สวัสดีครับเฮียคลายเครียด และพี่ฉัตรชัย

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

ล็อคหัวข้อ
ต.หยวนเปียว
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

สวัสดีครับเฮียคลายเครียด และพี่ฉัตรชัย

โพสต์ที่ 1

:D นี่ชื่อจริงผมครับ(เต่าหยวนเปียว) สมัครไว้นานละเข้ามาเลียบๆเคียงๆ พอจะลบนามสกุลก็ทำไม่ได้ พอมีวิธีไหมครับ
ฝากตัวกับพี่ๆและ VI ท่านอื่นๆด้วยครับ
คลายเครียด
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

สวัสดีข้าเวปครับคุณเตาหยวนเปียว
ลองติดตามอ่านแนวคิดเรื่องการเล่นหุ้น
ด้วยการวิเคราะห์กระแสเงินสด
ของคุณฉัตรชัยดูซิครับ น่าจะได้ความรู้ดีๆไปลงทุน
คุณฉัตรชัยเคยกำไรจากโรงแรมแมนดารินมาหลายล้าน
จากการเกาะติดกระแสเงินสดของบริษัท
ส่วนผมได้มาหลายแสนจากการเกาะติดข่าวที่บริษัทแจ้งตลาดฯ ฮาๆๆๆ
genie

โพสต์ที่ 3

ถ้าคุณไพฑูรย์ต้องการเปลี่ยชื่อlog in บอกผมมาได้ครับ หรือทิ้งโพสที่asking staffครับ เดี๋ยวผมจะดำเนินการให้
ต.หยวนเปียว

ผมมีMANRINครับเฮีย

โพสต์ที่ 4

เพิ่งซื้อไม่นาน เฉลี่ย 19.6
ผมเพิ่งดูงบ หนี้แทบไม่มี มีเงินเกือบ 200ล้าน

กำลังจะซื้อเพิ่ม แพงไปยังครับ (20 บาท)

ปล ผมชอบ หุ้น รร มีประมาณ 7ตัวแล้ว
เวลาอ่านข่าวเห็น ไฮโซ ชอบใช้บริการ สบายใจ เหมือนกำลังรับเงิน
ไม่รู้เป็นโรคจิตอ่อนๆหรือเปล่า
chatchai
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 86

โพสต์ที่ 5

สวัสดีครับคณ ต.หยวนเปรียว

ที่บอกว่าซื้อที่ 19.60 บาท นั้นคือ MANRIN หรือครับ

โรงแรมนี้ ผมซื้อเคยซื้อแถวๆ 6 บาทจนถึง 10 บาทครับ หลายปีแล้วเหมือนกัน ซื้อเป็นแสนๆห้นเลยครับ ใจกล้าไหมครับ

ทำไมผมซื้อหรือครับ เนื่องจากวันหนึ่ง ผมอ่านข่าวจากที่บริษัทแจ้งไปยังตลาดหลักทรัพย์ครับ

ข่าวมีอย่ว่า บริษัทได้ขายโครงการอาคารที่พักอาศัยแถวรัชดาให้แก่กองทนอสังหาริมทรัพย์แห่งหนึ่ง โดยขายไปในราคาที่บริษัทมีกำไรเป็นจำนวนมากพอสมควร และเมื่อนำเงินไปชำระหนี้แล้ว บริษัทจะมีเงินสดเหลืออย่เป็นจำนวนมาก (ผมไม่แน่ใจเท่าไร แต่คิดว่าจะเหลือเงินสดประมาณห้นละ 6 บาทนะครับ)

ในขณะที่ผมตรวจสอบที่ดินของบริษัท บริษัทมีที่ดินหลายแปลงมาก ลงบันทึกราคาไว้ต่ำสดๆ

ดังนั้นการซื้อที่ราคา 6 บาทของผมนั้น ผมคิดว่าเป็นการซื้อบัญชีออมทรัพย์ครับ และได้ที่ดินแถมมาด้วย

แต่ความเสี่ยงที่มีอย่ คือ บริษัทยังมีผลการดำเนินงานที่โรงแรมที่พระราม 4 ยังไม่ดีนัก ดังนั้นถ้าผ้บริหารไม่จ่ายปันผลพิเศษออกมา ผลตอบแทนของการลงทนก็จะไม่ดีนัก

