โอกาสทองในรอบทศวรรษ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
Stock Broker
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 1

สงสัยมานานแล้วว่านักลงทุนที่รอดตายจากการซดต้มยำกุ้งอาบยาพิษเค้าทำได้ยังไง

ตอนนี้ได้โอกาสพิสูจน์ด้วยตัวเองซะที

ใครรอดรอบแฮมเบอร์เกอร์อาบยาพิษนี้ อีก 2-3 ปีมีหวังได้เป็นตำนานสำหรับนักลงทุนรุ่นใหม่ในตอนนั้น

หวังว่าผมจะได้เป็นหนึ่งในตำนาน  :wink:
V_accy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 2

ขอลงชื่อด้วย
หวังว่าอีก2-3ปีมาดูกระทู้นี้แล้วจะยังยิ้มได้ :8)
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 863

โพสต์ที่ 3

ตอนนี้แค่ครึ่งทางของรอบนั้น แต่รอบนี้ลงเร็วกว่าครับ รอบที่แล้วลงเกือบๆ 2 ปี
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
สวนหย่อม
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ยุคโลกาภิวัฒน์ ขึ้นลงเร็วจังครับ
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
ภาพประจำตัวสมาชิก
tungaoo

โพสต์ที่ 5

ขอลงชื่อไว้ด้วยคน
หวังว่าผมคงได้เป็นคนหนึ่งในบรรดาผู้รอดชีวิตนะครับ
:D
tummeng

โพสต์ที่ 6

มาลงชื่อด้วยคนครับ งวดนี้ยาวแน่ๆๆ
Unexpected

โพสต์ที่ 7

ลงชื่อด้วย ... ตอนนี้ยังพอหายใจได้อยู่คับ :D แต่ถ้าถึงซัก 300 ก็ไม่แน่
anakinnet

โพสต์ที่ 8

ด้วยคนครับ :D
In the long run, We are all dead.
house

โพสต์ที่ 9

ลงชื่อด้วย

เลเวลจะพอมั้ยน้อ บอสตัวนี้เก่งเหลือเกิน :lol:
ทำให้เต็มที่ เพื่อจะไม่เสียใจภายหลัง
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 222

โพสต์ที่ 10

ป๋าโซรอสบอกให้หนังสือเล่มใหม่เค้าว่ารอบนี้พอ ๆ กับ
Great Depression ปี 1930 เลย

งี้แปลว่าหลายทศวรรษเลย ดีนะเนี่ยไม่ได้เริ่มลงทุนในเมกา ไม่งั้นคงแหลก

แต่แม็คโดนัลมันมีทั่วโลกแล้วล่ะสิ ไม่เหมือนปี 1930

แบบนี้ไม่รู้ว่าพอพะอืดพะอมเหมือนต้มยำรึเปล่า (ที่แน่ ๆ เลี่ยนกว่าแน่ ๆ 555)

แล้วรอบนี้สงสัยต้องไปอ่านหนังสืออีกเยอะ
เพราะเ้ค้าบอกว่าทฤษฎีต่าง ๆ จะล้าสมัยไปมาก เมื่อผ่านยุคนี้ไป

หวังว่าความรู้ที่มีอยู่คงเหลือไว้ใ้ช้ได้บ้าง
TIARA

โพสต์ที่ 11

รอบนี้คิดว่าจะเร็วกว่าต้มยำกุ้งนะคะ  เเละคงไม่เลวร้ายเเบบ
ปี 1930   คิดว่าคงลงไปประมาณช่วง 350 - 450
Kuruni

โพสต์ที่ 12

อย่างนี้แหละครับที่อยากเจอ เอาด้วยคน :D ให้มัรู้ไปว่าจะตาย :lol:
aonanfield

โพสต์ที่ 13

ขอลงชื่อด้วยคนครับ
ประสบการณ์อันล้ำค่าอย่างนี้
KB

โพสต์ที่ 14

บางคนบอกเป็นวิกฤต บางคนบอกเป็นโอกาส แต่ผมก็ว่านี้มันโอกาสทองในรอบ 10 ปีจริงๆ หลายคนใจสั่นและมั่นมันใจกับสิ่งที่ตัวเองได้ลงทุนไป จากคนที่เคยคิดว่าจะลงทุนยาว ทะยอยซื้อเรื่อยๆ ตอนนี้กลับคิดว่าตัวเองทำผิดรึเปล่า มองย้อนไปก็คิดว่าผิดพลาดอย่างนั้น ผิดพลาดอย่างนี้ รู้งี้......... จิตใจเริ่มไม่มั่นคงกันแล้ว ทั้งที่ราคาหุ้นของบริษัทเดิมๆ ที่เราคุ้นเคย ที่เราเคยศึกษามาอย่างดีว่าอีก 5ปี 10ปี มันก็จะไม่เจ้ง ซึ่งแต่ละตัวน่าซื้อกว่าเดิมตั้งมาก

