อยากทราบผลกระทบของการซื้อหุ้นคืนของบริษัทต่าง ๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
PrasertsakK
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

อยากทราบผลกระทบของการซื้อหุ้นคืนของบริษัทต่าง ๆ

โพสต์ที่ 1

ช่วงนี้เนื่องด้วยผลกระทบหลายอย่าง ทำให้หุ้นไทยตกลงมาก ผมได้อ่านข่าวว่าหลาย ๆ บริษัทมีโครงการจะซื้อหุ้นคืน เช่น Major SYNEX EGCO การซื้อหุ้นคืนของบริษัทต่าง ๆ เหล่านี้จะมีผลกระทบกับผู้ถือหุ้นอย่างไรบ้างครับ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 885

โพสต์ที่ 2

เงินสดในงบดุลจะลดลง
แต่จำนวนหุ้นจะลดลงด้วย ดังนั้นกำไรต่อหุ้นจะสูงขึ้น(ถ้าทำกำไรได้เท่าเดิม) ระยะยาวเมื่อ eps เพิ่มราคาหุ้นก็ควรจะเพิ่ม ส่วนระยะสั้นๆผลกระทบต่อราคาหุ้น ทำให้หุ้นไม่ค่อยลงครับ

ผู้ถือหุ้นใหญ่จะชอบวิธีนี้ครับเพราะความเป็นเจ้าของจะเข้มข้นขึ้น ปันผลก็ได้เต็มๆ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
PrasertsakK
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ลูกอิสาน เขียน:เงินสดในงบดุลจะลดลง
แต่จำนวนหุ้นจะลดลงด้วย ดังนั้นกำไรต่อหุ้นจะสูงขึ้น(ถ้าทำกำไรได้เท่าเดิม) ระยะยาวเมื่อ eps เพิ่มราคาหุ้นก็ควรจะเพิ่ม ส่วนระยะสั้นๆผลกระทบต่อราคาหุ้น ทำให้หุ้นไม่ค่อยลงครับ

ผู้ถือหุ้นใหญ่จะชอบวิธีนี้ครับเพราะความเป็นเจ้าของจะเข้มข้นขึ้น ปันผลก็ได้เต็มๆ
ขอบคุณสำหรับคำอธิบายครับ

อย่างนี้ถ้าเราเป็นผู้ลงทุนแบบ VI เราก็จะได้ประโยชน์จากการซื้อหุ้นคืนของบริษัทด้วยใช่ไหมครับ แต่ก็อาจจะหมายถึง สภาพคล่องของการซื้อขายการจะน้อยลงด้วยใช่ไหมครับ
โพสต์โพสต์