แต่ปรากฎว่าบริษัทตัดสินใจจ่ายเงินปันผลประมาณ 4 บาทเศษมั๊ง ไม่แน่ใจ ราคาก็พ่งไปที่ 13 บาทนะครับ ผมก็เลยขายหมดเลย เนื่องจากผลการดำเนินงานของบริษัทยังไม่ดีนัก พอปิดตลาดวันนั้น กลต.โทรหา Marketing ผมเลยครับ สอบถามใหญ่ว่าผมเป็นใคร ทำไมขายเยอะจัง คิดว่าผมมี Insider ครับ

แล้วสงสัยไหมครับ ว่าผมเก็บห้นเป็นแสนๆห้นได้อย่างไร เพราะแต่ละวันมีคนซื้อขายไม่มาก พอปิดสมดทะเบียน ผมลองเช็ครายชื่อผ้ถือห้นด ปรากฎว่ามีกองทนต่างชาติขายให้ผมครับ ผมถึงบอกว่าต่างชาติก็ขายหมเป็นเหมือนกันครับ อย่าไปกลัวรายใหญ่
ต.หยวนเปียว

ขอบคุณครับพี่ที่เล่าให้ฟัง

โพสต์ที่ 6

ผมเพิ่งซื้อช่วงหลังนี้เองครับ
คงไม่ได้กำไรมาก แค่ถือกินปันผลครับ :)
chatchai

โพสต์ที่ 7

ถือบริษัทนี้อย่ ก็ลองศึกษาที่ดินแปลงต่างๆของบริษัทดครับ วันดีคืนดีบริษัทขายที่ดินไปให้ LAND หรือ AP ที่เป็นลกเพื่อนำไปพัฒนา คณก็คงจะรวยครับ มีแปลงแถวๆรังสิตคลอง 4 อาจจะพัฒนาขายได้นะครับ
คลายเครียด

โพสต์ที่ 8

เพิ่มเติมอีกนิด
เท่าที่ผมจำได้จากข่าวตลาดฯ
คุณเพียงใจ หาญพานิช
คุณแม่แท้ๆของคุณอนันต์ อัศวโภคิน
ได้โดดเข้ามาเป็นประธานบริหารแมนดารินอย่างเต็มตัว
โดยลาออกจากกรรมการที่แลนด์แอนด์เฮ้าส์
รอดูฝีมือการพัฒนาอสังหาริมทรัพย์ของคุณเพียงใจต่อไปซิครับ
ถ้าลูกไม้หล่นไม่ไกลต้น
ผมว่าต้นที่ให้กำเนิดลูกไม้ ต้องเหนือกว่าหลายเท่า ฮาๆๆๆ
ธุรกิจโรงแรมของบริษัทที่สามย่าน
ว่าไปแล้ว เป็นตัวถ่วงบริษัทมากกว่าตัวทำรายได้
แมนดารินเป็นหุ้นไม่มีสภาพคล่องคอ
มีทางเดียวที่จะได้หุ้นเยอะคือ
ยอมเคาะซื้อแพงๆครับ
ถ้าตั้งรอ จะได้หุ้นยาก
ตอนแมนดาริน ผมซื้อประมาณห้าหมื่นหุ้นที่ 5 บาทกว่า
ขายทิ้งครึ่งหนึ่งเอาทุนขึ้นมา ที่ประมาณ 12 บาท
ที่เหลืออีกครึ่ง เริ่มขายทิ้งที่ 18 - 22 ครับ
ไม่ได้เข้าไปซื้อมาเกือบสองปีแล้ว
ต.หยวนเปียว

ขอบคุณพี่ทั้งสองคนครับ

โพสต์ที่ 9

จะถือไว้แล้วศึกษาเพิ่มเติม
เฮียคลายเครียดถือหุ้นคราวละกี่ตัวครับ เวลาขาดทุนทางบัญชี
ทำอย่างไรบ้างครับ
พี่ฉัตรชัย ถือตัวเดียวเมื่อไหรขายครับ มีหลักเกณพิจารณายังไงครับ

:roll:
chatchai

โพสต์ที่ 10

หลักเกณฑ์ในการขายก็ง่ายๆครับคือ

1. มีการลงทนอื่นที่ให้ผลตอบแทนมากกว่า

2. พื้นฐานหรือนโยบายของบริษัทเปลี่ยนแปลงจากที่เราคาดคิดไว้

3. การวิเคราะห์หรือการคำนวณของเราผิดจากความเป็นจริง

ผมจะไม่หวั่นไหวกับแรงซื้อ แรงขาย ไม่ว่าจะมาจากรายใหญ่ รายย่อย หรือต่างชาติครับ

เหตการณ์ต่างๆ ถ้าเราเลือกบริษัทที่ดีและเหมาะสมก็จะมีปัจจัยกระทบน้อย แล้วถ้าเกิดเหตการณ์ที่ทำให้ตลาด Panic แต่ไม่กระทบต่อผลการดำเนินงานของบริษัทในระยะยาว ก็ไม่ต้องสนใจครับ ผมผ่านเหตการณ์ 11 ก.ย. สงครามอิรัก โรคซาร์ โรคหวัดนก โดยที่ไม่ต้องซื้อหรือขายห้นเลยครับ

