TOP Supermarket กับ BigC

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
phobenius
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

วันนี้แวะไปท็อปแถวเยาราชมาครับ ของที่วางขายลดลงไปเยอะมากครับ พวกขายอาหารแช่แข็งและสดก็ยกเลิกไป และสองอาทิตย์ก่อน ก็ไปบิ้กซีหาดใหญ่ ของไม่มีวางในชั้นเลย หายไปเยอะมาก แถมไฟก็เปิดน้อยดวง

Top หรือบิ้กซีแถวอื่นเป็นกันมั้งหรือปล่าวครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
songwit

โพสต์ที่ 2

โอกาสขาดทุนมันก็มีครับ เช่นสาขาที่คุณยกตัวอย่างมา แต่เขาก็สามารถ
ปรับเปลี่ยนสินค้า หรือยกเลิกสัญญาเช่าพื้นที่ได้ครับ
     การลงทุนมีความเสี่ยงเสมอ
phobenius

โพสต์ที่ 3

ประเด็นคงไม่ได้เกี่ยวอะไรกับความเสี่ยงที่ไปลงทุนในบริษัทพวกนี้หรอกครับ แต่ที่ผมยกขึ้นมาด้วยความสงสัย ว่าเศรษฐกิจไม่ดีหรือว่า บริษัทเหล่านี้สู้เจ้าอื่นไม่ได้ครับ หรืออื่นๆ

เพราะว่าส่วนตัวบ้านใกล้ท็อปแถวเยาวราช เดินไปซื้อของบ่อย อย่างไอศรีม เดี่ยวนี้ก็ไม่มีขายแหละ หรือว่าแพ้ 7 หว่า เพราะ 7 ตั้งใกล้ๆ แต่ก็ไม่น่าเกี่ยว เพราะผมเข้า top เพราะว่าของโดยรวมยังถูกกว่า 7 และซื้อในปริมาณเยอะกว่า

และ Big C ก็อีกหนึ่งอันเช่นกัน เพราะเหมือนไปเดินแล้ว ของอันนี้ก็ไม่มี อันนั้นก็ไม่มี ไปแล้วแบบชั้นวางของว่าง นี้ถึงกับงงครับ เลยสงสัยเฉยๆ ว่าเศรษฐกิจไม่ดีจริงๆ หรือ ปัญหาอย่างอื่นอันใดครับ

เพราะส่วนตัวผมไม่ได้ถือหุ้นบริษัทเหล่านี้ครับ แต่แค่เอามาเปิดประเด็น ถามไถ่กันดูว่าพื้นที่อื่นๆเป็นไงบ้างครับ
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 4

บิ๊กซี
u4321603

โพสต์ที่ 5

คุณ ปรัชญา ทำธุรกิจโชว์ห่วยเหรอครับ?
"The Pursuit of Happyness"
Money = Time x VI
กูรูขอบสนาม

โพสต์ที่ 6

Tops ของแพงอะ..
ยกเว้นโปรโมชั่น 1 แถม 1 สำหรับผู้ถือบัตรสป็อต รีวอร์ด
ส่วนใหญ่จะเป็นสินค้าเกรดรองลงมาด้วย

แต่มีโปรโมชั่นกาแฟยี่ห้อหนึ่งที่ต้องซื้อจากที่นี่เพราะราคาพิเศษจริงๆ
นั่นก็คือ Nescafe Gold ในราคา 240บาท (บางรอบก็ 260 บาท)
ขณะที่ราคาไม่ลดอยู่ประมาณ 360 บาท :twisted:

ทั้งนี้ทั้งนั้น กาแฟขวดที่ลดมาจาก Distributorอิสระ คือ พิริยะพูล
ซึ่งเป็นตัวแทนขายสินค้า Consumer  หลายประเภท
พื้นที่ที่จัดวางขายก็วางติดกับขวดกาแฟที่จัดจำหน่ายโดย Nestle บริษัทแม่
ยี่ห้อเดียวกัน รสชาติเดียวกัน ผลิตคนละประเทศเท่านั้น
(เข้าใจว่าเยอรมัน ไม่ใช่สวิส)

แต่ใครจะไปสนใจล่ะว่า่ ใครนำเข้ามา
ราคาถูกกว่าเป็นร้อยอย่างนี้ก็สวยน่ะซิ  :roll:
ก็ไม่รู้ Nescafe จะแก้เกมส์อย่างไร
เพราะคงไม่มียอดขายเลยระหว่างโปรโมชั่น
และห้างก็ไม่สนใจในประเด็นความขัดแย้งอันนี้เสียด้วย

เราในฐานะคอกาแฟ Gold ก็คอยแต่รอบโปรโมชั่น
ประมาณเดือนเว้นเดือน :lol:
oilpaint

โพสต์ที่ 7

กำลังสงสัยเลยย ไมหุ้น big C  ถึงลงจังเลยย ล่าสุด 44.75 ประมาณนี้ค่ะ  Hompro ก็ลงด้วย 4.40 แต่ cpall  ม่ายยักกะลงงงง
Oatarm

