ได้บทเรียนอะไรจากMarket Crashกันบ้างครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
Rocker
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 246

ได้บทเรียนอะไรจากMarket Crashกันบ้างครับ

โพสต์ที่ 1

ใหนๆตลาดหุ้นก็Crashแล้ว (สําหรับผมเรียกว่าCrashแล้วหละครับ) หากเราthink positive มาทบทวน เรียนรู้ ว่า วิธีการที่เราใช้ลงทุนนั้นได้ผลมากแค่ใหนไม่ใช่แค่ กําไร แต่เรือเราสามารถฝ่าภายุได้หรือไม่นั่นต่างหาก

ณ วันนี้ 5กันยายน2551
ตลาดตกจากสุดสูงสุดแถวๆ 887 จุดเหลือ 645 จุด หรือตกลง=27%

จากเหตุการณ์นี้ ผมมั่นใจในระดับ1ว่าVIใช้ได้ครับ เพราะอย่างน้อย Port เราก็ลบน้อยกว่าตลาดพอสมควร

บทเรียนที่ผมพอจะเข้าใจจากCrash คือ

1 สิ่งที่แน่นอนคือสิ่งที่ไม่แน่นอน เพราะอะไรก็เกิดขึ้นได้ในตลาดหุ้น
ม๊อบ บุก ยึด ทําเนียบ หรือ ประกาศ พรก ฉุกเฉิน  subprime มีปัจจัยควบคุมไม่ได้มากมายกระทบตลาดหุ้น  

2 หากSentiment ตลาดไม่ดี ประกาศงบกําไรดี หุ้นก็ขึ้นไม่มาก ขึ้นแล้วก็ลง

3 หุ้นที่พื้นฐานแน่น กําไรโตเช่น cpall ( ตยเฉยๆนะ) ราคามักจะลงน้อยกว่าตลาดเยอะ

4 อย่าใช้Margin มากเกินไป เพราะหากCrashอย่างที่ผ่านมาแล้วTSFCหรือBrokeประกาศระงับวงเงิน  เราต้องมาจ่ายดอกเบี้ยต่างหาก หากผิดชําระอาจ
force sell ได้แม้หุ้นคุณจะยังไม่โดน Call Marginก็ตาม

5 การเมืองบ้านเรามีผลต่อ ตลท มากโขข

6 ซื้อหุ้นเมื่อมี Margin of Safety ช่วยลดความรุนแรงจากการขาดทุนได้ไม่มากก็น้อย

7 ในวิกฤติย่อมมีโอกาศแน่ๆ ตอนนี้หุ้นดีๆราคาไม่แพงมีอยู่มากมาย จ่ายปันผลแน่นอน cashflowเยอะ

คร่าวๆแค่แหละแล้ว พี่ๆ มีอะไรมาshareกันบ้างหละครับ
Rocker

โพสต์ที่ 2

กฏข้อที่1 ของBuffetคือ

1 อย่าขาดทุน
2 อย่าลืมข้อที่1

พูดง่ายทําไม่ง่ายจริงๆ   แต่มันเตือนสติให้เราไม่ลืมคิดที่จะปกป้องตนเองจากเกม ล่าส่วนเกินทุน  แทนที่จะล่าอย่างเดียว เพราะคนอื่นก็กําลังล่าเราอยู่เช่นกัน
nanchan
Verified User
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 3

ได้หุ้น เสียหุ้น  :lol:
เฝ้าดูไป โดยใจที่เป็นกลาง
pat4310

โพสต์ที่ 4

ได้ซื้อหุ้นตัวเดิมในราคาที่ต่ำกว่าเดิม  :D ตอนนี้นี้ที่บ้านมีช้อนเต็มบ้านแล้วครับ
ลงทุนหุ้นดี มีการเติบโต ราคาไม่แพง เดี๋ยวก็รวย
สวนหย่อม
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 5

เห็นประโยชน์ของหุ้นที่ไม่ค่อยมี ต่างชาติ ถือครับ
เช่น ilink กับ gc
ไม่ค่อยลงเพราะต่างชาติไม่มีจะขาย อิอิ
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
mario
ผู้ติดตาม: 12

โพสต์ที่ 6

Investing is not about big returns ,

it's about safety of principal

and satisfactory returns.

เป็นคติที่ผมชอบมาก เตือนไม่ให้โลภ ไม่เสี่ยงเกินไป พยายามรักษาเงินต้น หลีกเลี่ยงการขาดทุน รักษาผลตอบแทนทบต้นไปเรื่ิอยๆ
The basic ideas of investing are to look at stocks as business,
use the market's fluctuations to your advantage,
and seek a margin of safety.

