arbitrage ยิลด์ 7% ภายใน 1-2 เดือน ที่สำคัญความเสี่ยงต่ำ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 868

arbitrage ยิลด์ 7% ภายใน 1-2 เดือน ที่สำคัญความเสี่ยงต่ำ

โพสต์ที่ 1

ลองดูครับ ใครที่ท้อแท้กับตลาด ลองทางเลือกแบบความเสี่ยงต่ำ ค่อนข้างชัวน์ แวะกินชาเขียวสักขวด.. :D

http://www.settrade.com/simsImg/news/2008/08020065.t08
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
TWT
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

ขอบคุณครับ

:lol:
A man from the Islay
Verified User

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณพี่ลูกอีสานมากครับ
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 4

ข่าวนี้มีมานานแล้ว  ผมรอจนเบื่อ ไม่เห็นมีความคืบหน้าเลย
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 5

oishi ภายในเดือนนี้คงมีความคืบหน้าแจ้งตลาดแล้วครับ เค้าเขียนอย่างนั้น

ส่วนอีกตัวที่ upside-downside 50% เท่ากันคือถ้ากำไรก็ได้ถึง 50 ขาดทุนก็ประมาณ 50

ตัวนี้ถ้าท่านรมว.คลังเซ็น ก็จะทำ tender offer ที่ 2.1 บาท ตอนนี้ราคาหุ้น 1.4 บาท :shock:  ที่ท่านไม่เซ็นสักทีอาจเป็นเพราะ...

- ท่านไม่ถูกชะตากับแบงชาติ คนชงเรื่อง
- ท่านไม่กล้าเซ็น เพราะเรื่องสถานะจากคดีหวย
- ท่านไม่มีเวลาเซ็น เพราะต้องไปสู้รบตบมือกับพันธมิตร

หุ้นตัวนี้คือ bt ครับ..ใคนสนใจก็เชิญ
ได้ผลอย่างไร ไม่ต้องขอบคุณ ไม่ต้องต่อว่า :lol:
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
ภาพประจำตัวสมาชิก
atsu
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 6

[quote="ลูกอิสาน"]oishi ภายในเดือนนี้คงมีความคืบหน้าแจ้งตลาดแล้วครับ เค้าเขียนอย่างนั้น

ส่วนอีกตัวที่ upside-downside 50% เท่ากันคือถ้ากำไรก็ได้ถึง 50 ขาดทุนก็ประมาณ 50

ตัวนี้ถ้าท่านรมว.คลังเซ็น ก็จะทำ tender offer ที่ 2.1 บาท ตอนนี้ราคาหุ้น 1.4 บาท :shock:
K o S o L

โพสต์ที่ 7

ผมอ่านแล้วเข้าใจว่า บริษัทยอดกิจธุรกิจจะขายหุ้น 82,314,537 หุ้น ณ ราคา 37 บาท ให้กับบริษัท ไทยเบฟเวอเรจ จำกัด (มหาชน)

แล้วเกี่ยวกับรายย่อยยังไงอะครับพี่ๆ ไม่ค่อยเข้าใจ
ผมมือใหม่ครับ
atsu
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 8

K o S o L เขียน:ผมอ่านแล้วเข้าใจว่า บริษัทยอดกิจธุรกิจจะขายหุ้น 82,314,537 หุ้น ณ ราคา 37 บาท ให้กับบริษัท ไทยเบฟเวอเรจ จำกัด (มหาชน)

แล้วเกี่ยวกับรายย่อยยังไงอะครับพี่ๆ ไม่ค่อยเข้าใจ
หลังจากนั้นต้องทำเทนเดอร์ออฟเฟอร์รับซื้อหุ้นที่เหลือทั้งหมดครับ
Radio
ผู้ติดตาม: 5

โพสต์ที่ 9

K o S o L เขียน:ผมอ่านแล้วเข้าใจว่า บริษัทยอดกิจธุรกิจจะขายหุ้น 82,314,537 หุ้น ณ ราคา 37 บาท ให้กับบริษัท ไทยเบฟเวอเรจ จำกัด (มหาชน)

ราคาตลาด 35 บาท ทำเทนเดอร์ออฟเฟอร์ ซื้อคืน37 บาท กำไร 2 บาท
ประมาณ 7%  ฮิ ฮิ
fantasia

