คิดถึง ดร.นิเวศน์ ครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
noooon010
Verified User
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 1

สวัสดีครับเพื่อนๆพี่ๆน้องๆทุกคน ปกติเย็นๆค่ำๆหลังเลิกงาน ผมจะเปิดฟังคลื่น 96.5 (คลื่นความคิด) ทาง internet ครับ

http://radio.mcot.net/fm965/index.php

โดยจะติดตาม รายการอุณหภูมิหุ้น ทุกวัน จันทร์ พุธ ศุกร์ เพราะในช่วงต้นของรายการ ท่าน ดร.นิเวศน์ จะมาพูดคุยกับคุณสุนันท์ ศรีจันทรา

ช่วงไม่นานมานี้ รายการเปลี่ยนชื่อเป็น "รู้ใช้ เข้าใจเงิน" และ ดร.นิเวศน์ มาออกรายการแค่ 2 วันคือ วัน จันทร์ กับ วันศุกร์ ครับ

แต่ตอนนี้ที่ผม click ไปที่ link ของรายการ

http://radio.mcot.net/fm965/__programVi ... liptype=29

ปรากฏว่ายังเป็น clip รายการของวันที่ 5 กย.อยู่เลยครับ  :(

ผมเลยขอย้อนกลับไปฟัง ดร.ช่วงเดือน สค. 50 ครับ

http://radio.mcot.net/fm965/__programVi ... per_page=7

ช่วงนั้นทั่วโลกพบกับปัญหา subprime ใหม่ๆครับ
และ ดร. ก็ยังให้ข้อคิดดีๆมากมายที่สามารถนำไปประยุกต์ใช้กับการลงทุน
(พูดแม้กระทั่ง five forces model ของ Michael E porter ในบางช่วงของรายการครับ :D )

มีใครทราบบ้างไหมครับว่า ทางรายการมีการปรับเปลี่ยน หรือมีมือที่มองไม่เห็น  :D  ทำให้ไม่สามารถฟัง clip รายการย้อนหลังได้ครับ

อยากบอกว่า คิดถึง ดร.นะครับ

...ผมชอบประโยคนี้จังเลยครับ stay calm , stay invest    

ช่วงนี้อากาศเปลี่ยนบ่อยๆ เพื่อนๆรักษาสุขภาพด้วยนะครับผม :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
Linsu_th
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

รูปภาพ
ปากเซียน  
ยามนี้ที่ตลาด"หุ้นไทย"เปรียบเหมือนคนป่วยที่ถูกเข็นเข้าห้อง"ไอซียู"
ทำให้คิดถึง"เซียน"หุ้นรุ่น"ลายคราม"อย่าง"ดร.นิเวศน์ เหมวชิรวรากร" ที่ทิ้งอาชีพวาณิชธนากร มานั่งเทรดหุ้นและรับเป็นวิทยากรบรรยายในเวทีการลงทุนจนมี"แฟนคลับ"ทั่วประเทศ
อาการของตลาดหุ้นช่วงนี้ที่ได้รับผลกระทบจาก"วิกฤติการเมือง" อาจารย์นิเวศน์ ให้ความเห็นว่า ทำนายไม่ออกเลยว่าทิศทางตลาดจะเป็นอย่างไร

"ตอนนี้มองไม่เห็นแสงสว่างที่ปลายอุโมงค์เลย"

นั่นคือ เสียงสะท้อนจากเซียนหุ้นคุณภาพคับแก้วอย่างดร.นิเวศน์

เมื่อถูกถามว่าได้เข้าเก็บหุ้นหรือเปล่าในฐานะที่เป็นนักลงทุนระยะยาว

คำตอบที่ได้คือ "ผมไม่มีตังค์ ตอนนี้เงินอยู่ในหุ้นหมดแล้ว"

