ฟัง เจาะวิกฤตพิชิตโอกาสตีแตกตลาดหุ้น เสาร์4ตค

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
เด็กใหม่ไฟแรง
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 15

ฟัง เจาะวิกฤตพิชิตโอกาสตีแตกตลาดหุ้น เสาร์4ตค

โพสต์ที่ 1

งานวันตลาดนัดผู้ลงทุนไทย
4 ตค 51 13-17 น. ตลาดหลักทรัพย์แห่งประเทศไทย
13-15 น. กลยุทธทำกำไรจากวิกฤตการเงินโลก
             โดยทีมงาน บล.กสิกรไทย นำโดย กวี ชูกิจเกษม
15-17 น. เจาะวิกฤตพิชิตโอกาสตีแตกตลาดหุ้น (พลาดไม่ได้)
              ดร.นิเวศน์ เหมวชิรวรากร
              ศ.ดร.ประสิทธิ์ ประพิณมงคลการ กทช (สื่อสารโทรคมนาคม)
              สภาอุตสาหกรรม (อุตสาหกรรมรุ่ง-ร่วง)
              สถาบันปิโตรเลียม (พลังงานโดยเฉพาะ)
ดำเนินรายการโดย ดร.ไพบูลย์ และ อ.เสน่ห์
แจกฟรี CD "บริหารเงินลงทุนหุ้นอย่างไรให้เป็นสุข"
โดย. ดร.นิเวศน์ หมอสามัญชน คุณฐิตินาถ ดร.สมจินต์
และจับสลากแจกฟรี หนังสือตีแตก (พร้อมลายเซ็นพิเศษ) 25 เล่ม
จองที่นั่งฟรีด่วนนะครับ  23-237-1992-3
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV

จองที่นั่งโทร 02-237-1992-3

โพสต์ที่ 2

ขอแก้ไขเบอร์จองที่นั่งนะครับ 02-237-1992-3
ดู clip รายการ money talk ย้อนหลังได้ที่
http://www.facebook.com/MoneyTalkTV

โพสต์ที่ 3

วันจันทร์นี้รีบจองด้วยนะครับ เพราะเหลือที่นั่งนิดเดี่ยวแล้วครับ
...
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณครับ
แมงเม่าบินเข้ากลางใจ
lin

โพสต์ที่ 5

ไปมาคราวที่แล้ว จำได้ว่า เดือนตุลาจะเน้น tfex นะคะ

คราวนี้ มีขนมเลี้ยงด้วยล่ะ  :)
ภาพประจำตัวสมาชิก
mario
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 12

โพสต์ที่ 6

พลาดไม่ได้ครับ  :cool:
The basic ideas of investing are to look at stocks as business,
use the market's fluctuations to your advantage,
and seek a margin of safety.

Investing is not about big returns ,it's about safety of principal and satisfactory returns.

โพสต์ที่ 7

วิกฤตขนาดนี้แล้ว พี่ๆต้องมาฟังนะครับ
ผมเสนอว่าจบงานแล้ว พาตัว ดร.นิเวศน์ไปคุยกันแบบกันเองต่ออีกสักเล็กน้อยก็ดีนะครับ
ส่วนพี่ๆที่ยังไม่ได้จองที่นั่งรีบนะครับ
Jeng
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 8

ไปด้วยคนดิ น้องไฟแรง ( แซว )

เดี่ยววันนี้จะโทรไป อิอิ
อกาลิโก

โพสต์ที่ 9

ขอความกรุณา ช่วยมาเล่าให้ฟังด้วยค่ะ

ช่วงที่อ.ดร.นิเวศน์ พูดนะค่ะ

ขอบคุณค่ะ
อกาลิโก
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 10

ยังจองทันไหมเนี่ย

ยังไงก็จะลองโทรไปพรุ่งนี้เช้านะครับ

โพสต์ที่ 11

ยังเสริมเข้าไปได้ครับ โทรไปได้เลยครับ
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 12