โพสต์ที่ 10

เคยเล่นแนวนี้มาบ้างเหมือนกัน
ASTL ได้ 2-3% รอหลายเดือนอยู่
PPPC ดันขอตลาดทำ Tender offer รอบเดียวเพื่อ delist ไปเลย ทำให้ใช้เวลานานมาก รอจนเซ็งเลย
PD ซื้อหลัง tender รอบแรกเพราะบอกว่าจะ delist แต่สุดท้ายต้องรอถึงปีกว่า กับกำไรประมาณ 10%
PA ไม่อยากพูดถึงคิดแล้วเศร้า
SAFE ตัวนี้ต้องรอถึง 2 ปี หลัง tender offer รอบแรก กว่าจะ delist แต่ราคาที่ให้ก็ไม่ผิดหวัง (แต่ดันได้แต่จ้อง ไม่ยอมเคาะ เฮ้อ)
yuttana3152

โพสต์ที่ 11

เขาจะต้องซื้อผู้ถือหุ้นรายย่อยที่ราคา 37 บาทด้วยหรือครับ
ไม่ใช่ซื้อจากราคาเฉลี่ยย้อนหลังหรือครับ
Quantum of Solace

โพสต์ที่ 12

สงสัยครับ

deal ลักษณะนี้ ราคา จะ fix ไม่มีการเปลี่ี่ยนแปลงได้หรือครับ

ทำไมไทยเบฟไม่มาซื้อ ค่อยๆเก็บที่ราคา 35 บ้างละครับ

ถ้าเสี่ยงต่ำ ทำไมกองทุนต่างๆ ถึงไม่ซื้อไว้บ้างละครับ

คือผมคิดว่าราคามันน่าเข้าใกล้ 37 ตั้งแต่ประกาศแล้ว
pongo

โพสต์ที่ 13

บริษัทยอดธุรกิจกับไทยเบฟ ถือว่าเป็นบริษัทในกลุ่มเดียวกันหรือเปล่าครับ แบบบริษัทลูก บริษัทย่อย อะไรแบบนี้

เหมือนเคยได้ยินว่า ถ้าซื้อขายกันภายในกลุ่มเดียวกัน
อาจจะขออนุโลมทาง ตลท ไม่ต้องทำ tender offer ก็ได้

ไม่ชัวร์และไม่มีเจตนาขัดลาภใครนะครับ
แค่เหมือนเคยได้ยินหลักเกณฑ์ทำนองนี้
อยากให้ลองเช็คกฏเกณฑ์กันให้แน่ๆ ก่อน
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 14

หากการซื้อขายหุ้นสามัญของบริษัทฯ ในครั้งนี้สำเร็จเสร็จสิ้นแล้ว ผู้จะซื้อมีหน้าที่ที่จะต้องทำคำเสนอซื้อหุ้นของบริษัทฯ จากผู้ถือหุ้นเป็นการทั่วไป (General Tender Offer) ตามกฎ ระเบียบ และกฎหมายที่เกี่ยวข้องต่อไป
ตามข่าวเค้าเขียนไว้อย่างนั้นครับ ส่วนราคาที่เสนอซื้อตามกฏเกณฑ์ของกลต.(หาอ่านได้ที่ sec.or.th) ราคาเทนเดอร์ต้องเป็นราคาสูงสุดที่ได้ซื้อมา 90 วันย้อนหลัง  และจากข่าวที่แจ้งราคาที่เสนอซื้อเปลี่ยนแปลงได้หลังทำ due diligence ผมเดาว่าคงไม่มีปัญหาเพราะ oishi เป็นบริษัทมหาชน เรื่องตกแต่งบัญชีคงไม่มี และคนซื้อ-คนขายก็คนเดียวกัน

ส่วน bt ผมก็คิดเหมือนคุณ atsu ก็ต้องรอลุ้นครับ :lol:

คุณ fantasia ผมว่า oishi นี่ค่อนข้างชัวน์เลยครับ ยิลด์ก็สูงมากอาจเป็นเพราะภาวะตลาดด้วย
worapot_ta

โพสต์ที่ 15

7% นี่น่าจะชัวร์ แต่1-2 เดือนยังไม่ค่อยมั่นใจ กลัวว่าจะล่าช้าไปเรื่อยๆ สภาพคล่องไม่เยอะ คงจะซื้อมากๆไม่ค่อยได้

โพสต์ที่ 16

พี่ลูกอีสานครับ นอกจากคำถามเรื่องระยะเวลาที่จะตั้งโต๊ะรับซื้อจากรายย่อย ที่ผมยัง search หาไม่เจอเลยครับพี่ กลัวมันจะ drag ไปนานอ่ะฮ่ะพี่ อันนั้นหนึ่งคำถามครับ

อีกคำถามนึง ขายกันนอกตลาดใช่มั๊ยครับ? ถ้างั้นกำไรจะเข้าฐานภาษีของเรา?

