สูตรมหัศจรรย์ที่คุณลูกอีสานแนะนำได้ผลจริงหรือ?(PE,ROA)

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ศิษย์เซียน007
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

สูตรมหัศจรรย์ที่คุณลูกอีสานแนะนำได้ผลจริงหรือ?(PE,ROA)

โพสต์ที่ 1

ผมเอาหุ้นคุณที่Tachikomaได้ใช้สูตรนี้คำนวณไว้ในกระทู้คุณลูกอีสานแล้วนำไปลงทุนในพอร์ตsetclick2winครับปรากฎว่าที่1จากการคำนวณด้วยสูตรนี้อย่างTTAและTOP20อย่างUVANยังขาดทุนเลยครับ ดูการลงทุนบริษัทเหล็กในเกาหลีของเทพพระเจ้าแห่งการลงทุนอย่างบัฟเฟตต์แล้วน่าจะขาดทุนค่าเงินเสียแล้วครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
krisy
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 2

เท่าที่เราอ่านในกระทู้นั้น มันก็มีข้อจำกัดเหมือนกัน เหมือนใช้กับพวก cyclical ไม่เหมาะนะคะ
.....Give Everything but not Give Up.....
Ryuga
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 3

ตามสูตรต้องถือให้ครบปีนี่ครับ SET click อาจจะเอาไปใช้ไม่ได้  :lol:
Belffet

โพสต์ที่ 4

คุณ Ryuga หายหน้าหายตาไปนานเลยนะครับ

สบายดีนะครับ
Sumotin
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 52

โพสต์ที่ 5

ผมว่านะครับไม่มีสูตรอะไรตายตัวหรอกครับ ไม่งั้น ก็รวยกันหมดแล้วสิ  :lol:  มันต้องค่อยๆปรับไปเรื่อยๆ  อย่าง บัฟเฟตต์ เองช่วงแรกก็ใช้แบบของ เกรแฮม อย่างเดียว พอผ่านไปก็มีการปรับแนวคิดไปเรื่อยๆครับ  :wink:
Timing is everything, no matter what you do.

CAGR of 34% in the past 15 years of investment
greenstock

โพสต์ที่ 6

การใช้ค่า PE มีข้อจำกัดคือกำไรต้องไม่ผันผวนมาก TTA เป็นตัวหนึ่งที่มีกำไรผันผวนมาจากค่าระวางเรือ ซึ่งค่าระวางนั้นบทจะสูงก็สูงมากๆ บทจะต่ำก็ต่ำติดดิน การมีกำไรสูงใน Q หนึ่งไม่ได้รับประกันว่า Q ต่อไปจะดีเหมือนเดิม ตัวนี้ไม่เหมือนธุรกิจทั่วไปครับ
GeneraX
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 7

1. PE ใช้ไม่ได้ผลกับหุ้นวัฏจักรครับ กำไรมันผันผวนซึ่งในหลายๆช่วง P กับ E มันปรับตัวตามกันไม่ทัน ทำให้เราตีความหายของ PE ผิดเพี้ยนได้

2. SET Click2Win investment horizon ไม่มากพอที่จะวัดความสามารถในการ"ลงุทน" ครับ
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
GeneraX
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 8

GeneraX เขียน:1. PE ใช้ไม่ได้ผลกับหุ้นวัฏจักรครับ กำไรมันผันผวนซึ่งในหลายๆช่วง P กับ E มันปรับตัวตามกันไม่ทัน ทำให้เราตีความหายของ PE ผิดเพี้ยนได้

2. SET Click2Win ช่วงเวลาในการลงทุนไม่นานพอที่จะวัดความสามารถในการ"ลงทุน" ครับ
แก้คำผิดครับ รีบพิมพ์ไปหน่อย
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
ศิษย์เซียน007

โพสต์ที่ 9

ขอบคุณทุกท่านครับที่ช่วยให้คำแนะนำดีดีครับ :D  ศกสหรัฐช่วงเวลาเหมือนโดนระเบิดNuclearนามซับไพร์มจะคลี่คลายไปในทางที่ดีได้เมื่อราคาบ้านเริ่มนิ่งแล้วครับ(ยังเร็วปีหน้าครับ) ธนาคารสหรัฐบางแห่งยังคงรอคอยอย่างมีความหวังว่าจะไม่ล้มละลายอาจเหมือนกับคนที่ถูกทิ้งอยู่กลางทะเลที่มองไม่เห็นฝั่งครับ เรื่องน่าเศร้าก็ยังคงทำงานต่อไป :cry:
โพสต์โพสต์