ตั้งสติหน่อยครับสำหรับคนที่หลงไปกันราคาหุ้นที่ตกลง และภาวะตลาดตอนนี้ นี่มันโอกาสทองจัดๆ อย่างลืมความตั้งใจแรกๆ ที่คุณพยายามที่จะลงทุนระยะยาว นี่เป็นส่วนหนึ่งของทางเดินที่จะไปถึงเป้าหมาย ถ้ามันง่ายความสำเร็จก็คงไม่น่าชื่นชม แต่ถ้าผ่านจุดนี้ไปได้แล้ว เมื่อคุณหันกลับมามองข้ามหลัง มันจะมีเรื่องราวที่น่าภูมิใจอยู่มากที่เราอดทดไปได้ถึงจุดนั้น หลักการลงทุนแบบเน้นคุณค่านั้นอ่านกันได้ เรียนรู้กันได้ ที่สำคัญที่สุดคือต้องควบคุมอารมณ์ให้ได้ ไม่ตามฝูงชน เลือกลงทุนกันแบบเน้นๆ ไปเลย ไม่มีคำว่าสาย

ที่ผ่านมาราคาหุ้นล่วงลงอย่างรวดเร็ว แต่เมื่อสิ่งเลวร้ายผ่านพ้นไป ราคาหุ้นพื้นฐานดีก็จะขึ้นกระฉูดอย่างรวดเร็วจะมีซักกี่คนที่ตามทัน จะรู้ตัวอีกทีก็เมื่อเหตุการณ์มันผ่านไปแล้ว อย่าเสียเวลากับการคาดเดาตลาดเลยครับ มาเน้นที่วินัยทางการลงทุนดีกว่า
WorriedInvestor

โพสต์ที่ 15

มาลงชื่อด้วยคนครับ ซื้อเดือนละครั้ง มาสองปีแล้ว และคงจะทำต่อไปจนกว่า จะหาเงินมาซื้อไม่ได้แหละครับ เดือนนี้ดีหน่อยที่ซื้อของได้ราคาถูก หวังว่า นายตลาดคงให้โอกาสผมซื้อหุ้นราคาถูกได้หลาย ๆ เดือนนะครับ จากนั้นจะขึ้นไปถึงไหนก็แหล่วแต๊คร้าบ
densin

โพสต์ที่ 16

ลงทุนปีแรก ถือโอกาสเอาประสพการณ์ถือหุ้นเต็มพอร์ท ข้ามหุบเหว
ขาดทุนไม่ว่า ซื้อความภาคภูมิใจ  :twisted:
i_sarut

โพสต์ที่ 17

:cheers:
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 18

ลงต่อถึง 375 ฟันธง

(เดามั่ว แต่ถ้าถูกก็ดัง อิอิ)  :B
OutOfMyMind
ผู้ติดตาม: 30

โพสต์ที่ 19

ถือหุ้นไว้เต็มพอร์ต ลบไปแล้ว 27% แต่ผมยังคงถือต่อไป
ไม่ใช่เพราะเสียดายไม่กล้า cut loss
แต่เพราะมั่นใจว่าเราวิเคราะห์บริษัทมาดีแล้ว ถ้ามีเงินก็ยังจะซื้อเพิ่ม
หวังว่าจะรอดชีวิตจากวิกฤตินี้นะ

ปล. ตอนนี้อิจฉาคนที่ถือเงินสดมากครับ
บทความดีดีสำหรับนักลงทุนเน้นคุณค่า
https://www.facebook.com/OutOfMyMindOnValueInvestment
kornjackrit

โพสต์ที่ 20

ขอร่วมเป็นส่วนหนึ่งด้วยครับ

ตอนนี้รอช้อนเต็มที่เลยครับ อิอิ

:D  :D  :8)  :8)
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
nw108

โพสต์ที่ 21

:D

ลงทุนระยะยาวครับ ซื้อเพิ่มสมำเสมอ (เเม้ว่าจะรู้สึกเสียดายที่ขาดทุนจากราคาที่ตกลงมามาก) ตามกำลังทรัพย์ เพราะเวปนี้สอนผมให้รู้ว่า การลงทุนไม่ใช้การเก็งกำไร เเม้ราคาหุ้นที่ผมถือจะลงมามากเเล้วเเต่ถ้าดูจากปันผลที่จะได้ในเเต่ละปีต่อเนื่องไป ผมยินดีถือยาวเเล้วลงทุนเพิ่มครับ (เงินที่นำมาลงทุนเป็นเงินเย็น ที่จะลงทุนได้อีกหลายปี)

:idea: NET-NET can save your ass.
zolomon
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 22

