนึงฝนก็ตก แล้วคลานออกมาครับ ไล่กัดกินสัตว์น้อยใหญ่อย่างกระหาย
terati20

โพสต์ที่ 52

มาให้กำลังใจพี่หมอ ครับ สู้ๆ
ในวิกฤตมีโอกาศเสมอ

ครั้งเเรกในชีวิตเลยที่เจอเหตุการณ์อย่างนี้
เรากำลังเรียน Investment 101
ที่ไม่มีในบทเรียนกัน :8)
สิ่งทั้งหลายเกิดขึ้นในเบื้องต้น ตั้งอยู่ เเละดับไปในที่สุด
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 53

... เขียน:สู้เค้าครับพี่
สู้ต่อไป
poppo

โพสต์ที่ 54

วันนี้สารภาพบาปกับ ผบ ทบ ไปแล้วครับ :oops:  :oops:

บอกว่าเงินคงต้องแช่รับปันผลไปก่อน

ส่วนเรื่องจะกลับมาที่เดิม อาจต้องรอสัก 4-5 ปี ซึ่งท่านก็เข้าใจ

โชคดี ที่เป็นเงินผมคนเดียว ไม่ได้เอาเงิน ผบ มาลงด้วย ไม่งั้นดูไม่จืดแน่ครับ

แต่พอเห็นวันนี้ ลงรวดเดียวตอนเช้าอีก 40 จุดนี่

สงสัยต้องรอสัก 10 ปีมั้งเนี่ย :evil:

หรือให้มันลงเร็วๆ ไปเลย จะได้ไม่ยืดเยื้อ
akekarat

โพสต์ที่ 55

[quote="poppo"]วันนี้สารภาพบาปกับ ผบ ทบ ไปแล้วครับ :oops:
tummeng

โพสต์ที่ 56

เข้ามาเป็นเพื่อนอีกรอบครับ

เห็นราคาวันนี้แล้ว มีแววเหมือนถือ หุ้นกู้ระยะยาวของบริษัท 10 ปีแน่ๆๆเลยเรา

:'O  :'O  :'O  :'O
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 57

poppo เขียน: โชคดี ที่เป็นเงินผมคนเดียว ไม่ได้เอาเงิน ผบ มาลงด้วย ไม่งั้นดูไม่จืดแน่ครับ
ซี๊ดดด ดีที่ผมไม่ได้เอาเงินทางบ้านของภรรยามาซื้อหุ้นนะ ไม่งั้นคงโดนปฏิวัติไปแล้ว
ปิดเกาะปฏิวัติ เวอร์ชั่น Alastor ผมคงได้ลงไปอยู่ในถังส้วมแน่ๆ  :vm:
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
vivitawin

โพสต์ที่ 58

[quote="Alastor"]
ซี๊ดดด ดีที่ผมไม่ได้เอาเงินทางบ้านของภรรยามาซื้อหุ้นนะ ไม่งั้นคงโดนปฏิวัติไปแล้ว
ปิดเกาะปฏิวัติ เวอร์ชั่น Alastor ผมคงได้ลงไปอยู่ในถังส้วมแน่ๆ
poppo

โพสต์ที่ 59

set 451.96

พอร์ทผมลบไป 22.72% แล้ว

ถ้าเป็นเงิน ก็คัมรี่ ตัว 2000 ซีซีแล้ว

ถ้า set ลงไปซัก เท่าๆ ปี 40 ประมาณ 200 กว่า

สงสัยจะเสียคัมรี่ไปสองคัน
Glaxo

โพสต์ที่ 60

ผมก็ไม่ต่างจากคุณหมอครับ แต่ผมเสียมากกว่าคือเสียหมาครับ

อีกอย่างถ้าเมียรู้คงเสียชีวิตแน่