ถ้ามีลดราคาอีกแบบวันที่ 18-09-51 พี่ ๆจะเลือกหุ้นตัวไหนครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
juntuma
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ถ้ามีลดราคาอีกแบบวันที่ 18-09-51 พี่ ๆจะเลือกหุ้นตัวไหนครับ

โพสต์ที่ 1

ราคาต่ำสุด  ณ วันที่ 18  อาจไม่ได้เห็นอีกในเร็ว ๆ  นี้  แต่ก้ออาจจะได้เห็น

วันที่  18  หลายคนอาจจะพลาดนาทีทอง  

อยากรู้จริง ๆ ครับ  อยากได้หุ้นตัวไหน

สำหรับผมขอเป็นยูแวนอันดับแรกแล้วกันครับ

เหตุผลก้อคือ  เมกาล่มเศรษฐกิจโลกล้ม  คนก้อยังกินและใช้น้ำมันปาล์ม

แล้วพี่ ๆ เลือกตัวไหนกันครับ  หรือว่าเลือกตัวที่ชื่อว่าแคช   :lol:
Oatarm

โพสต์ที่ 2

บอกตามตรงถ้าลงมาอีกเหมือนวันที่ 18 ในเร็ววันนี้ ก็ไม่รับแล้ว  เพราะคราวนี้มันจะดิ่งหนักกว่าเดิม  ต่อเนื่องและยาวนาน

ผมหวังว่าจะไม่มีแบบนั้นครับ
ความรู้คู่เปรียบด้วย
ภาพประจำตัวสมาชิก
maeteeb
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

เห็นด้วยครับกับคุณ Oatarm
การสวนในวันนั้นสำหรับผมแล้ว ถ้าไม่ได้ซื้อเพราะกะจะเป็นส่วนของเจ้าของจริงๆแล้ว มันคือพนันๆล้วนๆ
สงครามยังไม่จบครับ
การเป็นนักลงทุนไม่ต้องการอะไรเลยคุณต้องการแค่ความคิด ความกล้าและอารมณ์  (ดร. นิเวศน์ 2552)
V_accy
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 4

ถ้าตอนวันที่18ผมรู้อนาคตว่าวันที่19Set จะขึ้นผมคงซื้อหลายตัว

แต่ถ้าให้อยู่ในวันที่18อีกทีและไม่รู้อนาคต ผมเลือกอยู่เฉยๆหรือทะยอยขายครับ

Panic ครั้งหน้าไม่ได้หมายความว่าวันต่อไปมันจะเด้งเหมือนวันที่18นะครับ
ตอนนี้เองผมก็กำเงินสดครึ่งพอร์ตไม่กล้าถือเต็ม
kornjackrit

โพสต์ที่ 5

:shock:  :shock:

( In my speculative view )
I will buy the Blue chips kub >>>> especially PTT and SCB

:D  :D  :D   :lol:  :lol:  :lol:   :8)  :8)  :8)

( In my Value investing view )
I will not  buy anything because my watchlist stock is still overvalue

:roll:  :roll:
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
Ny_^O-O^

คงแค่อยากจะบอกว่า

โพสต์ที่ 6

ฮึ ๆ ๆ คนตายไม่ได้พูด :D
i_sarut

โพสต์ที่ 7

SCC  :8)
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 8

wg  :x
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
ManInBlack

โพสต์ที่ 9

ออกตัวล้อฟรี "ผมไม่ใช่ VI นะครับ"

ผลงานวันที่ 18 -19 กย.

WG    ซื้อ 44.00 ขาย 48.00
BOL    ซื้อ 16.00 ขาย 16.80
BGH    ซื้อ 31.00 ขาย 32.50
UVAN  ซื้อ  51.00 ขาย 57.00
TR      ซื้อ  42.50 ขาย 46.75
GC      ซื้อ 4.00 ขาย 4.26

ผลงานรอบนี้ เหมือนจะพอใจ

แต่ถ้าอาทิตย์หน้าไม่วกกลับ คงต้องซื้อแพงกว่าที่ขายออกไปครับ

สถานะ พอร์ตว่าง และเสียดาย ไม่ได้ WG ที่พื้น(ใครขายได้ลงคอกันนี่)
ที่สุดสำคัญที่ใจ
007-s