ไม่ทันแฮะ

เขาบอกต้องไปรอหน้างาน  :(

อยากถามคนที่เคยไปว่า ปกติงานแบบนี้คนไปจริงๆเยอะไหมครับ

ที่นั่งเต็ม แล้วพอจะมีที่ให้ยืนบ้างไหมเนี่ย

โพสต์ที่ 13

ยืนยันครับว่าคนไปแยะ แต่ก็ยืนยันครับว่าหากไปหน้างานและไปเร็วสักหน่อยเช่น 12.30 น.  อดทนเข้าแถวนิดนึง  ก็จะได้เข้าไปแน่นอนครับ เพราะคนที่จองบางทีไม่มา หรือมาสาย ก็ถือว่าสละสิทธิ์
มดน้อยในไร่ส้ม

ใครไปมาแล้วมาเล่าสู่กันฟังมั่งครับ

โพสต์ที่ 14

ตั้งใจจะไปเหมือนกันครับแต่พอดีมีงานด่วนเข้าแบบสายฟ้าแลบจริงๆ
(ขณะที่ผมพิมพ์นี่ผมก็ยังอยู่ที่ทำงานอยู่เลยครับ  T-T....) ใครได้เข้าไปฟังรบกวนสรุปใจความสำคัญๆมาสู่กันฟังสักนี้ดสสส ได้มั้ยครับ...  :wink:
อนาคตที่ดีเป็นของคนขยันทำการบ้านและอดทนต่อสถานะการณ์บนกระดานหุ้น :)
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 15

ถามหน่อยครับ คนที่นั่งใกล้ๆ คนนี้หรือเปล่าครับ  :shock:
http://seedang.com/stories/6621
ถ้าไม่ใช้ก็ฟังเพลงไปนะครับเพราะดี
MindTrick

โพสต์ที่ 16

[quote="MO101"]ถามหน่อยครับ คนที่นั่งใกล้ๆ คนนี้หรือเปล่าครับ
^
"เมื่อคุณเริ่มทำสิ่งที่รักแล้ว วันต่อๆไปก็จะไม่ใช่การทำงาน"..Brian Tracy
state exact goal/then analyze what fail the goal/then act/if you don't start/dream still be a dream
หุ้นไม่ใช่แค่เศษกระดาษ มันมีคนทำงานจริง
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 17

ผมไปมาครับ ต้องขอบคุณพี่นริศมากครับ

ที่ให้ผมไปแทนในชื่อที่พี่จองไว้  :bow:

บรรยากาศของงานคึกคักมากครับ คนไปกันเยอะจริง ๆ

มีทั้งคนนั่งเก้าอี้ นั่งพื้น และยืนครับ แถมยังมีถ่ายทอดไปอีกห้องด้วย

เนื้อหาที่พูดนั้นเกี่ยวกับผลกระทบของ วิกฤติการเงินสหรัฐเป็นหลักครับ

โดยมีการกล่าวถึงสาเหตุที่มาของวิกฤติ ได้ความรู้มากเลยครับ

มีการวิเคราะห์ผลกระทบที่เกิดกับประเทศไทย ได้ใจความว่า

ในระยะสั้น จะกระทบกับธุรกิจโดยตรงไม่มาก ต้องรอดูสถานการว่า

เงินที่ทุ่มไป 7 แสนล้านสามารถช่วยได้แค่ไหน

มีการเปรียบเทียบกับกรณีญี่ปุ่นที่ทุ่มเงินไปแก้ปัญหา โดยคิดว่าพอ แต่จริง ๆ ไม่พอ

จึงทำให้ปัญหายังเรื้อรังมาจนวันนี้

สหรัฐก็อาจจะเจอเหตุการเช่นนั้นได้เหมือนกันจึงต้องระวังให้ดี

จากนั้นได้มีการชี้ให้เห็นว่าวิกฤติที่เกิดขึ้น ไม่ได้มีผลกับธนาคารพาณิชย์เลย

แม้แต่ในอเมริกาเองก็ตามจะเห็นได้ว่าที่ล้ม ๆ กันอยู่เป็นฝั่งวาธณกิจ

โดยที่ฝั่งธนาคารพาณิชย์คอยเข้าไปอุ้มหรือซื้อกิจการ

ดังนั้นหุ้นกลุ่มธนาคารพาณิชย์นั้นน่าสนใจหากราคาตกลงมามาก

สุดท้ายมีการแนะนำให้สะสมหุ้นปันผลดี ๆ ไว้ในพอร์ทโดยได้แนะนำมาบางตัว เป็นอันจบช่วงแรก

ช่วงที่สอง เป็นการพูดถึงกลุ่มอุตสาหกรรม โดยเริ่มจาก ส่วน กทช.