Investing is not about big returns ,it's about safety of principal and satisfactory returns.
SunShine@Night

โพสต์ที่ 7

ถึงหุ้นจะตก ก็อย่าให้จิตตกครับ :)
VI ฝึกหัด สำนักปีเตอร์ ลินช์

หวังผลต่อแทนทบต้นมากกว่า 15% ต่อปี :)
kornjackrit

โพสต์ที่ 8

mario เขียน:Investing is not about big returns ,

it's about safety of principal

เป็นคติที่ผมชอบมาก เตือนไม่ให้โลภ ไม่เสี่ยงเกินไป พยายามรักษาเงินต้น หลีกเลี่ยงการขาดทุน รักษาผลตอบแทนทบต้นไปเรื่ิอยๆ
เป็นคำเตือนที่โดนครับ !!!
ขอบคุณสำหรับการเผยแพร่นะครับ

ผมได้บทเรียนที่สำคัญอย่างนึงก็คือ
ถึงแม้โดยส่วนตัวผมจะลงทุนระยะยาว
แต่การมองอนาคตระยะสั้นก็มีความสำคัญไม่แพ้กัน
เพราะในระยะสั้นถ้าตลาดมีแนวโน้มไม่ดี
เช่น นักลงทุนต่างชาติเทขาย(บังเอิญตัวที่ผมติดดอยเป็นหุ้นขนาดใหญ่)
เศรษฐกิจตกต่ำ ฯลฯ
ราคาหุ้นที่เราจะลงทุนนั้นก็อาจจะ
ปรับตัวลดลงทำให้เราสามารถซื่อได้ที่ราคาถูกกว่าราคาที่คิดจะซื้อ
ก่อนหน้านั้นนั่นก็คือทำให้เราได้กำไรมากขึ้นในอนาคต 5-10 ปี
และลดการขาดทุน(ทางบัญชี)ในระยะสั้น ได้พอสมควร

:roll:  :roll:  :roll:
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
TIARA

โพสต์ที่ 9

บทเรียนของเราคือ

ประมาท   ไม่ได้เตรียมช้อนไว้มากพอ

ก็กะว่าจะถลุงสินเเร่จากผืนดินมาทำช้อน

เเต่ดำเนินการช้าไปหน่อย :lol:  :lol:  :lol:
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 10

1. ได้รู้ว่า การลงทุนแบบ focus แม้ตอนที่ตลาดขาขึ้นจะได้ผลตอบแทนสูง แต่ตอนขาลง เราก็เจ็บกว่าคนที่
ลงทุนแบบกระจายความเสี่ยง เช่นกัน
เพราะฉะนั้นต่อไปนี้ผมจะ ถือหุ้นมากตัวกว่าเดิมในพอร์ต

2. เห็นข้อเสีย ของการเล่น margin ได้ชัดเจนมากขึ้น

3. ได้เจอประสบการณ์ ที่สนุก ๆ กับชีวิตการลงทุน
ซึ่งชีวิตของคนเล่นหุ้นจะต้องเจอ ไม่วันใดก็วันหนึ่ง
กับการที่เซต ปรับตัวลงไปมากกว่า 25 เปอร์เซนต์
แล้วได้มาทบทวนการลงทุนของตนเอง
ทบทวนสภาพจิตใจของตนเอง

4. ได้รู้ว่า ตลาดหุ้นมันไม่ได้ง่ายเลย และอย่ามองโลกในแง่ดีเกินไป

5. ได้รู้ว่า "เก่งเทียมฟ้าหรือว่าโชคช่วย" (แอบแนะนำหนังสือดี)
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
กล้วยไม้ขาว

โพสต์ที่ 11

ได้รู้ซึ้งถึงผลลัพธ์ของ

ความอดทนในการรอคอยโอกาสอย่างที่ปาจารย์บัฟเฟตบอกไงครับ

หลายคนมักจะซื้อหุ้นเต็มพอร์ทตลอด พอตลาดเป็นแบบนี้เลยไม่มีเงินซื้อเพิ่ม อิอิ
BHT

โพสต์ที่ 12

ทำให้รู้ว่ามันลงจริง แต่ดันลงไม่หยุด ต้องใจเย็นๆ ราคามันถูกแล้ว ดันมีถูกกว่า

แต่ก็มีประโยคว่า ไม่มีใครรู้ว่าต่ำสุดจะอยู่ตรงไหน แต่ที่ซื้อได้ถูกกว่าที่ควรเป็น ก็ถือโอเคแล้ว ลงอีกก็ทยอยซื้อเพิ่มไป
BHT

