โอกาสดีๆ อย่างนี้ ไม่มีบ่อยๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Jeng
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 29

โพสต์ที่ 1

เศรษฐกิจเมกา ล่ม
จำเป็นต้องดูดเงินจาก เอเชีย เช่น ญี่ปุ่น ใต้หวัน

เมืองไทย อู่ข้าวอู่น้ำ

นักลงทุนเมกา จะเชื่อมั่นอะไรอีก

ค่าเงินดอลล่า บ้านที่ดิน หุ้น น้ำมัน พันธบัตรรัฐบาล

ยกเว้นทองคำ

ส่วนเมืองไทย โดยเชิงเปรียบเทียบ ผมไม่คิดว่าฝรั่งจะขนเงินออก

เพราะเงินย่อมต้องวิ่งหาผลตอบแทนดีๆ

หุ้นหลายตัวลงมา pe ต่ำกว่า 4 นี่หมายถึง กำไรเท่าเดิม ก็ได้ผลตอบแทน 25 % ต่อปี

สุดยอดมาก นึกไม่ถึงว่าจะมีโอกาสดีๆอย่างนี้เข้ามาเร็วขนาดนี้

หาเงินไม่ทัน

ลองคิดไปอีก 1-3 ปี ดูซิ

หรือย้อนอดีต ตอนหวัดนก เครื่องบินชนตึก subprime 1-2

หลังจากนั้นเป็นอย่างไร

ขอเป็นกำลังใจให้กับทุกคนครับ

ผมเองก็ขาดทุนอยู่นะ แต่ไม่รู้สึกอะไร เพราะ ดัชนีลงมาตั้ง 300 จุด กำไรก็เกินไปแล้ว

เหอๆ รู้งี้เลิกเล่นไปก่อนแบบพี่พอใจ ดีก่า

แต่ว่าตอนนี้ผมว่า เป็นเวลาซื้อนะครับ ซื้อๆ หาหุ้นพื้นฐานดี ราคาถูก ไม่ต้องกลัวมีถูกกว่าหรอก เพราะเราไม่มีทางซื้อได้ถูกที่สุดอยู่แล้ว
กระบี่อยู่ที่ใจ
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

เมื่อวาน เป็นครั้งแรกที่มีเท่าไรใส่หมดเลยครับเฮีย

ก็อกสองหมดเกลี้ยง  :cry:
ภาพประจำตัวสมาชิก
Diablo
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับพี่เจ๋ง  :D
รูปภาพ
Radio
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 4

ราคาหุ้นตอนนี้ส่วนใหญ่ ใกล้เคียงกับราคาหุ้นเมื่อปี 47 แล้ว  ทั้งๆที่พื้นฐาน
ของหลายๆบริษัทในตอนนี้ดีกว่าตอนปี 47 ตั้งมาก   ตั้งแต่ปี 47 จนถึง 50
เราได้เห็นหลายๆคนกำไรปีละ 50% ขึ้นไป  ไม่แน่นะปี 52 หรือ 53 อาจเริ่ม
มีการกำไรปีละ 50%
   มีผู้ Post ในพันทิป  ถึงวิธีการที่เขาประสบความสำเร็จ จนมี Port ขนาด
70 ล้าน โดยเขาแบ่งเงิน ออกเป็น 10 ส่วน มองหาหุ้นที่มีอนาคต เมื่อราคา
หุ้นนั้นลดลงมา 40-50% ของราคาสูงสุด เขาจะเริ่มซื้อ 10% ถ้าราคาลง
อีก 10% เขาจะซื้ออีก 10%  ต่อมาถ้าราคาเกิดเด้งขึ้น 10% เขาก็จะขาย
หุ้นตัวนั้นในส่วนที่กำไร 10% นั้นออกไป  แล้วถ้าราคา เกิดลงอีก 10%
เขาก็จะซื้อคืน   ด้วยวิธีนี้ ถึงแม้ราคาหุ้นจะลงตลอด เขาซื้อไปเรื่อยๆ
อย่างมากราคาหุ้นก็จะเหลือ 25% ของราคาที่มันเคยสูงสุด สำหรับหุ้นดีๆที่
มีอนาคตจะเป็นไปได้ยากมากที่หุ้นจะเหลือ 25% ของราคาที่สูงสุด
  ผมอ่านดูแล้วเห็นว่าเป็นวิธีการที่ไม่เลวสำหรับการซื้อหุ้นในสภาวะแบบนี้
maeng_mao