ได้อธิบายถึงแนวทางการจัดสรรค์ความถี่สัญญาณ และอุปสรรค

ของเครือข่าย 3G สรุปใจความได้ว่า

1 ประเด็นความเป็นเจ้าของธุรกิจอยากให้เป็นของบริษัทไทย (ที่ต่างชาติถือหุ้นได้ไม่เกิน 49%)
 โดยหากเปิดประมูลเสรีบริษัทไทยน่าจะแพ้แน่นอน

2 แต่หากเป็นบริษัทไทยได้ ก็ต้องใช้เงินลงทุนมาก รวมทั้งหมด ทุกเจ้า
 ประมาณแสนกว่าล้านบาท ซึ่งต้องไปกูเงินธนาคารพาณิชย์
 จึงอาจหาเงินมาลงทุนได้ไม่พอ เพราะธนาคารพาณิชย์จะขาดสภาพคล่องได้

3 อยากให้มีการร่วมทุนกันแต่คงทำได้ยาก
 ทำให้ไม่มั่นใจว่า

ต่อมาเป็นการวิเคราะห์จากสภาอุตสาหกรรม

โดยมีการพูดถึงกลุ่มปิโตรเคมีที่ราคาหุ้นลงมาต่ำเกินจริง ถึงแม้อยู่ในวัฏจักรขาลง

เนื่องจากวัฐจักรยังไม่ได้ลงมามาก แต่ราคาลงมาล่วงหน้าเยอะเกินไป

โดยชี้ให้เห็นค่าสเปรดที่ยังอยู่ระดับ 700 กว่าเหรียญ

แต่ราคาลงมาเท่าตอนที่ค่าสเปรดอยู่ที่ 300 กว่าเหรียญของรอบก่อน

และได้แนะนำว่าในวัฏจักรขาลงนี้

ธุรกิจปิโตรเคมีปลายน้ำและธุรกิจที่ใช้วัตถุดิบปลายน้ำจะได้ประโยชน์

เพราะต้นทุนต่ำลงในขณะที่สินค้ายังเป็นที่ต้องการอยู่ เช่น ท่อน้ำ ขวดพลาสติก หีบห่อ

