Bear Market VI เขาตั้งสติยังไงกันบ้างค่ะ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
oilpaint
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Bear Market VI เขาตั้งสติยังไงกันบ้างค่ะ

โพสต์ที่ 1

จะเข้าก้อไม่กล้า จะออกก้อตัดขาดทุนไม่ได้ Buffet ต้องทนให้ได้ ขาดทุน 50 % แล้วถ้าเกิน 50% ล่ะค่ะ มี ptt กับ pttep -40% รบกวนแนะนำด้วยค่ะ  ขอบคุณค่ะ
"ทุกอย่าง คือ การเรียนรู้ "
charnengi
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 2

เท่าที่ผมเคยทำ เอาพอร์ตมากางแล้วสมมุติตัวเลขที่ตั้งใจไว้ ดูว่ามันจะบวกไปอีกเท่าไหร่ นั่นคือเป้าหมายส่วนระหว่างทางจะเป็นอย่างไร ต้องทนให้ได้ครับ ปรับพอร์ตได้บ้าง ตามสมควร

ตอนนี้ พื้นฐานบริษัทอาจเปลี่ยนไม่มาก แต่คนเรียนการเงินมาก็สามารถอธิบายได้ว่า Re เพิ่มพรวดเลยคร้าบ
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 87

โพสต์ที่ 3

ตั้งสติให้ได้ก่อน

แล้วกลับมานั่งทบทวนว่า
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
KB

โพสต์ที่ 4

มีเงินก็หาบริษัทดีๆ แล้วก็ซื้อเพิ่ม
romee
ผู้ติดตาม: 113

โพสต์ที่ 5

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=33509

ช่วยเราได้จริงๆครับ  :idea:
jung_oh
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

ถ้าทนไม่ไหว ก็ปิด Port ไม่ต้องดูมันครับ

ถ้าคิดว่า เราซื้อห้นที่ พื้นฐานดี ไม่มีอะไรเปลี่ยน

สักวัน มันจะเป็นวันของเรา อิอิ
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 7

If you know why, you will find how.

ทบทวนประโยคข้างบนแล้วจะรู้ว่าทำยังไง

เป็นกำลังใจให้กับเพื่อนร่วมชะตากรรมครับ
Lionel

โพสต์ที่ 8

ลองมองว่าเป็นธุรกิจดูนะครับ  ถ้าคุณเปิดร้านแล้วยังกำไรดีอยู่  แต่เพื่อนๆที่ร่วมทุนกันพากันขาย  จะด้วยเหตุผลอะไรก็ช่างนะครับ  เราไม่พูดถึง  คุณจะขายแล้วปิดร้านมั้ยครับ  ถ้าไม่ก็จบครับ  ถ้าตอนซื้อเราศึกษาอย่างดีแล้ว  ถ้ามันลงมาก  ให้ลงทบทวนดูใหม่อีกรอบครับ  อาจมีข้อผิดพลาดที่เรามองข้ามไป  เพราะบางทีอยากได้มากจนลืมดู  รึมองข้ามไป  เน้นนะครับ  ทำใจให้เป็นกลาง  อย่าเข้าข้างหุ้นตัวเอง  และอย่ามองลบตามภาพรวมรึผลระยะสั้น  ถ้าไม่มีอะไรผิดพลาดก็รอเก็บเพิ่มครับ  สำหรับหุ้นที่ซื้อไป  แต่ละคนมีเหตุผลของตนเอง  บางทีบริษัทที่ดี  บริษัทเดียวกัน  คนๆนึงอาจจะพอใจกับผลตอบแทน  แต่อีกคนตั้งเป้าผลตอบแทนสูงกว่า  ก็ไม่พอใจ  ต้องดูความต้องการของตัวเองนะครับ
mprandy
ผู้ติดตาม: 10

โพสต์ที่ 9

กิจการเปลี่ยนหรือเปล่า

ลงทุน 1 ล้านบาท เปิดร้านขายก๋วยเตี๋ยว ขายดีทุกวัน อยู่มาวันหนึ่งร้านที่อยู่ข้าง ๆ กัน ขายกิจการราคา 8 แสน เราจะทำไง