:lol:  :lol: :8)
สวนหย่อม
ผู้ติดตาม: 0

Re: คิดถึง ดร.นิเวศน์ ครับ

โพสต์ที่ 3

[quote="noooon010"]
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 4

อ๋อ พอกดไปที่ลิงค์ ถึงเห็นว่าอังคารถึงพฤหัสพบกับนักวิเคราะห์จากหลายๆ ค่ายแทน

ผมคิดว่าก็ดีนะครับให้โอกาสคนรุ่นใหม่ได้แสดงฝีมือบ้างครับ ดร. ท่านจะได้พักผ่อนมากขึ้น  (ได้ฟังอาทิตย์ละสองวันก็ถือว่าโชคดีแล้วครับ)

คล้ายๆ กับคอลัมน์หน้า 4 ในไทยรัฐ
ที่แต่ก่อนมีผู้อาวุโสคอยเขียนตลอด แต่เดี๋ยวนี้มาอาทิตย์ละครั้ง
และก็ปล่อยให้คนรุ่นถัดมาเช่น กระสุนทอง อินทรีเหล็ก ฯลฯ ได้โชว์ฝีมือ เพื่อเป็นการพัฒนาบุคลากรจากรุ่นสู่รุ่นแบบพี่สมพงษ์ไงครับ
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
noooon010

โพสต์ที่ 5

สวนหย่อม เขียน: เพื่อเป็นการพัฒนาบุคลากรจากรุ่นสู่รุ่นแบบพี่สมพงษ์ไงครับ
ไม่เคยอ่าน หน้าดังกล่าวเลยไม่แน่ใจว่าพี่สมพงษ์นี่ใช่ พี่ที่บอกว่า พี่ไปก่อนนะ ฝากดอย ... ไว้ให้น้องๆดูแลด้วยแบบที่เขียนแซวกันใน web pantip หรือเปล่าครับ :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
surachaichia
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

ผมก็ชอบฟัง อ. แกพูดนะ ทำให้ผมนึกถึง อ. ใจดีใจดี สมัยก่อนที่เคยสอนครับ
พูดยิ้มๆ แต่ได้ อะไรดีๆถ้าเราคิดตาม
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 7

noooon010 เขียน: ไม่เคยอ่าน หน้าดังกล่าวเลยไม่แน่ใจว่าพี่สมพงษ์นี่ใช่ พี่ที่บอกว่า พี่ไปก่อนนะ ฝากดอย ... ไว้ให้น้องๆดูแลด้วยแบบที่เขียนแซวกันใน web pantip หรือเปล่าครับ :D
พี่สมพงษ์คนนั้นแหละครับ  :lol:
lin

โพสต์ที่ 8

วันอังคารนี้จะไปฟังดร.พูดที่ศศินทร์คะ ถ้าโชคดีได้คุยกับท่าน
 จะบอกให้ว่าคนที่นี่คิดถึงคะ  :D
noooon010

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณมากๆครับ มีอ.พิศิษฐ์ ด้วยครับ
รบกวนด้วยครับ อยากไปมาก แต่ขอทำหน้าที่ของตนให้ดีที่สุดก่อนครับ :D

สวนหย่อม

โพสต์ที่ 10

[quote="lin"]วันอังคารนี้จะไปฟังดร.พูดที่ศศินทร์คะ ถ้าโชคดีได้คุยกับท่าน
noooon010

โพสต์ที่ 11

วันนี้ หน้าตา web site เปลี่ยนไปแล้วครับ เค้าปรับปรุงใหม่ สดใสทีเดียว
วันนี้ ดร.ให้ข้อคิดดีๆแก่ผู้ฟังเหมือนเคยครับ  :D

http://radio.mcot.net/fm965/programView.php?id=43576#

lin

โพสต์ที่ 12

ไม่ได้เข้ามาเล่าข่าวเลย เขินจัง   :oops:
http://www.bangkokbiznews.com/2008/09/2 ... 297130.php
    เอามาให้หายคิดถึงดร.คะ   :D  เสียดายจัง วันที่ไปฟังดร.ที่นั่งเหลือค่อนข้างเยอะ
    .. เป็นการพูดที่คนฟังได้ประโยชน์มากๆเลยคะ
noooon010

โพสต์ที่ 13

ขอบคุณ คุณ lin มากๆครับ  :D

โพสต์โพสต์