มีการพูดถึงกลุ่มพลังงานมีการคาดการว่าน้ำมันจะไปทางนั้นทางนี้ เป็นไปได้ 2 แบบ

ซึ่งตรงนี้ผมไม่ค่อยได้สนใจเท่าไหร่

แต่สรุปก็คือ กลุ่มพลังงานน่าสนใจเพราะราคาพลังงานน่าจะกลับมาสูงต่อ

กลุ่มเดินเรือค่าระวางลงมาเกือบต่ำสุดของรอบก่อนแล้วน่าเข้าไปลงทุน

และอื่น ๆ จำไม่ได้แล้วครับ

ช่วงสุดท้ายเป็นท่าน ดร.นิเวศน์ ได้กล่าวถึงสภาพตลาดหุ้นไทย

เหมือนกับคนบ้านข้าง ๆ เขาป่วยเราต้องการเงินด่วน

จึงมาขายบ้านให้เรา ตรว ละ 3 หมื่น

แต่เรารู้ว่าที่แถวนั้นราคาอยู่ที่ ตรว ละ 5 หมื่น เป็นเราเราจะทำอย่างไร

1 ไม่ซื้อเพราะเดี๋ยวเราก็อาจจะป่วยด้วยเก็บเงินไว้ เผื่อเราป่วยมั่งดีกว่า

2 ซื้อเลยยังไงก็กำไร

ที่ได้เปรียบเทียบแบบนี้เพราะว่าหลาย ๆ บริษัทพื้นฐานบริษัทไม่ได้เปลี่ยนไปเลย

แต่ต่างชาติเขาร้อนเงินต้องการดึงเงินกลับไปช่วยวิกฤติ

โดยเฉพาะกลุ่มที่มีผู้ถือหุ้นเป็นบริษัทดัง ๆ เหล่านั้นที่ได้มีการเทขายออกมา

สรุปก็คือให้หาหุนพื้นฐานยังดี แต่ราคาตกลงมามาก

ไม่จำเป็นต้องกำไรเติบโตสูงบก็ได้

แค่ที่ผ่านมากำไรสม่ำเสมอมาตลอดก็พอ

โดยท่านเชื่อว่าถ้าลงทุนในหุ้นพวกนี้สัก 3 ปีก็จะได้กำไรเป็นเท่าตัวได้

หากเริ่มทะยอยซื้อในช่วงนี้

ผมจำได้แค่นี้น่ะครับ น่าจะมีอีก

ขอคนช่วยเพิ่มเติมด้วยครับ

ปล. ถ้าตรงไหนผมผิดก็แย้งได้นะครับเพราะผมไม่ได้จดครับ ใช้จำเอา
sorawut
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 18

เยี่ยมมากครับ คุณ FaNtaSistA นี่จด lecture หรือจากความจำครับเนี้ย เก่งจัง :lol: (ว่าแต่คนไหนอ่ะ)

ไป Investor Day คราวนี้ นอกจากจะได้ความรู้เพิ่มเติมเกี่ยวกับวิกฤตและโอกาสในสถานการณ์ปัจจุบันแล้ว ยังได้ของอีก 2 อย่าง

1. แผ่น CD บริหารเงิน ลงทุนหุ้นอย่างไรให้เป็นสุข (ในที่สุดก็ได้มาซะที เดี๋ยวผมจะลง Youtube ให้นะครับ สำหรับเพื่อนๆที่ไม่ได้ร่วมงาน :8))

2. หนังสือตีแตกพร้อมรายเซ็นต์ของอาจารย์ทั้ง 3 ท่่าน (ไม่นึกไม่ฝันเลย ว่าจะมีดวงจับฉลากกับเค้าด้วย :lol:)
ตัดสินใจว่า ธุรกิจไหนที่คุณต้องการจะเป็นเจ้าของ
และซื้อเมื่อราคาสามารถให้ผลตอบแทนจากการลงทุน ในอัตราที่เข้าท่าสำหรับการร่วมทำธุรกิจเท่านั้น
MO101
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 19

ได้หนังสือตีแตก นี่ดีใจด้วยนะครับ  :D
Jeng

โพสต์ที่ 20

โค้ด: เลือกทั้งหมด

สรุปก็คือให้หาหุนพื้นฐานยังดี แต่ราคาตกลงมามาก 

ไม่จำเป็นต้องกำไรเติบโตสูงบก็ได้ 

แค่ที่ผ่านมากำไรสม่ำเสมอมาตลอดก็พอ 

โดยท่านเชื่อว่าถ้าลงทุนในหุ้นพวกนี้สัก 3 ปีก็จะได้กำไรเป็นเท่าตัวได้ 

หากเริ่มทะยอยซื้อในช่วงนี้ 
นี่คุณ FaNtaSistA ไปแทนผมนะ ผมติดประชุม ทำไมไปขอบคุณคุณ นริศ

อิอ ล้อเล่น

แต่ก็ขอบคุณที่สรุปมาให้นะครับ
โสภณ

เพิ่มเติมที่ ดร.นิเวศน์ พูดครับ

โพสต์ที่ 21

ต้องเลือกหุ้นที่มั่นคงไม่เปลี่ยนแปลง

1. มีอำนาจทางการตลาด
2. มี Monopoly power (ผูกขาด)
3. กำไรปรกติ หรือ เปลี่ยนแปลงไม่มาก
4. คาดการณ์สภาพธุรกิจได้ ในอีก 4-5 ปีข้างหน้า ต้องมั่นคง

