พี่ น้องๆๆ ช่วยชี้แนะเรื่องงบการเงินทีคับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
nanosec
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

พี่ น้องๆๆ ช่วยชี้แนะเรื่องงบการเงินทีคับ

โพสต์ที่ 1

ถือว่าเป็นการแบ่งปันความรู้ หรือ ไม่ก็เป็นการทบทวบความรู้แล้วกันคับ

ขอเริ่มเลยแล้วกันคับว่า ถ้าเริ่มแรกที่คิดจะดูงบการเงิน สิ่งแรกที่จะต้อง พลิกเปิดดู ต้องดูอะไรบ้างคับ ส่วนใหญ่จะเน้นดูที่ตรงไหนบ้างคับ

ช่วยแนะนำทีคับ

ตอนนี้รู้สึกว่ายังรู้งูๆๆ ปลาๆๆ ยังไม่ได้ลำดับความสำคัญของความคิดเท่าไรคับ

ปล. ถ้ามีหนังสือ หรือ บทความน่าสนใจ รบกวนแนะนำ จะขอบคุณมากคับ
akekarat
Verified User

โพสต์ที่ 2

บริษัทในอุตสาหกรรมต่าง ๆ กัน ก็มีจุดที่ต้องให้ความสำคัญในงบการเงินแตกต่างกันครับ

แต่หลัก ๆ ผมให้ความสำคัญ 3 อย่าง  

1. กำไร
2. เงินสด
3. หนี้

เอ๊ะ มันก็เกือบทั้งหมดแล้วนี่นา  :lol:
foobar

โพสต์ที่ 3

มีพี่่ๆ หลายท่านเคยสอนไว้ว่า อย่าลืมดูหมายเหตุประกอบงบการเงินด้วยนะครับ
อย่างอื่น รอพี่ๆ ชี้แนะต่อละกันนะครับ
สวนหย่อม

โพสต์ที่ 4

หนังสือ ร้านไหนกำไรมากกว่า จะสอนให้รู้จักถึงความสำคัญของงบการเงิน ผ่านนิยายที่จำลองสถานการณ์จริง
http://www.thaivi.com/webboard/viewtopic.php?t=33774

ผมเพิ่งได้มีโอกาสอ่านไปสองสามวันก่อน ซู๊ดหยอด
:D
ในยามลมแรง แม้แต่ไก่งวงยังบินได้
แต่เมื่อยามลมพัดหวน ผู้ที่อยู่รอดนั้่นคือพญาอินทรี
โพสต์โพสต์