สู้ตายด้วยคนครับ

ขาดทุนวันนี้เพื่อสองเด้งในอีกสองปีข้างหน้า  :lol:
“If we wait for the moment when everything, absolutely everything is ready, we shall never begin.”
Ivan Turgenev
stocksindorm

โพสต์ที่ 23

กระทู้ประวัติศาสตร์ อีกซัก 10 ปี มาดูกัน ใครจะเหลือรอดไปมั่ง
เราจะโต้ เราจะโต
WinterWind

โพสต์ที่ 24

ผมลงชื่อด้วยคนครับ
โชคดีที่เป็นเงินเย็นเจี้ยบ จะรอดู ถือกินปันผล ไม่เกิน 10 ปียังไง
ผมก็ได้ทุนคืน 5555
ดูซิ 10 ปีมันจะกลับมาได้ไหม
GeneraX
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 25

ลงชื่อด้วยคนครับ

เส้นทางการลงทุนของผมเหลืออย่างน้อยก็ 50-60 ปีครับ (ถ้าไม่ตายเสียก่อน) ที่ผ่านมาทำผิดพลาดไปเยอะ แต่คิดว่าก็นำสิ่งนั้นมาเป็นบทเรียนเพื่อพัฒนาตัวเองต่อไป ซึ่ง ณ วันที่ตลาดถูกถล่มแบบนี้ ถ้าเทียบกับผลตอบแทนของผมแล้วก็ต้องนับว่าเป็นจุดเร่มต้นที่ไม่เลวร้ายจนเกินไปครับ

บทเรียนตรงนี้น่าจะเป็นบททดสอบที่ดีสำหรับนักลงทุนหน้าใหม่ แต่อายุยังน้อยๆแบบผมและเพื่อนๆอีกหลายคนครับ  :wink:
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
pegaxus

โพสต์ที่ 26

ตอนนี้นักเศรษฐศาสตร์หลายคนบอกว่า ยังมีปัญหาซ่อนอยู่ใต้พรม ที่จะโผล่มาอีกมาก ดัชนียังลงขนาดนี้ คาดไม่ถูกเลยว่าดัชนีลงไปที่เท่าไหร่ ตอนนี้ตำราไหนก็เอาไม่อยู่แล้วครับ แนวรับถูกพังจนหมด
Outside Investor
naris
ผู้ติดตาม: 57

โพสต์ที่ 27

มีความเห็นจากเพื่อนVIกลุ่มหนึ่งเริ่มคิดว่าจะขายก่อนแล้วกลับมาซื้อทีหลัง เพราะไม่มั่นใจในผลประกอบการในปีสองปีข้างหน้า
ส่วนผมเกือบ5ปีที่เล่นหุ้นมาเนี่ย ไม่เคยถือเงินสดนานเลย แถมกำไรจากธุรกิจส่วนตัวได้เพิ่มเข้าไปเกือบทุกเดือน ก็เพิ่งจะมาเว้นเอาประมาณปีที่ไปซื้อที่ดินแปลงหนึ่ง เลยคิดว่าจากนี้ไปอีก2ปีที่หุ้นยังไม่ไปไหน คงจะทำเหมือนเดิม เพราะดูดิ หุ้นปันผล10%เกลื่อนตลาด หุ้นมีแบรนด์ดีๆ ขายPEไม่ถึง10เท่าเพียบ หุ้นเกรดB PE4เท่าก็เยอะ
แต่ก็ต้องเลือกเอาที่คิดว่าจากนี้ไปปีสองปี กำไรไม่ลดมากหรือเพิ่ม และปันผลมากกว่า7% ก็คอยดู และมาลงชื่อผ่านวิกฤตคราวนี้ ว่ายอดเงินวันนั้นกับวันนี้จะต่างกันอยู่เท่าไหร่ :)
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
maqwid

โพสต์ที่ 28

ลงชื่อด้วยคนครับ  -27%  สงสัยจะยาว  :lol:
zax20

ขอลงชื่อด้วยคน

โพสต์ที่ 29

ขอลงชื่อด้วยคนครับ ตอนนี้พอร์ท -30% ไปแล้ว ครับ
ขอให้ทุกคนเข้มแข็ง และผ่านเหตุการณ์นี้ไปได้ด้วยดีนะครับ
Yod

โพสต์ที่ 30

ลูกอีสาน :
ตอนนี้แค่ครึ่งทางของรอบนั้น แต่รอบนี้ลงเร็วกว่าครับ รอบที่แล้วลงเกือบๆ 2 ปี
ผมมือใหม่ครับ แต่ก็คิดในแง่ดีว่าเป็นบทเรียนครับ
แดงทุกตัวในพอร์ตเลย
ตอนนี้คงกลับไปศึกษาใหม่ก่อน
แต่ว่าจะยังไม่เลิกลงทุนครับ
เอาเป็นว่า ขอลงชื่อด้วยคนนะครับ
โพสต์โพสต์