หุ้นไทยถูกจริงเหรอ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
Samadha
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ผมเคยมองว่า ตลาดหุ้นไทยนั้น มีหุ้นบลูชิพที่ราคาถูกอยู่มาก แต่พอมองลึกๆแล้ว ดัชนีหุ้นไทยนั้นสองในสามถูกกลืนโดยหุ้นกลุ่มพลังงานและกลุ่มธนาคาร ผมประเมินมูลค่าทั้งตลาดโดยใช้ PE เมื่อเทียบบริษัทในอุตสาหกรรมเดียวกันในตลาดต่างประเทศ เช่น PTT, PTTEP เทียบกับ EXXON, CHEVRON, BP, SHELL หรือ หุ้นธนาคาร BBL, SCB, KBANK เทียบกับ HSBC, JPMORGAN, BNP PARIBAS และอื่นๆ ก็พบว่า หุ้นไทยนั้นไม่ได้มี PE ต่ำกว่า กลุ่มอุตสาหกรรมแต่อย่างใด ผมจึงมองว่าแม้ราคาจะลดลงมามากแล้ว ยังไม่ถือเป็นโอกาสลงทุนสักเท่าไหร่ ทรรศนะส่วนตัว ผิดถูกอย่างไร ชี้แนะได้ครับ
Stock Broker
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 2

อย่าไปให้น้ำหนักกับดัชนีมากนะครับ แนวทาง VI ควรให้ความสนใจกับหุ้นรายตัวเฉพาะมากกว่า

ตอนนี้ผมเห็นหุ้นหลายตัว ราคาคุ้มค่ากับการลงทุนนะครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
kornjackrit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

เป็นข้อสังเกตุที่ดีมากเลยครับ

ขอบคุณสำหรับการแบ่งปันครับ

:cool:  :cool:  :cool:  :cool:
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
โพสต์โพสต์