โพสต์ที่ 10

[quote="Oatarm"]บอกตามตรงถ้าลงมาอีกเหมือนวันที่ 18 ในเร็ววันนี้ ก็ไม่รับแล้ว
Stock Broker

โพสต์ที่ 11

ตอน "หม่อมอู๋ยยยส์ เดย์" จำไม่ได้ว่ามีใครมาตั้งกระทู้อย่างนี้รึเปล่า?
Stock Broker

โพสต์ที่ 12

[quote="ManInBlack"]ออกตัวล้อฟรี "ผมไม่ใช่ VI นะครับ"

ผลงานวันที่ 18 -19 กย.

WG
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 13

:D

เนื่องจากผม(แอบ)เป็นศิษย์ พี่ฉัตรชัย เลยขออนุญาตินำสิ่งที่ได้จากการอ่านกระทู้ & ดู DVD พี่เค้ามาตอบครับ(แต่ผมมัน VSOP ครับ :D )

ผมว่า วันนั้นใครก็ตุ๊มๆต่อมๆนะครับ
มีบางคนล้าง port และนั่น ทำให้ WG ออกมา 35 บาทครับ  :shock:

ภาพนี้ผมก็ชอบครับ เป็นของน้อง three dot

รูปภาพ

ส่วนต่อไป ใครคิดว่า มีดจะกลายมาเป็นทอง
แล้วรับไว้ ก็ได้กำไรไปครับ

ผมฟัง ดร.นิเวศน์ ที่ 96.5 วันจันทร์ กับวันศุกร์ ได้อะไรที่ต่างกันมากครับ โดยเฉพาะจากการสังเกตคุณ สุนันท์

พี่ฉัตรบอกว่า อย่าพูดถึง ราคา อย่างเดียวครับ
อย่างลืม ดูสิ่งสำคัญ(มากกว่า)อื่นๆด้วยครับ

- Business Model
- Strategy
- Financeal Analysis

... พูดง่ายๆลองดู คติของน้อง 3 จุดสุดหล่อสิครับ

นั่นคือคำตอบของการลงทุนครับ

มีอีกอัน ผมนำมาจาก blog พี่สุมาอี้ครับ

ถ้าอยากลงทุนในหุ้นสักตัวหนึ่ง แต่ยังไม่รู้ว่าควรตรวจสอบหุ้นตัวนั้นอย่างไรดี ลองหาคำตอบในประเด็นต่อไปนี้ให้ได้เป็นอย่างน้อย  
1. อุตสาหกรรมที่บริษัทอยู่มีอัตราการเติบโต by unit growth เกิน 10% ต่อปีหรือไม่
2. บริษัทกำลังมีส่วนแบ่งตลาดที่ไม่ลดลงใช่หรือไม่
3. บริษัทมีบางสิ่งบางอย่างที่เลียนแบบได้ยากบ้างหรือไม่
4. บริษัทมี Operating Margin มากกว่าคู่แข่งหรือไม่
5. บริษัทมีความเคลื่อนไหวใหม่ๆ ให้เห็นบ้างหรือไม่ เช่น ออกผลิตภัณฑ์ใหม่ แต่งตั้งคู่ค้ารายใหม่ ออกโปรโมชั่นใหม่
6. กำไรของบริษัทสูงขึ้นเพราะเหตุการณ์เฉพาะบางอย่างที่อาจไม่เกิดขึ้นซ้ำหรือไม่ เช่น ได้ออร์เดอร์ใหญ่จากลูกค้ารายเดียว หรือกำไรที่สูงขึ้นเกิดจาก Margin ที่สูงผิดปกติเมื่อเทียบกับค่าเฉลี่ยในอดีตซึ่งอาจทำให้เชื่อได้ว่าจะไม่ยั่งยืนหรือเปล่า
7. กำไรของบริษัทกำลังเติบโตเร็วกว่า ROE ของบริษัท ซึ่งทำให้มีความเสี่ยงที่จะเพิ่มทุนในอนาคตหรือเปล่า
8. บริษัทมีงบดุลที่แข็งแกร่งหรือไม่ อัตราส่วนหนี้ต่อทุนสูงเกิน 2 เท่าหรือเปล่า มีการใช้หนี้ระยะสั้นเพื่อลงทุนในสินทรัพย์ระยะยาวอยู่หรือไม่
9. โครงสร้างของผู้ถือหุ้นและโครงสร้างของบริษัทซับซ้อนเกินไปหรือไม่ มีการถือหุ้นไขว่กันหรือไม่ มีการทำธุรกิจกับบริษัทในเครือเดียวกันมากอย่างมีนัยสำคัญหรือไม่ งบการเงินเต็มไปด้วยรายการพิเศษที่ทำความเข้าใจยากหรือเปล่า
10. ในอดีตบริษัทเคยทำร้ายผู้ถือหุ้นเดิมด้วยการเพิ่มทุนในราคาที่ต่ำกว่าราคาตลาดอย่างมีนัยสำคัญหรือไม่ เมื่อครั้งที่ IPO หุ้นต่ำจองอย่างมีนัยสำคัญหรือไม่
11. หุ้นของบริษัทกำลังเป็นหุ้นยอดนิยมของตลาดซึ่งทำให้เป็นไปได้ยากที่หุ้นจะมีราคาต่ำหรือไม่ นักลงทุนเกือบทุกคนบอกว่าเป็นหุ้นพื้นฐานดีหรือไม่
12. ตลาดหุ้นโดยรวมกำลังอยู่ในสภาวะฟองสบู่หรือไม่ ผู้คนในตลาดนิยมเงินกู้เพื่อมาซื้อหุ้นกันมากอยู่หรือไม่
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
gradius173

