Market Maker Vs Manipulator

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Rocker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 246

โพสต์ที่ 1

Market Maker มีไว้ทําไมครับ เช่น broker ที่รับดูแลราคาหุ้น
ตย  เช่น esso สังเกตุ ipo แรกติดเครื่องหมายZ
ทําให้ราคาหุ้น วิ่งในกรอบแคบๆมีสเถียรภาพ  
มีหลายตัวครับ หรือ cpall จะต้านไม่ให้เกิน10-11 แล้วเมื่อถึง11บาท
มักจะมีofferแปลกๆเข้ามาเยอะหรือไม่ก็โยนไป10.9ไม่ใหญ่พอขึ้นมา
ก็ลงไปอีก
ทําไมต้องมีmarket maker ไม่ปล่อยให้เป็นไปตามกลไกลของตลาด

สังเกตุยังไงว่าหุ้นตัวใหนมีmarket maker หรือจะเป็นmanipulator ครับ
สวนหย่อม
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

รบกวนช่วยนิยาม Market Maker กับ manipulator ด้วยครับ
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
GeneraX
ผู้ติดตาม: 38

โพสต์ที่ 3

สวนหย่อม เขียน:รบกวนช่วยนิยาม Market Maker กับ manipulator ด้วยครับ
ที่ผมเข้าใจนะครับ

Market Maker > ผู้สร้างสภาพคล่องให้กับหุ้น

Manipulator > ผู้บิดเบีอนราคา เช่นนักปั่น นักทุบ ทั้งหลาย
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 4

ถ้ามีเงินเหลือนิดหน่อยและมีหุ้นที่สนใจแต่สภาพคล่องน้อยมากๆ ผมก็จะไปซื้อมานิดนึง แล้วเอาไป offer ที่ราคาต่ำกว่า Offer พร้อมๆกับ Bid ไว้ด้วย จะมีใครซื้อหรือขายก็ win-win ทั้งคู่ และ ทำให้ bid-offer gap แคบลงด้วย
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
earthcu
ผู้ติดตาม: 99

โพสต์ที่ 5

ผมว่าช่วงนี้ผมเห็นหุ้นตัวนึง มีลักษณะคล้ายๆที่พี่ Alastor บอก สงสัยจะเป็น
technic ที่คุณ alastor บอกแน่เลย ยังไงก็ขอบคุณนะครับสำหรับคำอธิบายของพี่ alastor[/quote]
Life is beautiful + Financial freedom within 2015 by investment stock & real estate
surachaichia
ผู้ติดตาม: 4

โพสต์ที่ 6

ผมว่า maker or manipulator เป็น เพียง technical term แต่โดย วัตถุประสงต์คงไม่ต่างกันมาก  แต่ย่อมไม่ใช่ความผิดกฎใดๆ  เนื่องจากทฤษฤ การลงทุนมีความแตกต่างกันมาก จนแยกไม่ออกกับ การพนันกลายๆ  โดยเฉพาะ ตลาดเล็กๆอย่างเมืองไทยซึ่งควบคุมได้ด้วย fund flow บางครั้งผมก็คิดว่า หลักการลงทุนต่างๆใน stock ก็เป็น กุศโลบายอย่างหนึ่งในการให้ใช้ความคิดและเหตุผลในการตัดสินใจ ไม่ใช่ตามอารมณ์ตลาดที่คอยรบกวนสมาธิ
โพสต์โพสต์