1. ขายตามไปเลย ไปไหนไปด้วยกัน
2. ไม่สนใจ ขายดีต่อไป
ไม่สน return rate เยอะ, ขอแค่ financial freedom ภายใน 14 ปีก็พอ..
------------------------
GeneraX
ผู้ติดตาม: 45

โพสต์ที่ 10

คดิตามคุณหมอข้างบนน่ะครับ

การลงทุนถือว่าเราเป็นเจ้าของของกิจการนั้นๆ อย่ามองแค่ว่าเราเป้นแค่เจ้าของหุ้นตัวนึง
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
Stock Broker

โพสต์ที่ 11

1. หลับตา หายใจเข้าออกลึกๆ ซัก 3 ครั้ง

2. ลองนึกถึงซัก 3 เดือนก่อน ตอนนั้นเรากำลังเลือกหุ้นดีๆ จากลิสต์ทั้งตลาด 400 กว่าตัว ได้หุ้นน่าสนใจมาซัก 5-10 ตัว

3. ตอนนั้นเราคิดว่าถ้าได้ลดราคาลงซัก 10-20% นะจะดีมากๆ บางตัวถึงขนาดนึกด้วยซ้ำว่าจะขายบ้านมาซื้อเลย

4. ตอนนี้พื้นฐานหุ้นดีๆ เหล่านั้นจำนวนมากก็ยังเหมือนเดิมอยู่

5. สิ่งที่เปลี่ยนมีแต่ความกลัวจากข่าวที่อ่าน (ซึ่งก็ไม่รู้เหมือนกันว่าจะมากระทบหุ้นดีๆ หลายตัวนั้นตรงไหน) และความคิดของเราที่มองเห็นราคาไหลลงๆ แต่กลับกลัวมากขึ้น แทนที่จะกล้าและดีใจที่ได้ของถูก

6. หลังจากนั้นซักวันราคาหุ้นก็กลับขึ้นไปใหม่

7. ก็ต้องกลับมาใช้กลยุทธ์ที่รายย่อยถนัดที่สุด ใช้มาแล้วทุกรอบ.... กลยุทธ์ "รู้งี้"  :(
classy

โพสต์ที่ 12

ขอยกข้อความของผมที่ผมแอบไป post เวปอื่นมานะครับ

ยังมีอีกเป็น พันๆ วันในอนาคต ครับ ที่มันจะเกิด crisis ฉะนั้นไม่ต้องตกใจครับ

ถือหลักว่า วันไหนแย่สุดๆ วันนั้นเราก็ซื้อครับ เพราะยังไงในที่สุดมันก็มีวันแย่ๆในอนาคตอีกเป็นพันๆวัน รวมถึงวันที่ดีๆด้วยครับ

แต่ซื้อตัวไหน ที่ราคาไหน ถ้าตอบตัวเองได้ว่า อีกสองถึงสามปี มันจะทำให้เรารวยขึ้นหรือจนลง  ถ้าตอบได้ว่ารวยขึ้น โดยวิเคราห์ปัจจัยอะไรก็ตามหรือใช้หลักอะไรก็ตามแต่ ซื้อโลดครับ

แต่ถ้าเก็งกำไร รายวัน รายอาทิตย์ รายเดือน คนล่ะเรื่องครับ บางทีเทรดบ่อยๆ เสียดาย commission ครับ
surachaichia
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 13

ผมว่า การดู พอร์ทบ่อยๆจะเป็นข้อเสีย มากกว่าเพราะไม่ได้ช่วยอะไรนอกจากรบกวนสมาธิ ควรประเมินพื้นฐานดีกว่า แต่ ความเป็นจริง practical ไม่ง่าย ถ้าทบทวนตัวที่ถือแล้วไม่ดี ก็ต้อง ตัดครับ ถ้าย้งมั่นใจก็ wait and see
oilpaint

โพสต์ที่ 14

ขอบคุณรุ่นพี่ VI ทุกคนมากเลยค่ะ   :cry:  :cry:  ซาบซึ้งใจ  :D อิอิอิ
:x  หืม ม่ายเปนไร จำไว้เป็นประสบการณ์  :P
jung_oh

โพสต์ที่ 15

สำหรับผมตอนนี้

Wail and see เพราะ บ่มีตังก์
โพสต์โพสต์