อ.สเน่ห์ ถามว่าเป็นตัวที่อยู่หน้าปากซอยใช่ไหม
ดร.นิเวศน์ ตอบว่าตัวนั้นมันไม่ลง

ต้องเลือกตัวที่ราคามันลงมา และ เข้าเงื่อนใข
Jeng

Re: เพิ่มเติมที่ ดร.นิเวศน์ พูดครับ

โพสต์ที่ 22

โสภณ เขียน:ต้องเลือกหุ้นที่มั่นคงไม่เปลี่ยนแปลง

3. กำไรปรกติ หรือ เปลี่ยนแปลงไม่มาก
4. คาดการณ์สภาพธุรกิจได้ ในอีก 4-5 ปีข้างหน้า ต้องมั่นคง

อ.สเน่ห์ ถามว่าเป็นตัวที่อยู่หน้าปากซอยใช่ไหม
ดร.นิเวศน์ ตอบว่าตัวนั้นมันไม่ลง

ต้องเลือกตัวที่ราคามันลงมา และ เข้าเงื่อนใข
ความเห็นนี้ชอบมาก ซื้อตัวที่ลงมาแล้ว อิอิ

แต่กระทู้หุ้นลง ไม่มีคนสนใจเลย

แสดงว่าคนส่วนใหญ่สนใจกระทู้หุ้นขึ้น
Amadeus
ผู้ติดตาม: 1

Re: เพิ่มเติมที่ ดร.นิเวศน์ พูดครับ

โพสต์ที่ 23

โสภณ เขียน:ต้องเลือกหุ้นที่มั่นคงไม่เปลี่ยนแปลง

ให้ดูหุ้นที่พื้นฐานดีสามารถมองออกว่าอีก 5 ปี
เมื่อสถานการณ์ต่างๆกลับมา เข้าที่เข้าทาง
ธุรกิจเค้าหน้าตาเป็นอย่างไร
มีคนยกตัวอย่าง โทรศัพท์มือถือ
จ.นิเวศน์ บอกว่าอันนี้ไม่ดี เพราะว่าอีก 5 ปี
ไม่รู้ว่าจะเป็นยังไง เนื่องจากการมี กทช. ,สัมปทานที่อาจเปลี่ยน
มีต่างชาติเข้ามาแข่งขัน หรือเรื่อง 3จี  
ที่ดินที่เราซื้อจากฝรั่งเพื่อนบ้านที่ป่วย ในราคา 3 หมื่น
อาจจะเปลี่ยนจากที่ดินกลายเป็นบ่อน้ำไปแล้ว

หุ้นน้ำมันดร. ก็บอกว่าไม่ดีเนื่องจากราคาผันผวน
คาดเดาได้ยากว่า อีก 5ปีราคาจะเป็นอย่างไร

อสังหา ไม่มีอำนาจผูกขาด ตัวสินค้าเหมือนๆกันหมด
Broker ก็เช่นกัน

ตอนนั่งรถไฟกลับบ้านคิดแต่เรื่อง Monopoly
ถึงบ้านรีบเปิดดูหุ้น ตัวนที่มี Monopoly สำหรับผม ราคายังไม่ลง
สรุปว่า ผมยังตีแตกไม่ได้เหมือนเดิม เศร้า :cry:

อ้ออย่าลืมเปิดดูกำไรย้อนหลังนะครับ เอาหลายๆปี
เพราะหุ้นที่ยังทำกำไรได้ดี เมื่อสถานการณ์ปกติน่าจะฟื้นตัวได้ก่อน

บางตัว ผมว่า ถ้าเกิด recession ในหลายประเทศ
กำไรในไตรมาศต่อๆไปน่าจะลดลงนะ
แม้ราคาในอดีตจะเคยสูงมาก่อน
แต่ก็ยังคงไม่กล้าตีแตกอยู่ดี กลัวมันปรับฐานใหม่
ไม่ดีอย่างเดิม หรือใช้เวลานานมากๆๆๆๆๆ

ปล.ไม่รู้ว่าท่านอื่นนั่งตรงไหนกันบ้าง ไม่รู้จักใครครับ
แต่น่าจะมีเพื่อนๆ ในเว็บเข้าไปหลายคนนะ
ตอนนี้คงนั่งตีแตกหุ้นกันใหญ่แน่เลย :)
วันหลังนัดถกกันต่อ นอกห้องดีไหมครับ
เตือนตัวเอง
1.ลดต้นทุน 2.ขึ้นราคา 3.ขยายตลาด
4.เพิ่ม same store sale  5.ขาย บ.เน่าๆ