โพสต์ที่ 13

เพิ่มอีก ทำให้เห็นว่า หุ้น pe สูง จะตกกระหน่ำแรงมากกว่าหุ้น pe ต่ำ

สังเกตเห็นหุ้นบางตัวราคาเริ่มนิ่ง แต่บางตัวซึ่ง pe สูง ซัก 30 ได้ หล่นมาเหลือ 20 แล้ว เดาว่าจะลงอีก เมือ่เทียบกับหุ้นตัวอื่น

ฝรั่งขายช่วงนี้ ทั้งการเมือง เงินเฟ้อ ซึ่งประเด็นเงินเฟ้อนี่น่าสน เพราะมันจะทำให้ราคาหุ้นลดลงมาสะท้อนผลตอบแทนที่ต้องสูงขึ้นจนคุ้มค่ากับการลงทุน
Linzhi
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 225

โพสต์ที่ 14

1 การลงทุน ควรมีรายได้จากอย่างอื่นด้วย จะเป็นทฤษฏีอะไรก็ได้เช่น Rich dad บอกว่าต้องมีธุรกิจ หุ้น แล้วก็อสังหา
2 การลงทุนไม่ต้องดูกราฟก็ได้ แต่ดูไ้ด้จะดีกว่า เพราะคนลงทุนด้วยกราฟเยอะจริง ๆ
3 Defensive stock คืิอเงินสดในรูปหุ้นยามตลาดตกต่ำ ไม่เป็นความจริงเสมอไป
4 ตลาดหุ้นเหมือนการใช้ชีวิตที่ไม่ควรประมาททุกลมหายใจ
5 ทุกครั้งมักมองไม่ออกว่าจะเป็นอะไรเหตุการณ์ระยะสั้น ๆ หรือระยะยาว ๆ จะมองออกหลังจากเหตุการณ์ผ่านไปแล้ว (ครั้งนี้ก็ไม่เว้น !!??) :lol:
KB

โพสต์ที่ 15

ได้ฝึกความนิ่งของจิตใจ
Alastor
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 16

mario เขียน:Investing is not about big returns ,

เห็นด้วยครับ ผมไม่ค่อยห่วง port เท่าไหร่เพราะผลการดำเนินงานของทุกบริษัทอยู่ในระดับดี หรือ ดีกว่าที่คิด  :8) น่าเป็นห่วงประเทศชาติมากกว่า  :cry:
Wir sind das Rar, der Stolz und der Wert
Rocker

โพสต์ที่ 17

สําหรับผมแล้ว ขาขึ้นนั้น ไม่ยากเพราะใครๆก็กําไร ในเมื่อตลาดขึ้นหุ้นส่วนมากขึ้น หุ้นundervalueก็ขึ้นตามเพราะมี คนเยี่ยงVI หาอยู่ พอหุ้นเริ่มปรับตัว
Technicเริ่ม uptrend พวกtechnicก็เข้าตามๆด้วย นักเก็งกําไร
จึงวัดฝีมือไรไม่ได้มาก แต่ ตลาด หมี ขาลงเนี่ย วัดจริง  ไม่ว่าstyleใหนขอให้ขาดทุนน้อยที่สุดเป็นพอ

The Bull walks up the stairs ,while the Bear climbs up the window.

อีกบทเรียนที่คิดได้ เวลากําไรหุ้นอย่าสุรุ่ยสุร่ายมากนัก เพราะ
ไม่รู้หมีจะมาตะปบเมื่อใหร่  

ผมมีเพื่อนหลายstyleทั้งเป็นนักเก็งกําไร ปีนี้ยังกําไร20-30% techinicก็กําไร
แต่vi กําไร5% ถึง ขาดทุน 20%ก็มี

วิธีการจึงไม่ใช่คําตอบ ว่าจะได้ผลดีที่สุด แต่ ความถนัด ความชํานาญและประสบการณ์ ต่างหาก

ทางใครก็ทางมัน
tum_H

โพสต์ที่ 18

Rocker เขียน:สําหรับผมแล้ว ขาขึ้นนั้น ไม่ยากเพราะใครๆก็กําไร ในเมื่อตลาดขึ้นหุ้นส่วนมากขึ้น หุ้นundervalueก็ขึ้นตามเพราะมี คนเยี่ยงVI หาอยู่ พอหุ้นเริ่มปรับตัว
Technicเริ่ม uptrend พวกtechnicก็เข้าตามๆด้วย นักเก็งกําไร
จึงวัดฝีมือไรไม่ได้มาก แต่ ตลาด หมี ขาลงเนี่ย วัดจริง  ไม่ว่าstyleใหนขอให้ขาดทุนน้อยที่สุดเป็นพอ
ที่สำคัญ ตอนนี้มีหลายๆตัวที่มี MOS
แต่เสียอยู่อย่างเดียวคือ ไม่มีตังค์ซื้อเพิ่ม