ยังไงก็ซื้อไปแล้วครับ ซื้อตลอดเลย...........ซื้อก่อน คิดทีหลัง แฮ่  :lol:
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 17

[quote="A man from the Islay"]พี่ลูกอีสานครับ นอกจากคำถามเรื่องระยะเวลาที่จะตั้งโต๊ะรับซื้อจากรายย่อย ที่ผมยัง search หาไม่เจอเลยครับพี่ กลัวมันจะ drag ไปนานอ่ะฮ่ะพี่ อันนั้นหนึ่งคำถามครับ

อีกคำถามนึง ขายกันนอกตลาดใช่มั๊ยครับ? ถ้างั้นกำไรจะเข้าฐานภาษีของเรา?

ยังไงก็ซื้อไปแล้วครับ ซื้อตลอดเลย...........ซื้อก่อน คิดทีหลัง แฮ่

โพสต์ที่ 18

ถ้ามีความเสี่ยงแค่นั้น สำหรับผมว่าไม่เสี่ยงครับ

เสียวแต่เรื่องเวลา ถ้าเกินครึ่งปี แฮะๆ.........มือ abitrage ตัวปลอมอย่างผมคงทำหน้าหงิกไปนานเลยฮ่ะ........ชักเสียวๆแฮะ

ยังไงก็ขอบคุณพี่ลูกอีสานอีกทีครับ
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 19

แบบนี้ ไม่เรียก arbitrage แล้วครับ
Quattro

โพสต์ที่ 20

charnengi เขียน:แบบนี้ ไม่เรียก arbitrage แล้วครับ
ขยายความหน่อนสิครับ
YONGYEE

โพสต์ที่ 21

การ arbitrage คือการหากำไรส่วนต่างโดยปราศจากความเสี่ยงของหลักทรัพย์ หรือสินค้าตัวเดียวกัน แต่อยู่คนละตลาด อย่างเช่น บางครั้งราคาหุ้นใน กระดาน foriegn ต่ำกว่าราคา local เราสามารถซื้อและขายในกระดาน local ได้เลย กำไรที่ได้จึงเรียกว่ากำไรจากการทำ arbitrage เมื่อมีคนทำมากๆเข้า ส่วนต่างของราคาก็จะกลับสู่ equilibrium

โพสต์ที่ 22

ตัดมาให้อ่านจาก wiki ครับ จริงๆแล้ว definition ของการทำ Arbitrage มีเยอะน่ะครับ อันนี้น่าจะเรียกว่า Merger arbitrage ซึ่งเป็น Risk arbitrage, ดีลนี้ น่าจะเข้าข่ายข้อนี้ครับ ตามข้างล่างครับ

Types of arbitrage

[edit] Merger arbitrage
Also called risk arbitrage, merger arbitrage generally consists of buying the stock of a company that is the target of a takeover while shorting the stock of the acquiring company.

Usually the market price of the target company is less than the price offered by the acquiring company. The spread between these two prices depends mainly on the probability and the timing of the takeover being completed as well as the prevailing level of interest rates.

The bet in a merger arbitrage is that such a spread will eventually be zero, if and when the takeover is completed. The risk is that the deal "breaks" and the spread massively widens.
angore

บริษัท ประกันชีวิตเข้าตลาด ดีไหมครับ

โพสต์ที่ 23

http://capital.sec.or.th/webapp/corp_fi ... -02T15.PDF  เป็นตารางสรุปอัตราส่วนทางการเงินย้อนหลัง 3 ปี ครับ ชาว vi สนใจไหมครับ แต่สภาพคล่องน้อยมากครับ ช่วยวิเคราะห์กันเยอะๆนะครับ

