มาคัด SET100 เข้า watchlist กัน ณ 560 จุด

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
charnengi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

มาคัด SET100 เข้า watchlist กัน ณ 560 จุด

โพสต์ที่ 1

ผมคัด TOP เข้าตัวแรกละกัน เทรดที่ PE3 เท่ากว่าๆ
ROE ย้อนหลัง 20~%

ค่าการกลั่นในไทยควบคุมโดย ปตท ไม่น่าจะผันผวนมาก

ติดอยู่อย่างเดียว ผมไม่เข้าใจธุรกิจปิโตรเคมี TT

ผมว่าใครที่ทำการบ้านไว้น่าจะเอามาแชร์กันนะครับ

กระทู้นี้ขอเป็นความเห็นละกานครับ ไม่ต้องคิดจริงจัง ว่าใครมาปั่นมาทุบ จุดประสงค์แอบแฝง

ถูกผิดก็ไม่ว่ากันครับ
charnengi

โพสต์ที่ 2

ผมเดาว่า ฝรั่งกระหน่ำขายอีกวัน กองทุนซื้อหน่อยๆ รายย่อยรับกันหลังแอ่น
vivitawin
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

Re: มาคัด SET100 เข้า watchlist กัน ณ 560 จุด

โพสต์ที่ 3

charnengi เขียน:ผมคัด TOP เข้าตัวแรกละกัน เทรดที่ PE3 เท่ากว่าๆ
ROE ย้อนหลัง 20~%

ค่าการกลั่นในไทยควบคุมโดย ปตท ไม่น่าจะผันผวนมาก
ถ้าราคาน้ำมันลด จะมีผลทำให้มูลค่าสต็อคน้ำมันลดลงด้วยครับ
ซึ่งตอนที่ราคาน้ำมันสูงขึ้น งบจึงกำไรเพิ่มขึ้นมาก
แต่อย่างไรก็ดี ถือยาวๆ หลายปี ผมก็ว่าไม่แพง แต่จะมีตัวอื่นดีกว่าไหม
ตอนนี้มึนครับ เง้อ
007-s
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

charnengi เขียน:ผมเดาว่า ฝรั่งกระหน่ำขายอีกวัน กองทุนซื้อหน่อยๆ รายย่อยรับกันหลังแอ่น
อย่าเชื่อในสิ่งที่เห็นเสมอไป

รายย่อยรับซื้อหลังแอ่น ดิฉันไม่คิดว่าใช่นะคะ

การที่ดัชนีปรับลง แปลง่ายๆว่า คนขายมากกว่าคนซื้อ (เวลาขึ้นก็ตรงข้ามกัน)

แต่ยอดกระทบตอนเย็น ว่าใครซื้อเท่าไหร่ ขายเท่าไหร่ ก็อีกเรื่อง

รายย่อยบ้านเราส่วนมาก เป็นพันธุ์เล่นสั้นเสียส่วนใหญ่
ที่เห็นยอดสรุปเย็นเป็น ซื้อสุทธิ อาจหมายถึง คัทลอสมาตลอดทางที่รับ
...เช่น เช้าพี่เดย์เทรดจะใส่วัดดวงก่อนชุดนึง สมมติ 10 บาท พอลงมา 9.7 คัทออก พอ9.4 รับซื้ออีก พอ 9.1 คัทอีกครั้ง มาถึง 8.8 กะว่าเอาฟระ สงครามระหว่างวันครั้งสุดท้าย พอปิดกด 8.7 (หรือไม่กดก็ต้องมอบตัว เพราะกฏคือไม่ห่อของกลับบ้าน)

โดยสรุป พี่เดย์ท่านนี้ เจอตลาดเล่นไป 0.7 บาท ต่อหุ้น
หมายถึง คือยอดที่จ่าย ซึ่งหมายถึง "ซื้อสุทธิ"

ดังนั้น ไม่ต้องสงสัย ว่าคนจะพูดเป็นเสียงเดียวกัน ยอดรายย่อยซื้อสุทธิทีไร ตลาดขาลงทุกที

เพราะรายย่อย (ส่วนใหญ่) เป็นนักรบประเภทแนวโน้ม
ถ้าลง ก็รบไปถอยไป
ถ้าขึ้น ก็รบไปรุกไป

พี่หรั่งขายแน่ๆ ไม่มีข้อสงสัย
พี่กองประคองๆ ยันๆแล้วคาย ยันๆคายๆ ทำได้แค่นั้นละ กระสุนมีไม่มาก
ส่วนรายย่อย สู้ๆ เผ่นๆ สู้ๆเผ่นๆ

คนขายมากกว่าคนซื้อ คนซื้อหดมือกลับ ...ดัชนีจึงลง

:D
charnengi

โพสต์ที่ 5

เวลาฝรั่งขาย เอาเงินออกเป็น us dollar รึเปล่าครับเนี่ย

ผมว่าตอนนี้ถือ us dollar เสี่ยงกว่าหุ้นอีก พี่แกคิดจะพิมพ์ก้อพิมพ์
ค่าเงินบาทน่าจะแข็งนะผมว่า

ไม่รู้ว่าคิดแนวโน้มค่าเงินกันยังไง มอง TUF เข้า list อีกตัว

แม้สหรัฐชะลอตัว แต่การลด AD นี่เพิ่มอำนาจการแข่งขันเยอะเลย
kornjackrit
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 6

ผมว่า PTT , SCC , SCB น่าสนใจครับ
โดยเฉพาะ PTT  และ SCC ที่ธุรกิจค่อนข้าง Diversify

ถึงแม้ SCC ช่วงนี้ผลประกอบการจะไม่ค่อยดีแต่ราคาปัจจุบัน
คิดปันผล 11 บาท ก็ได้ ประมาณเกือบ 10 %

และหลังจากเพิ่มกำลังการผลิตเสร็จคงจะมีรายได้และกำไรเพิ่มขึ้น
ผมว่าราคาปัจจุบันค่อนข้างน่าสนใจครับ

ปล.แต่ผมติด SCC อยู่ราคาสูงเหมือนกัน เหอะๆ
ยังไงรอบนี้ผมคงซื้อเพิ่ม แต่ขอเวลาศึกษาธุรกิจมันให้มากขึ้นอีกหน่อย
:roll:  :roll:  :roll:
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
vivitawin
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 7

[quote="kornjackrit"]ผมว่า PTT , SCC , SCB น่าสนใจครับ
โดยเฉพาะ PTT
โพสต์โพสต์