โพสต์ที่ 5

ขอบคุณครับพี่สำหรับคำแนะนำ ผมเองก็คิดว่าช่วงนี้แหละเป็นโอกาสดีที่ควรเริ่มซื้อหุ้นพื้นฐานดีๆสะสมไว้ แต่ว่า ตังค์หมดซะแล้วนะสิพี่ เพิ่งเข้าซื้อไปตอนวันพุธนี่เอง ดันนึกไม่ถึงว่า Mr.Market จะมาเสนอส่วนลดเพิ่มให้ตอนวันพฤหัสเช้าอีก เสียดายจริงๆ  :cry:
simon

โพสต์ที่ 6

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำคับพี่เจ๋ง
gradius173

โพสต์ที่ 7

นึกว่าจะมี panic sale หลายวัน ผมรับไปแค่10% ตั้งใจว่าพรุ่งนี้อาจมีถูกกว่า

ตอนบ่ายมาดูขึ้นไปได้ยังไง งงมาก

เสียดายจริงๆครับ :lol:
ส.สลึง
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 75

โพสต์ที่ 8

:D ฮาๆ รับหมดก๊อกไปเหมือนกันครับ เฮียๆ :D
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 9

ส.สลึง เขียน::D ฮาๆ รับหมดก๊อกไปเหมือนกันครับ เฮียๆ :D
วันนี้เรียกว่า...อย่างไรดี
Jeng

โพสต์ที่ 10

ตกแค่ 6.31 จุดนี่นะเฮีย
ปรัชญา
ผู้ติดตาม: 35

โพสต์ที่ 11

Jeng เขียน:ตกแค่ 6.31 จุดนี่นะเฮีย
เห็นแต่ชวนกันซื้อ  กลัวเงินจะหมดกันก่อน
เลยคิดว่าโอกาสของการซื้อคงจะมีมาเรื่อยๆนะคุณเจ๋ง
econometrica
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 12

ปัญหาคือภาวะ ศก. ซบเซาครับ
กระบี่อยู่ที่ใจ

โพสต์ที่ 13

ปรัชญา เขียน:Jeng wrote:
ตกแค่ 6.31 จุดนี่นะเฮีย

เห็นแต่ชวนกันซื้อ  กลัวเงินจะหมดกันก่อน
เลยคิดว่าโอกาสของการซื้อคงจะมีมาเรื่อยๆนะคุณเจ๋ง
หลุดจากจังหวะเด้งเชือก ออกหมัด 1-2 หมัด แล้วตีกรรเชียงออกข้าง
รอคู่ต่อสู้ เผลอ  การ์ดตก  เข้า 1-2  แล้วถอยฉาก
ช่วงนี้ คงต้องชกแบบสไตล์ บ๊อกซ์เซอร์  เก็บคะแนนไปเรื่อยๆ
จังหวะเข้าคลุกวงใน ถ้าคู่ต่อสู้ออกอาการ ก็รัวหมัดชุด........
แบบนี้หรือเปล่าครับ เฮียปรัญชา :lol:
Jeng

โพสต์ที่ 14

ปรัชญา เขียน:
เห็นแต่ชวนกันซื้อ
beammy

โพสต์ที่ 15

ผมยังไม่ซื้อครับเฮีย ถูกแล้วมีถูกกว่าเห็นมาเยอะครับ  :8)   ...
surachaichia
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 16

อืมม ต้องคิด.......แล้วค่อยทำ ขอบคุณครับ :wink:
โพสต์โพสต์