ความต่างและความเหมือน ต้มยำกุ้งและ แฮมเบอร์เกอร์ไครซิส !!!!

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
sai
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 291

ความต่างและความเหมือน ต้มยำกุ้งและ แฮมเบอร์เกอร์ไครซิส !!!!

โพสต์ที่ 1

ผมเพิ่งเข้ามาลงทุนในตลาดได้ไม่ถึงปีดีน่ะครับ เลยมาไม่ทันช่วง ต้มยำกุ้ง อยากสอบถามพี่พี่ในนี้ดังต่อไปนี้ครับ
1 พี่พี่ที่เคยผ่านช่วงต้มยำกุ้งมา ณ.ขณะเวลานั้นได้ทำการลดพอร์ทการลงทุนหรือไม่ และ ครั้งนี้พี่ได้ทำการลดพอร์ทลงหรือไม่ครับ เพราะอะไรครับผม
2 ครั้งที่เกิดต้มยำกุ้ง ตลาดไม่ได้ลงที่เดียวใช่ไหมครับ เพราะเห็นว่าลง จาก 1700 มาที่ 800 ก่อนและ ค่อยลงจาก 800 ไปจนถึง 200 กว่ากว่า สถาณะการณ์ของบริษัทจดทะเบียนตอนนั้นต่างจากตอนนี้มากไหมครับหายถึงกำไรของบริษัทจดทะเบียนน่ะครับว่าในครั้งที่จาก 1700 มา 800 ลดลงเยอะหรือเปล่าหรือยังไม่ได้ลดลงมาก  แต่ผลกำไรมาลดลงจริงจริงตอนช่วง 800 ลงไป 200 กว่าใช่หรือไม่ครับ ขอบคุณครับ
Small Details Make a Big Difference
SaKaEi
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

เข้ามารอฟังด้วย ตอนนั้นพึ่งจะ ม.ต้นเอง  :roll:

แต่จาก 1700 มันเด้งไปมาแถวๆ 1200++ อยู่ปีกว่าๆ แล้วค่อยลงมา 200 นิครับ แทบจะไม่ได้หยุดที่800 เลยนิ  :?:
กาละมัง
Verified User
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 3

เกี่ยวกับวิกฤตต้มยำกุ้งนั้น ผมก็ได้เคย post ความเห็นไปบ้างแล้ว  คุณ chatchai ก็ได้เคยให้ข้อมูลที่ดีมากมาย  อยู่ในหัวหมวด value investing นี้แหละครับ อยากให้ลองหาอ่านดูนะครับ

อย่างไรก็ดี  ในความเห็นผม วันนี้สรุปได้ดังนี้

ปัญหาต้มยำกุ้งกระทบเศรษกิจประเทศไทยมาก ๆ  แต่แทบไม่กระทบต่อประเทศอื่นเลย  โดยเฉพาะอย่างยิ่ง USA (ข้อมูลค่อนข้างมาก วิเคราะห์ได้ง่ายเพราะว่าทุกอย่างจบหมดแล้ว)

วิกฤตครั้งนี้ กระทบต่อ USA มากมาย ๆ เหลือคณา  แต่ผลกระทบโดยตรงต่อไทยน้อยมาก  กระทบทางอ้อมต้องดูต่อไป  การวิเคราะห์ต่อไปค่อนข้างยากกว่าขึ้นอยู่กับการบริหารจัดการของ FED, congress ว่าจะเป็นอย่างไร ฯลฯ

ถามว่าวิกฤตครั้งนี้  ระยะสั้นจะกระทบไทยจะมากน้อยแค่ไหน  ผมว่าอยู่ที่การบริหารจัดการของกระทรวงการคลัง กับ ธปท  ผมเห็นว่าขอเพียงจัดเตรียมเงินดอลลาร์ และบาท ให้เพียงพอกับการถอนหรือโอนเงินออก ก็ไม่น่าจะสร้างปัญหาให้กับระบบเศรษฐกิจแต่อย่างไร

ส่วนในระยะยาวขึ้นอยู่กับประเมินว่า วิกฤตนี้ USA จะแก้ปัญหาอย่างไร ซึ่งจะส่งผลกระทบต่อค่าเงินและการส่งออกของไทยอย่างไร

สรุปแล้วผมว่าวิกฤตครั้งนี้ส่งผลต่อความเชื่อมั่นและราคาหุ้นของบริษัทจดทะเบียน  แต่ไม่กระทบต่อผลประกอบการครับ......ขณะที่วิกฤตครั้งที่แล้วกระทบกับผลประกอบการเต็ม ๆเลยครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
sai
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 291

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับพี่กาละมับ :cool:
Small Details Make a Big Difference
โพสต์โพสต์