ผมขึ้นรถผิดหรือเปล่าครับ ช่วยกันcomment หน่อยครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
heng1234
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ผมขึ้นรถผิดหรือเปล่าครับ ช่วยกันcomment หน่อยครับ

โพสต์ที่ 1

คือว่ากะว่าไม่ซื้อ ทำไปทำมาก็ดันไปซื้อ ci 4.82 ubc 17.10 delta 29.25 stecon4.92 วันนี้เห็นหุ้นขึ้นน่าดูแต่ของผมไม่ไปกับเขาเลย รบกวนพี่ๆช่วยกันแนะนำหน่อยนะครับ รู้สึกหวิวๆ ในใจผมกะว่าจะขายออกบางตัวภายในอาทิตย์หน้า พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยนะครับ :lol:
CK
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 2

• CI เท่าที่ทราบเป็นหุ้นเก็งกำไร อาจจะไปได้ 6 บาทถ้า SET ลากไปถึง 450 หรือมากกว่า
  • UBC ระยะยาวพอไปได้ แต่ถ้า SET ลงน่าจะลงตาม
  • DELTA รอปันผลก็ไม่น่าเกลียด แต่พึ่งแนะนำน้องที่ออฟฟิศให้ขายไปเองครับ upside ไม่มาก
  • STECON อื้ม มองไม่ออกครับ
heng1234

โพสต์ที่ 3

:lol: แปลว่า เราควรถือต่อไปใช่ไหมครับ และตอนนี้ผมสนใจจะเก็น NBANK ขอคำแนะนำ หน่อยครับ เหตุผลที่ผมสนใจคือมันราคาใกล้พาร์คือวันนี้ 11.00 อะครับ ไม่รู้ว่าไอ้ที่ออกหุ้นกู้มาหมื่นล้านจะมีผลกระทบมากน้อยแค่ไหนครับ
genie
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 4

เอ๊ะคุณheng1234นี่ใช่ที่ไปอบรมอาสาพิทักษ์สิทธิรึเปล่าครับ
heng1234

โพสต์ที่ 5

ไม่ใช่ครับ ผมยังไม่เคยไปไหนกะใครเลย
เมธา

โพสต์ที่ 6

โดยส่วนตัว ผมว่า STECON หนี้ระยะสั้นเยอะ + ราคาขึ้นมาสูงพอควรแล้วนะ

ขอให้โชคดี.
ภาพประจำตัวสมาชิก
yoyo
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 159

โพสต์ที่ 7

อาสาพิทักษ์สิทธินี่ผมไปครับ
genie
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 8

เออ...พี่จำผิดเองต้องเป็นน้องyoyoสินะ โอยช่วงนี้มึนๆยังไงไม่รู้เห็นแมงเม่าบินว่อนตาลายไปหมดเลย ช่วงนี้บอกตรงๆกระแสเกร็งกำไรแรงจริงๆเหมือนอย่าที่Buffetว่าไว้ ช่วงที่GreedingมากๆVIยิ่งต้องระวัง ไม่อย่างั้นพรึบ(ไฟท่วมตัว)
BPT

โพสต์ที่ 9

ทั้งหมดนี้ ผมว่ามีแค่ DELTA เท่านั้นเองที่จะจ่ายปันผลได้เป็นเนื้อเป็นหนัง ตัวอื่นๆไม่คิดว่าจะจ่ายปันผลได้ ดังนั้นก็ต้องรอวัดดวงว่าเจ้ามือเขาจะเล่นหรือยัง แม้กระทั่ง DELTA เองก็ต้องคอยติดตามว่าการไปซื้อโรงงานเพิ่ม (จำไม่ได้ว่าที่ไหน) จะเอาเงินจากไหน ถ้าใช้เงินจากการดำเนินงานก็อาจจะจ่ายปันผลปีนี้น้อยลง (หรือไม่จ่ายเลย?) ถ้าจะว่าไป หาก DELTA ไม่แน่นอนแบบนี้ ไปซื้อ CCET อาจจะดีกว่า จ่ายปันผลน่าจะได้สัก 3 บาท (ค่อนข้างคงที่ทั้งรายได้ กำไร และประวัติการจ่ายปันผล) บางทีอาจจะจ่ายกลางปีครึ่งหนึ่ง ราคาตอนนี้ก็ได้ yield เกือบ 10% สนใจมั้ยละครับ
ประจวบ

โพสต์ที่ 10

ผมว่าถ้าจะลงทุนแบบvi ควรจะมอง"ความแน่นอนของผลกำไรของธุรกิจ"ที่เราจะไปร่วมหัวลงโรงด้วยครับ ก็ไม่ยากโดยการดูประวัติผลกำไรและการจ่ายปันผลย้อนหลังไปหลายๆปี + ชนิดของธุรกิจที่ไปลงทุนว่าไม่ใช่ดีบางปีหรือไม่ยั่งยืน ถ้าต้องคอยดูข่าวดูกระแสไปเรื่อยๆเพราะธุรกิจไม่แน่นอนอาจเป็นการร่วมหัวลง"โลง"แทนนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
Mon money
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 11

พี่หมอทำไม่ไม่log inละครับ
คุณheng ผมว่าลองใจเย็นๆแล้วค่อยๆเลือกจะดีมากเลยครับ สงสัยมาถามกันได้จะช่วยบอกกัน หลายหัวดีกว่าหัวเดียวครับ
thanwa
ผู้ติดตาม: 20

โพสต์ที่ 12

เห็นด้วยกะคุณมนครับว่าหลายหัวดีกว่าหัวเดียว
แต่คุณ heng นะไม่เลือกขึ้นรถหวานเเย็นขบวนเดียวกับผม ก็เลยไม่ค่อยจะมีข้อมูลมากนัก

อ้อ มีอย่างนึงที่กรุงเทพธุรกิจที่ลงไปก่อนหน้า ถ้าจำไม่ผิด ผู้บริหารของ UBC ติดอันดับที่ได้ผลตอบแทนสูงสุดด้วย ส่วนตัวผมชอบบริษัทที่ทำกำไรให้ผู้ถือหุ้นเยอะๆ ผู้บริหารมีผลตอบแทนพอสมควรครับ ขออย่างนี้ก็แล้วแต่คนจะมองนะครับ
ล็อคหัวข้อ