อยากถามว่า warrent จึงส่วนอยากไงคับในการเพิ่มทุนคับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
nanosec
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 0

อยากถามว่า warrent จึงส่วนอยากไงคับในการเพิ่มทุนคับ

โพสต์ที่ 1

อ่าน บทความเกี่ยวกับ ticon คับ เขาบอกว่า ออก warrent เพื่อ
เป็นการเตรียมความพร้อมสำหรับธุรกิจของบริษัทที่จะเพิ่มพอร์ตโรงงานและคลังสินค้าซึ่งผู้บริหารวางเป้าหมายอัตราเติบโตของพื้นที่ให้เช่าแล้วที่ 25% ต่อปี

เลยอยากถามว่า warrent จึงส่วนอยากไงคับในการเพิ่ม พอร์ท และมันทำให้เพื่อทุนได้อย่างไรอะคับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
กล้วยไม้ขาว
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 2

แฮ่ มือใหม่ขอลองตอบดูก่อนนะครับ  :D

ถ้าถูกผิดยังไงให้เหล่าจอมยุทธ์ ช่วยชี้แนะ

warrant คือ สิ่งที่จะกลายเป็นหุ้นในอนาคต ตามเวลาที่กำหนดครับ

โดยจะออกให้กับผู้ถือหุ้นเดิมตามสัดส่วนที่บริษัทกำหนดเช่นกัน

โดย warrant จะกลายเป็นหุ้นได้ต้องมีการใช้สิทธิ์ แปลงสภาพ ในช่วงเวลาที่กำหนด

อาจจะมีหลายครั้ง หรือครั้งเดียวก็ได้ครับ

โดยการแปลงสภาพจะต้องชำระค่าแปลงสภาพ ตามที่กำหนด

ซึ่งเงินตรงนี้แหละครับจะไปเพิ่มทุนให้กับบริษัท

และทำให้จำนวนหุ้นของบริษัทมากขึ้น

โดยอาจจะนำเงินที่ได้ไปใช้ลงทุนใด ๆ เช่นการเพิ่มพื้นที่ของโรงงานและคลังสินค้าก็ได้ครับ

ปล. พอร์ทในที่นี้น่าจะหมายถึงพื้นที่หรือจำนวนโรงงานนะครับ
โพสต์โพสต์