:evil:
ชาตินี้เป็นที่สุดแล้ว บัดนี้ไม่มีความเกิดอีก
noooon010
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 19

มีคติที่เห็นบ่อยๆ(มาหลายเดือน)

...เมื่อมีดยังไม่หล่นถึงพื้น อย่านำมือไปรับมีด เดี๋ยวบาดมือครับ

....ว่าแต่ว่า โดนไปกี่แผลแล้วเนี่ย  :D
อย่าลืมให้เวลากับครอบครัว และสังคมรอบๆข้างของคุณนะครับ

มีสติ และมีความสุขกับการลงทุนนะครับผม

นักลงทุนที่เก่งที่สุดมิใช่คนที่ซื้อขายไวที่สุด
แต่คือคนที่นำสติกลับมาได้เร็วที่สุด
หลายครั้งส่งคำสั่งซื้อทางไปรษณีย์ได้ผลตอบแทนมากกว่าซื้อผ่านnetหากเราขาดสติ
kin

โพสต์ที่ 20

สมมติเรารู้ว่าค่าตั๋วหนังใบละ 100 บาท อยากดูหนังมากแต่คิดว่าแพงจึงตัดสินใจไม่ดู

แต่บังเอิญวันนั้นเดินผ่านหน้าโรงเห็นว่าเค้าลดราคา 20% เหลือ 80 บาท เราคิดว่าถูกมาก โอกาสแบบนี้มีไม่บ่อยจึงตัดสินใจซื้อตั๋วทันที จากนั้นก็ยิ้มดีใจว่าได้ดูหนังราคาถูกสมใจ และกลับบ้านอย่างมีความสุข ไปเล่าให้ใครๆฟังว่าได้ดูหนังมา ราคาถูกมั่กๆ

อีกสิบวันต่อมา เราเดินผ่านหน้าโรงอีกครั้ง เห็นเค้าลดราคาอีก แต่คราวนี้ลดเหลือเพียง 50 บาท (เค้าบอกว่าจะลดอีกไม่กี่วันนี้เท่านั้น) !!

อยากถามเพื่อนๆครับ ว่าถ้าเจอเหตุการณ์แบบนี้ เพื่อนๆจะทำอย่างไร ซื้ออีกมั้ย และรู้สึกอย่างไรที่เมื่อสิบวันก่อนเราซื้อตั๋วที่ราคาถึง 80 บาท

ไม่รู้ว่าเปรียบเทียบอย่างนี้แล้วจะช่วยให้รู้สึกดีขึ้นหรือไม่นะครับ แหะๆๆ
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 21

kin เขียน:อยากถามเพื่อนๆครับ ว่าถ้าเจอเหตุการณ์แบบนี้ เพื่อนๆจะทำอย่างไร ซื้ออีกมั้ย และรู้สึกอย่างไรที่เมื่อสิบวันก่อนเราซื้อตั๋วที่ราคาถึง 80 บาท
ซื้ออีกไหม  คงตอบว่าไม่  เพราะเป็นเรื่องเดิมเคยดูมาแล้ว

แต่ถ้าจะถามไหมว่า  เดือนก่อนราคาน้ำมันลิตรละ 35 บาท  ปัจจุบันลดเหลือลิตรละ 30 บาท  เราดีใจหรือว่าเสียใจ
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
Rocker

โพสต์ที่ 22

chatchai เขียน:
ซื้ออีกไหม
chatchai
ผู้ติดตาม: 85

โพสต์ที่ 23

Rocker เขียน:
ซื้ออีกไหม
จงอยู่เหนือความดี อย่าหลงความดี
beammy

โพสต์ที่ 24

ทำให้รู้ว่า การอยู่เฉยๆ ก้อดีเหมือนกันครับ   :8)  ...
K o S o L

โพสต์ที่ 25

ได้ฝึกวินัยในการลงทุนครับ ให้ทำตามแผนที่วางไว้  :D

รู้สึกดีมากเลยครับ ไม่อย่างนั้น Port คงดูไม่จึด (แต่ตอนนี้ก็ยังลบอยู่ ฮา)
ผมมือใหม่ครับ
Rocker

โพสต์ที่ 26

ดี่ครับ มาshare ทรัพย์สินทางปัญญา กัน เราทุกคนก็จะได้เก่งๆกันขึ้น :D
โพสต์โพสต์