โพสต์ที่ 24

เดือนหน้า วันที่1พยนะครับ เชิญใหม่ครับ
ส่วนเดือน ธค.เป็นงานใหญ่ประจำปีครับ
นอกจากนี้ ถ้าพวกเราจะไปกันสม่ำเสมอ ผมเสนอว่าเสร็จงานแล้ว นั่งคุยกันต่อกีสักพักสำหรับ Thaivi โดยเฉพาะก็ได้ครับ ผมจะลองหาที่ให้ครับ
แม่งานใหญ่ พี่พอใจว่าดีไหมครับ
ส.สลึง
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 25

ไปมาครับ
หลังจากไม่ได้ไปเสียนาน เพราะติดงานเรื่อย...
ครั้งสุดท้ายที่จำได้ก็ลงทุนหุ้นอย่างไรให้เป็นสุข
ที่สุดท้ายมาเป็น VCD แจกในงานวันนี้

อยากบอก อ.ไพบูลย์ว่า ชอบมาก ครับ
โดยเฉพาะของฟรี
แฮม...

เป็นของฟรีที่มีคุณค่ามากจริงๆ ครับ :D
ว่าจะ Copy ไปแจกเพื่อนๆ ด้วย :D ครับ

ฟัง อ.นิเวศน์ พูดถึงหุ้น Monopoly
ทำให้ผมนึกถึงกลุ่มพวกโรงไฟฟ้าอะครับ
ลงมาเยอะ แถมปันผลก็ดี
กิจการก็ไม่เห็นจะกระทบอะไร :shock: หรือเปล่าหว่า..?

โพสต์ที่ 26

cd ที่แจก copy กันได้ตามสบายเลยนะครับ ถ้ามีประโยชน์ทีมงานยิ่งดีใจครับ
นอกจากนี้ อีกสักสัปดาห์หรือสองสัปดาห์ จะมีไปแจกที่ se-ed ครับ รับฟรี
กำหนดแน่นอนแล้วผมจะ post อีกทีนะครับ
pongo

โพสต์ที่ 27

ไปมาด้วยครับ สนุกมาก อ.เสน่ห์ ฮามากกกกกกกกกกกกก
ปกติวันเสาร์จะไม่ค่อยว่าง ไม่ค่อยได้ไป
ใครไม่เคยไป ลองหาโอกาสดูนะครับ

อยากถามพี่เด็กใหม่ไฟแรงนิดนึง
เกี่ยวกับงาน set in the city ที่จะจัดที่พารากอนในเดือน พย นี้
มีรายละเอียดงานออกมาหรือยังครับ มีอะไรน่าสนใจบ้าง
Akajon

โพสต์ที่ 28

อ.เสน่ห์ต้องระวังหน่อย พูดถึงพันธมิตรฯ แบบนี้ เดี๋ยวต่อไปจัดงานที่ไหนลำบาก

บางทีหวังดีก็โดนตีความไปอีกแบบ ไม่พูดถึงเลยจะปลอดภัยสุด
Jeng

โพสต์ที่ 29

wazzu เขียน:อ.เสน่ห์ต้องระวังหน่อย พูดถึงพันธมิตรฯ แบบนี้ เดี๋ยวต่อไปจัดงานที่ไหนลำบาก

บางทีหวังดีก็โดนตีความไปอีกแบบ ไม่พูดถึงเลยจะปลอดภัยสุด
อิอิ คนพูดคงไม่ได้เน้นเรื่องปลอดภัยมั๊ง

แต่เน้นว่าสิ่งที่พูดเป็นประโยชน์ตะหาก

โพสต์ที่ 30

งาน set in the city ผมไม่ค่อยทราบรายละเอียดครับ เพราะทีมงาน money talk ไม่ได้ไปร่วมครับ ...แฮะ แฮะ...เขาไม่ได้เชิญเราไปครับ
คาดว่าคงมีรายละเอียดออกมาอีกไม่นานครับ
โพสต์โพสต์