วิกฤติที่สุดหรือปล่าวตั้งแต่มี TVI

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
tt
Verified User
ผู้ติดตาม: 5

วิกฤติที่สุดหรือปล่าวตั้งแต่มี TVI

โพสต์ที่ 1

ตั้งแต่มี TVI หุ้นลงรอบนี้น่าจะหนักสุดแล้วมั๊งครับ ลงแบบไม่มีเด้งเลย เป็นแบบทดสอบใจของจริงเลย จากที่เราเคยเจอแต่ลงนิดหน่อยแล้วเด้ง ผมว่าวันนี้น่าจะมีหลายคนยอมขายแล้วเลิกเล่นเพราะทนไม่ได้
แต่อีก 3 ปี ก็จะมีตำนานของคนกำไรปีละ 50 - 100 %
เพื่อนๆหลายคนกำไรปีที่แล้วหายหมด
วันนี้เป็นอีกวันนึงที่จะบอกว่าตลาดหุ้นไม่หมูจริงๆ
แค่เวลาไม่กี่ชั่วโมง ตัดสินใจผิดนี่ผลคนละเรื่องเลยนะเนีย
phobenius
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

จะว่าไปหุ้นบลูชิพซะส่วนใหญ่ที่ราคาย้อนกลับมาใกล้แถวเดิมๆ ในขณะที่ หุ้นบางตัวอื่นๆ ได้ดิบได้ดีก็เยอะนะครับ

แต่ถ้าพูดถึงดัชนี ก็เป็นไปได้ดูค่อนข้างแย่กว่าทุกครั้ง แต่ผมว่ายังไม่ถึงขั้นว่าวิกฤตซะทีเดียวครับ

ส่วนคนที่ถอดใจอันนี้ไม่ทราบเหมือนกันครับ ผมก็ถือไปอยู่เรื่อยๆงั้นๆ เต็มอยู่ร้อยเปอร์เซ็นต์แบบปลอดหนี้เป็นดีที่สุดครับ อาจจะมีการสลับไปมาบ้างเพื่อให้การฟื้นตัวของพอร์ตการลงทุนคืนตัวให้เร็วขึ้น อิอิ ไม่รู้จะเร็วขึ้นหรือ ช้าลง เฮอะๆๆๆ
surachaichia
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 3

พอเช้าก็ลากลง, ถึงบ่ายก็งัดขึ้น แต่ไม่ต่าง ฝรั่งขายอีก พอดูภาพรวม ก็เหมือนค่อยๆลากลง อืม....... เป็นเส้นแบ่งระหว่างราคากับคุณค่าที่ ชักบางลง
กาละมัง
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

ผมว่าตลาดไม่ได้วิกฤต  กล่าวคือ ผลประกอบการของบริษัทจดทะเบียนยังส่วนใหญ่ยังดีอยู่  แต่ที่วิกฤต คือ ราคาหุ้นที่ลดลง จากการที่ต่างชาติมุ่งขาย  คนเก็งกำไรมุ่งขายทุกราคา.....ดูได้จากที่ set swing ขึ้นลงวันนี้ถึง 30 จุด

ในเชิงเศรษฐกิจ  ปัญหา subprime domino  ไม่น่าจะส่งผลต่อประเทศไทย มากนัก เพราะเป็นที่รู้ ๆ กันอยู่ว่า เศรษฐกิจ USA และ Europe อิ่มตัวมาตั้งนานแล้ว  การส่งออกของไทยไป USA ซึ่งเคยมีส่วนแบ่งตลาดสูงถึง 25% ก็ลดลงมา เหลือ 11%  ในปัจจุบัน (ฟังจากคุณกร จาติกวนิช)  ปีนี้การส่งออกไป USA ก็ยังเติบโตอยู่แม้มีปัญหา subprime ก็ตาม

ผมว่าจากนี้ไป BRIC  จะเติบโตมาชดเชย และยิ่งมากกว่าเดิมมาก  เพราะฉนั้นหากความสามารถในการแข่งขันของไทยแข็งแร็ง  ก็เชื่อว่าส่งออกไทยจะมีการเติบโตอย่างต่อเนื่องไม่สะดุดจากปัญหา subprime ใน USA  หรือ Europe ก็ตาม

ทั้งนี้ เป็นความเห็นส่วนตัว  เพราะว่า ท้ายสุด คนคำนวน ไม่สู้ฟ้าลิขิต ครับ

( BRIC = Brazil  Russia  India  China )
phobenius

โพสต์ที่ 5

MENA (middle east , north africa)

ไม่ค่อยมีใครพูดถึงกันเท่าไหร่เหมือนกัน พวกนั้นออกจะรวยๆทั้งน้าน
ภาพประจำตัวสมาชิก
เจก

โพสต์ที่ 6

ผมว่าตอนรอบอุ๋ยร้อยกว่าจุดนั้นร้ายกาจกว่านะครับ ทำเอามึนเลยรอบนั้น แต่รอบนี้ผมว่ามันค่อยๆลง แต่ก็ลงเรื่อยๆ แต่มีเวลาคิดเยอะกว่าครับ คราวนั้นนั่งปากค้างอย่างเดียว

เจก
โพสต์โพสต์