ใครที่ศึกษาแนว VI ก็จะทราบถึงหลักในการขาย แต่ถึงเวลาจริงๆแล้วก็มักจะมีน้อยคนที่จะทำได้ตามหลักการนะครับ
dingding

โพสต์ที่ 11

คุณเพียงใจ หาญพานิช เป็นต้นแบบของ คุณอนันต์ อัศวโภคินเลยค่ะ
สมัยแรกๆคุณเพียงใจเป็นนักค้าที่ดิน มีแลนด์แบงค์มาก ในราคาไม่สูง
หลังจากนั้นได้ลูกชายคือคุณอนันต์มาช่วยสานต่อ โดยแลนด์แอนด์เฮาส์ยุคแรกๆนั้นก็นำแลนด์แบงค์เหล่านี้มาพัฒนาจนประสบความสำเร็จ

เคยอ่านประวัติเมื่อสิบกว่าปีมาแล้วค่ะ จำไม่ค่อยได้แล้ว

น่าจับตามองค่ะ
ต.หยวนเปียว

โพสต์ที่ 12

ขอบคุณข้อมูลทั้งหลายครับ
ตอนผมแกะรอยMANRIN เจอชื่อคุณเพียงใจ ยังนึกว่าเอ๊าะๆ ไม่รู้ว่าแม่Kอนันต์
รู้สึกต้องชะตา ไปเจอในRHC ,LH ก็ซื้อหุ้นด้วย

ปล ก่อนซื้อดูงบการเงินประกอบด้วยครับ
:)
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 13

ถ้าจำไม่ผิด La Vie En Rose เป็นชื่อเพลงฝรั่งเศสใช่ไหมครับคุณติงติง

เพลงโปรดคุณติงติงรึเปล่าครับ
dingding

โพสต์ที่ 14

เป็นชื่อฝรั่งเศสค่ะคุณ CK

La Vie แปลว่าชีวิต En Rose แปลว่าดอกกุหลาบ
ลา ฟวี เอน โร คงแปลว่าชีวิตสีกุหลาบ คล้ายๆกับ คนพบรัก น่ะค่ะ เดาๆเอาค่ะ ภาษาฝรั่งเศสไม่แข็งแรงค่ะ :lol:

คนร้องที่เคยได้ยินครั้งแรกและชอบมากก็คือ Louis Armstrong
เป็นซาวน์แทรคในหนังเรื่อง French Kiss
หนังรักตลกที่ Meg Ryan นำแสดง

แต่เนื้อเพลงเป็นภาษาอังกฤษค่ะ อยากทราบเหมือนกันว่ามีเวอร์ชันภาษาฝรั่งเศสหรือเปล่า คงจะไพเราะดี

ส่วน C'est la vie <----- แปลว่า ชีวิตก็เป็นแบบนี้แหละ :wink:
dingding

โพสต์ที่ 15

ขออภัยค่ะ กดส่งแล้ว error เลยไม่ทราบว่าส่งไปแล้ว รบกวนท่านผู้ดูแลช่วยลบออกซักอันนะคะ
CK
ผู้ติดตาม: 27

โพสต์ที่ 16

That's life :)

ขอบคุณครับ ผมเคยฟังเวอร์ชั่นฝรั่งเศสครั้งหนึ่ง ที่บ้านเพื่อนครับ
เพราะมากครัย เลยจำชื่อเพลงเอาไว้ แต่ลืมไปแล้วว่าใครร้อง

ว่าแล้วก็จะลองโทรไปถามดีกว่าว่าแผ่นชื่ออะไร ใครร้อง
dingding

โพสต์ที่ 17

ยังไงถ้าคุณ CK ได้ชื่อแผ่นภาษาฝรั่งเศส ช่วยบอกด้วยนะคะ จะไปคุ้ยๆหาค่ะ 8)

ขอบคุณค่ะ
ล็อคหัวข้อ