น่าลงทุนไหมครับ ขอความเห็น

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
mid9blue
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ขอมุมมอง หุ้นเหล่านี้ ณ ราคา ปัจจุบัน ด้วยครับ

CPN     16.60
EGCO   62.50
MINT    11.20
TTW    4.32
UEC     3.12

กำลัง เปรียบเทียบ ข้อมูล
ROE, PE, PB, Dividend และ กระแสเงินสดอยู่ครับ
i_sarut
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

แล้วท่านเจ้าของกะทู้มีความเห็นยังไงมั่งครับ 5 ตัวนี้  :lol:
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
mid9blue

โพสต์ที่ 3

วันนี้
CPN ราคาเริ่ม ตัดค่าเฉลี่ย ขึ้นมาทำราคาสูงสุด ที่ 18.20

ดูดีมาบ้าง

แต่ หลังจาก ที่ถ้าต่อสัญญากับ การรถไฟ อีก 20 ปี

ยังคงต้องใช้ เงินในการปรับปรุง สถานที่ อีก 1200 ล้าน ทยอย

ลงอีก 3 ปี แบ่ง 40 30 30 % คาดว่าช่วง ปีแรก แรก คงยังไม่เห็นกำไร

แต่ในปีที่ 4 น่าสนใจครับ อัตราค่าเช่า ดีขึ้น

Central World ก็มี อัตราคนเดิน ที่จอดรถ เพิ่มขึ้น

แม้ว่ายัง มีการใช้จ่ายเรื่อง ค่า Marketing ในการแข่งขัน ( with Siam Paragon) ที่สูงก็ตาม

อีกตัวหนึ่งที่ ดูอยู่ CPNRF ปันผล ต่อปี ประมาณ 0.80

ตอนนี้ 8.10 ครับ  yield จะ 10 %
ภาพประจำตัวสมาชิก
pavilion

โพสต์ที่ 4

หุ้น 5 ตัวราคานี้ผมเห็นมีน่าลงทุนอยู่ 2 ตัวแต่ถือยาวนะครับ
GeneraX
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 5

ชอบ 2 ตัวเช่นกันครับ

ตัวนึงตกลงมาจนน่าซื้อมากแล้ว  แต่อาจยังลงได้อีก

ส่วนอีกตัวชอบพื้นฐานของธุรกิจมาก แต่ราคาตอนนี้ผมว่ายังไม่เข้าขั้นถูกครับ
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
kornjackrit

โพสต์ที่ 6

ผมขอเอาพูดเฉพาะตัวธุรกิจไม่นับผู้บริหารนะครับ
ผมชอบ 3 ตัวครับ ก่อนอื่นขอพูดถึงตัวที่ไม่ค่อยสนใจก่อนนะครับ

CPN ผมว่าราคายังแพงครับ การเติบในอนาคต
      ผมคิดว่าคงไม่มาก เพียงแต่พื้นฐานแข็งแกร่ง
      รายได้ค่อนข้างมั่นคง แตปันผลน้อยไปหน่อย
      ผมว่าตัวอื่นน่าสนใจกว่า

๊UEC ไม่ทราบข้อมูลครับ

EGCO   62.50
MINT    11.20
TTW    4.32

EGCO ผมว่าราคาลงมาเยอะมากครับ
แต่ดูเหมือนก็จะขึ้นยากเช่นกัน ถึงแม้ราคาจะถูกมากๆ
เพราะฝรั่งขายทิ้ง จากการที่หลุดจาก
ดัชนี MSCI ( ถ้าผมจำไม่ผิด )
และแผนการขยายกำลังการผลิตก็คงยังไม่มี
ความชัดเจนมากนักในระยะ 1-2 ปีนี้
เช่นเดียวกับหุ้นโรงไฟฟ้าอื่นๆ

โดยส่วนตัวผมค่อนข้างชอบ
ุธุรกิจที่รายได้มั่นคงแน่นอน และเพิ่มรายได้
ได้ตามเงินเฟ้อ เติบโตไม่ต้องมากก็ได้
โดยมากก็มักจะเป็นพวกธุรกิจสาธารณูปโภค
แต่ข้อเสียก็คือ ต้องลงทุนด้วยเงินจำนวนมาก
TTW เข้าเกณฑ์นี้โดยตรงเลยครับ
แต่ผมว่าราคายังค่อนข้างแพงอยู่
และดูจากที่นักวิเคราะห์ประเมินอัตราเงินปันผล 4-6 %
ผมว่ายังไม่ค่อยน่าสนใจ ณ ราคานี้
แต่โดยรวมผมก็ยังชอบธุรกิจของ TTW ครับ

MINT เป็นหุ้นที่ช่วงที่ผ่านมาได้รับผลกระทบเยอะ
เนื่องจากนักท่องเที่ยวที่ลดลง และเศรษฐกิจที่ชะลอตัว
ทำให้ยอดการเข้าพักโรงแรม และยอดขายอาหารลดลง
แต่พื้นฐานยังคงแน่นปึ๊กเหมือนเดิมไม่เปลี่ยนแปลง
ผมว่า MINT เป็นตัวนึงที่เมื่อไหร่สถานการณ์กลับมาเป็นปกติ
ต่างชาติคงจะเข้ามาซื้อแน่ๆครับ
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
mid9blue

โพสต์ที่ 7

ขอบคุณมากนะครับ :lol:
nasesus
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 8

ผมชอบ egco ตัวเดียวครับน่าซื้อมาก เพราะราคาต่ำกว่าbv แม้ในช่วง 1-2 ปีนี้กำไรอาจจะไม่โต แต่ปันผลระดับนี้ก็ถือว่าสูงมากน่าซื้อเก็บครับ
i_sarut
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 9

MINT กับ TTW ครับ

MINT ลงมาเยอะมาก ธุรกิจแข็งแกร่งจริง ตัวนี้ผมชอบจริงๆ  :lol:

TTW ระยะยาวผมว่าดีครับ ยังไงก็ไม่เจ๊ง
ตอนนี้พื้นที่แถวนั้น คนยังใช้น้ำบาดาลกันเยอะครับ(ข้อมูลจากกิมเอ็ง)   :lol:
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
GeneraX
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 10

[quote="GeneraX"]ชอบ 2 ตัวเช่นกันครับ

ตัวนึงตกลงมาจนน่าซื้อมากแล้ว
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
โพสต์โพสต์