โพสต์ที่ 14

WG ที่ 35 บาทครับ หาไม่ได้อีกแล้ว :lol:  :lol:
anakinnet

โพสต์ที่ 15

TPIPL

:lol:  ล้อเล่นนะคร้าบบ  :lol:
In the long run, We are all dead.
ปรัชญา
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 16

:oops:
cryptonian_man

โพสต์ที่ 17

ตัวไหนผมไม่รู้อ่ะ แต่ WG ที่ 35 เนี่ย

โห แบบว่าทำไปได้
เขาว่า "หลังจากปากพองจากการดื่มนมร้อน เราจะเป่าโยเกิร์ตให้เย็นก่อนตักเข้าปาก"
แต่ทำไมตรูไม่เข็ด เคาะขวาไวตลอดเนี่ย
Oatarm

โพสต์ที่ 18

มาแล้วไงครับ   :lol:
ความรู้คู่เปรียบด้วย
akekarat

โพสต์ที่ 19

มาแล้วครับ กล้าหรือเปล่าครับ
ไม่กล้าตอนนี้ รอให้ขึ้นรอบใหม่แล้ว มาเสียดายอีก
ไม่ได้แล้วนะ  :wink:
Pu
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า

โพสต์ที่ 20

ปูนใหญ่ครับ :D
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 21

อิอิ ยังซื้อไม่ได้เลยครับ ตั้งซื้อไว้ต่ำมากๆ กะกินปันผล 15% กันไปเลย
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
hagrid

โพสต์ที่ 22

ผมเดาว่าคนส่วนใหญ่ที่พลาดโอกาส และเสียดายที่ไม่ซื้อในวันที่ 18 ก.ย.51

ก็คงพลาดโอกาส และเสียดายที่ไม่ซื้อในวันที่ 30 ก.ย.51 อีก
i_sarut

โพสต์ที่ 23

hagrid เขียน:ผมเดาว่าคนส่วนใหญ่ที่พลาดโอกาส และเสียดายที่ไม่ซื้อในวันที่ 18 ก.ย.51

ก็คงพลาดโอกาส และเสียดายที่ไม่ซื้อในวันที่ 30 ก.ย.51 อีก
เห็นด้วยครับ

แต่ผมซื้อทั้ง 2 วันเลย :lol:
"Risk comes from not knowing what you're doing" - Warren Buffet

สุดยอดของความซับซ้อนคือความเรียบง่าย

http://www.sarut-homesite.net/
TPH

โพสต์ที่ 24

อยากซื้อเหมือนกันครับ แต่ติดตรงที่ไม่มีกะตางค์เลยครับ เต็มปอดครับผม :x
โพสต์โพสต์