โพสต์ที่ 8

มันมีสาเหตุจากสินค้าปนเปื้อนสารพิษจากจีนด้วยหรือเปล่า   ทีแรกผมนึกว่ามีแต่นมผงเด็กอย่างเดียว  อ่านหน้าเศรษฐกิจมติชน  มี โอรีโอ เมนทอส ด้วย  แถมขึ้นรูปสินค้าแต่ละอย่างแล้วมันใกล้ตัวครับ เช่น ช็อคโกแลต M&M  SNECKER  ผมงงไปเลยนึกว่านำเข้าจากทางเมกา  กลับมาจากจีนหรือเนี่ย ถ้าถามความเชื่อมั่นในสินค้าจีนแล้ว  ผมว่ามัน Poor grade ครับ  ไม่ว่าจะเป็นสินค้าอุปโภค บริโภค เสื้อผ้า เครื่องมือช่าง อุปกรณ์อะหลั่ยรถ  ของเล่นเด็ก ฯลฯ   หากกระทบธุรกิจใคร ขอโทษล่วงหน้า  แต่ผมรู้สึกอย่างนั้นจริงๆ
ความรู้คู่เปรียบด้วย
naris
ผู้ติดตาม: 60

โพสต์ที่ 9

[quote="Oatarm"]มันมีสาเหตุจากสินค้าปนเปื้อนสารพิษจากจีนด้วยหรือเปล่า
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
ปรัชญา

โพสต์ที่ 10

u4321603 เขียน:คุณ ปรัชญา ทำธุรกิจโชว์ห่วยเหรอครับ?
ที่ซื้อขนมขบเคี้ยว  ลูกอม  มาม่า  ไวไว  ถ้วย
 มาขายในร้านอินเตอร์เน็ท

ส่วนที่ซื้อมาขายคือร้านพี่ภรรยากับ  ร้านน้องภรรยา
ขายในศูนย์รถปรับอากาศ
ไม่ทราบว่าเรียกโชว์ห่วยหรอเปล่า
พวกเราเรียกว่า  ร้านขายของฝาก  มีของมากกว่าโชว์ห่วย
ปรัชญา

โพสต์ที่ 11

[quote="oilpaint"]กำลังสงสัยเลยย ไมหุ้น big C
oatty
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

ปกติจะซื้อของที่ บิ๊กซี บางใหญ่ แต่ของมีให้เลื่อกน้อยแบบที่คุณ phobenius บอก เทียบกับโลตัส แล้วมียี่ห้อให้เลือกมากกว่า[/url]
"ผู้ทรงธรรมนั่นแหละคือผู้ทรงเกียรติ ผู้มีความดีนั่นแหละคือผู้มีทรัพย์ ผู้รู้จักพอนั่นแหละคือมหาเศรษฐี" ว.วชิรเมธี
atsu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 13

บิ๊กซี กับ ท็อปส์ บางนาก็ปกติดีนะครับ ช่วงต้นเดือนคนก็ยังเยอะเหมือนเดิม
แถมทั้งคู่กำลังรีโนเวทร้านใหม่อยู่เหมือนกัน ได้ยินเสียงคนบ่นว่าหาของไม่เจอกันระนาวเลย  :lol:
เดี๋ยวนี้ของในท็อปส์ถูกลงเยอะแล้วครับ ราคาไล่ๆกับค้าปลีกเจ้าอื่นแล้ว
น้ำครึ่งแก้ว

โพสต์ที่ 14

สินค้าจีน.... เป็นสินค้าตามคุณภาพนะครับ

ของดีๆก็มี  แต่ราคาเทียบดูก็ไม่ถูกหรอกครับ  แต่ประเทศเค้าได้เปรียบ
เรื่องของ eco..  of scale นะครับ

เมื่อกี้เพิ่งเอาคีมบางจิ้งจกของจีนตัดสายลวดรองเท้าอยู่ ตัดไปตัดมา
ขาดเลย......คีมขาดคามือเลยครับผม  สายลวดก็ยุ่ยๆ ต้องเอาคีมอันเก่า
มาตัดแทนจนขาด
ของมันคุณภาพตามราคาครับ .......  ไม่คาดหวังสูงอยู่แล้วครับ

ขอบคุณครับ

ปล...  ไอ้ลูกอมกระต่ายขาวอะ   กินไปหลายเม็ดเลยอะ  ..........  ทำไงดี
         ดันอร่อยเกินห้ามใจซะด้วย  แก่ไปจะไตพิการรึเปล่าเนี้ย :cry:  :cry:
" ชีวิตไม่เคยขาดความหวาน "
worapong
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 15

เคยอ่านเจอนะครับ ว่าวัตถุดิบในการผลิตอาหารทั่วโลก มาจากจีนราวๆครึ่งหนึ่งครับ ต่อให้ข้างกล่องระบุว่าผลิตที่อเมริกาก็อาจมีส่วนผสมจากจีนได้ครับ
เคยมีเพื่อนในเวบแนะนำให้ปลูกผักสวนครัวกินเอง ผมก็ว่าไม่เลวนะครับ เป็นงานอดิเรกที่กินได้ด้วยครับ แล้วเราก็มั่นใจเรื่องความปลอดภัยได้มากกว่าซื้อกินนะครับ ผมเองตอนนี้ก็ปลูกนิดหน่อยครับ
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
โพสต์โพสต์