ธนาคารโลกมีปัญหาแล้วธนาคารไทยละค่ะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
oilpaint
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ธนาคารโลกมีปัญหาแล้วธนาคารไทยละค่ะ

โพสต์ที่ 1

สหรัฐ แบสเติน เฟดีเม แฟดีแมค เลแมน AIG ...ฯลฯ
อังกฤษ ......,ฟอติส,B&B....ฯลฯ
เยอรมัน  HREG หรือ ไอโบ ชื่อผิดขออภัยค่ะ แล้วก้ออHSBC ปลดพนักงาน ไล่ไปไล่มา ปวดม่องงงง

ใครมีข้อมูลของธนาคารในไทย รบกวนด้วยนะค่ะ
(สงสัยจะรู้ ตอนล้ม แล้วก้ออ ลมจับ)
"ทุกอย่าง คือ การเรียนรู้ "
classy

โพสต์ที่ 2

เห็นข่าวแล้วมีแต่ข่าวร้ายกระหน่ำครับ

ผมจะไปโดดตึก แล้วครับ จะได้เงินประกันจาก AIG อิอิ
toon
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 3

ถ้าโดยทางตรงแล้ว ผมว่าธนาคารไทยน่าจะได้รับผลกระทบน้อยนะครับ เพราะหลังจากวิกฤติ ธนาคารกลางค่อนข้างเข้มงวดกับการนำเงินออกไปลงทุนต่างประเทศ เพิ่งมาผ่อนคลายกฏต่างๆ เมื่่ือประมาณ ปลายปีที่แล้วหรือต้นปีนี้เอง ทำให้ธนาคารไทยไม่น่าจะลงทุนในต่างประเทศมากนัก แต่ผลกระทบทางอ้อมยังไม่สามารถคาดการณ์ได้ เพราะมีตัวแปรหลายตัวมากครับ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 4

วิกฤตครั้งนี้  สถาบันการเงินใหญ่ๆก็ล้มให้เห็น

แต่วิกฤตในไทย  ธนาคารยักษ์ใหญ่ของเราก็สามารถยืนโต้มาได้จนถึงทุกวันนี้แฮะ  ไม่ว่าจะเป็น  BBL  KBANK  SCB  KTB  

จะมีก็แต่บงล.ใหญ่ๆที่ล้ม  แต่ธนาคารเป็นธนาคารเล็กเกือบทั้งหมด
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
ภาพประจำตัวสมาชิก
naris
ผู้ติดตาม: 64

โพสต์ที่ 5

[quote="chatchai"]วิกฤตครั้งนี้
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
Wang yun fat

โพสต์ที่ 6

คงต้องขอบคุณ กฏหมายไดโนเสาร์ของ Bot
ที่ทำให้ธนาคารไทยไม่สามารถลงทุนตราสารฟองสบู่ที่เมืองนอก ทำให้รอดชีวติมาได้  :o
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 7

จากประสบการณ์ในการทำงานด้านสินเชื่อช่วงวิกฤตปี 40

บริษัทที่รอดพ้นหายนะได้อย่างสบายเป็นบริษัทห้างร้านที่บริหารแบบเถ้าแก่

ส่วนบริษัทที่เจ๊งเกือบทั้งหมด  ก็เป็นบริษัทที่ดูโก้หรู  บริหารงานโดยคนรุ่นใหม่  รู้จักการกู้เงิน BIBF

สุดท้ายบริษัทห้างร้านกลุ่มแรกก็เป็นกลุ่มที่มีเงินสดเหลือมากมาย  นำออกมาซื้อที่ดินแปลงงามๆที่ธนาคารยึดมาจากลูกหนี้ในราคาที่ต่ำมากๆ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Stock Broker
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

[quote="chatchai"]จากประสบการณ์ในการทำงานด้านสินเชื่อช่วงวิกฤตปี 40

บริษัทที่รอดพ้นหายนะได้อย่างสบายเป็นบริษัทห้างร้านที่บริหารแบบเถ้าแก่

ส่วนบริษัทที่เจ๊งเกือบทั้งหมด
anakinnet

โพสต์ที่ 9

รออีกเดือนสองเดือนน่าจะรู้นะครับ

ที่เราเสียหายจาก CDO น้อยเป็นเพราะว่าความโชคดีของเรา ที่เราไม่มีเจ้าหน้าที่ๆเชียวชาญทางด้านนี้เลยไม่ได้ไปซื้อกับเค้า ถือว่าเป็นความโชคดีบนความไม่รู้ครับ

อีกประเด็นคือ เราพึ่งจะเปิดให้ธนาคารไปลงทุนกันในต่างประเทศก็เมื่อตอนบาทแข็งเอาๆ ถ้าเราเปิดก่อนหน้านี้นานอีกสักหน่อย ก็คงเจ๊งเหมือนกันนะครับ
In the long run, We are all dead.
เทียหยก

โพสต์ที่ 10

ธนาคารเราไม่มีเหตุผลที่จะล้มครับ คุณภาพหนี้ก็ยังดีอยู่(ดีกว่าที่เคยเป็นด้วย แถมมีกำไรจากการบังคับขายประกันชีวิต...)

บอกว่าไม่มีปัญหา แล้วอยู่ดีๆ ล้มขึ้นมาดื้อๆล่ะ ?
(อาจจะล้มได้ครับถ้า อัลเคด้า ขับเครื่องบินมาชนตึก... แต่ตึกล้ม ธนาคารก็แค่กำไรลดลงมาเท่านั้นเอง)
อย่างน้อยผม หรือเพื่อนผม ต้องโดน lay off ออกมาบ้างครับ ก่อนจะล้ม
ไม่ต้องกังวลมากไป ผมโดน lay off เมื่อไรจะแจ้งให้ทราบครับพี่น้อง :)
โพสต์โพสต์