โพสต์ที่ 24

มีใครทราบความคืบหน้าเรื่องนี้บ้างครับ? ขอบคุณล่วงหน้าครับ
ลูกอิสาน

โพสต์ที่ 25

A man from the Islay เขียน:มีใครทราบความคืบหน้าเรื่องนี้บ้างครับ? ขอบคุณล่วงหน้าครับ
วันนี้แจ้งข่าวแล้ว ผู้ถือหุ้น thaibev อนุมัติแล้วครับ

โพสต์ที่ 26

ขอบคุณพี่โจมากครับ ผมเห็นมันขึ้นมาแปลกๆแล้วก็พอมี volume ซื้อเข้ามาด้วย ผมเลยขายไปครึ่งนึงแล้วครับ

อีกครึ่งนึงเก็บไว้เรียนรู้ แล้วก็ติดตาม 3.5% สำหรับ 2 wks ไม่เลวเลยครับ

ขอบคุณพี่โจมากๆอีกครั้งน่ะครับ
Amadeus
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 27

สำนักข่าวอินโฟเควสท์ (IQ) ข่าวหุ้น-การเงิน อังคารที่ 30 ก.ย. 2008
        เช้านี้ พบรายการบิ๊กล็อตหุ้น OISHI 1 รายการ จำนวน 82,314,537 หุ้น มูลค่าซื้อขาย 3,045.64 ล้านบาท เทรดในราคาเฉลี่ยหุ้นละ 37 บาท ขณะที่ราคาหุ้นบนกระดานเทรดหลักอยู่ที่ 36.25 บาท เพิ่มขึ้น 0.50 บาท(+1.40%)มูลค่าซื้อขาย 2.04 ล้านบาท
  นายตัน ภาสกรนที กรรมการผู้จัดการ บมจ.โออิชิ กรุ๊ป (OISHI)ได้แจ้งต่อตลาดหลักทรัพย์เช้าวันนี้ เกี่ยวกับ
กรณีที่ บริษัท ยอดกิจธุรกิจ จำกัด ซึ่งเป็นผู้ถือหุ้นรายใหญ่ของบริษัทฯ ประสงค์ที่จะขายหุ้นสามัญในส่วนที่ถืออยู่ในบริษัทฯ ทั้งหมดจำนวน 82,314,537 หุ้น หรือคิดเป็นร้อยละ 43.9 ของทุนจดทะเบียนบริษัทฯ ให้กับบริษัท ไทยเบฟเวอเรจ จำกัด(มหาชน)ในราคาหุ้นละ 37 บาท          
        ผู้ถือหุ้นรายใหญ่ของ OISHI 5 อันดับแรก ล่าสุดเมื่อ 11 เม.ย.2551 ประกอบด้วย บริษัท ยอดกิจธุรกิจ จำกัด ถือหุ้น 75,014,537 หรือคิดเป็น 40.01%, BENGENA INTERNATIONAL LTD ถือหุ้น 59,286,363 หุ้นหรือคิดเป็น 31.62%, นายตัน ภาสกรนที ถือหุ้น 10,000,000 หุ้นหรือคิดเป็น 5.33%, น.ส.สุนิสา สุขพันธุ์ถาวร ถือหุ้น 10,000,000 หุ้นหรือคิดเป็น 5.33%, บริษัท ยอดกิจธุรกิจ จำกัด ถือหุ้น 7,300,000 หุ้นหรือคิดเป็น 3.89%

:bow: :cool:  :cheers:
เตือนตัวเอง
1.ลดต้นทุน 2.ขึ้นราคา 3.ขยายตลาด
4.เพิ่ม same store sale  5.ขาย บ.เน่าๆ

โพสต์ที่ 28

ผมชักสนใจ BT ขึ้นมาซะแล้วซิฮ่ะ.........ติดใจ

โพสต์ที่ 29

ณ ตอนที่พูดอยู่นี้ Oishi = 36.75 ครับ

ขอบคุณพี่ลูกอีสานอีกครั้งสำหรับการโพสต์ครับ
Juninho
ผู้ติดตาม: 17

โพสต์ที่ 30

[quote="ลูกอิสาน"]

ตัวนี้ถ้าท่านรมว.คลังเซ็น ก็จะทำ tender offer ที่ 2.1 บาท ตอนนี้ราคาหุ้น 1.4 บาท :shock:
You Can Get It If You Really Want
But you must try, try and try
โพสต์โพสต์