เครดิตภาษีคืออะไรครับ แล้วVI อย่างเราจะใช้ประโยชน์อย่างไร

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
songwit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

เครดิตภาษีคืออะไรครับ แล้วVI อย่างเราจะใช้ประโยชน์อย่างไร

โพสต์ที่ 1

เห็นมีกระทู้ถาม ผมก็มือใหม่เลย งง+ฉลาดน้อย
อ่านแล้วไม่เข้าใจ และไม่รู้ว่าจะใช้ประโยชน์จากเครดิตภาษีอย่างไร
และบริษัทไหนที่ได้เครดิตภาษี ดูตรงไหนคราวต่อไปจะได้ดูเป็น
- แนะนำด้วยครับ  
:?:
akekarat

โพสต์ที่ 2

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... 0%D2%C9%D5

http://www.thaivi.com/webboard/viewtopi ... 0%D2%C9%D5

Search หาในกระทู้เก่า ๆ มีเยอะครับ ไปอ่านให้ครบก่อน
แล้วถ้ายังจะมีข้อสงสัยอีก (ซึ่งไม่น่าจะมี) ก็ค่อยมาถามน่าจะดีกว่าครับ
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 3

ที่นี่มีแต่คนมีน้ำใจงาม ไม่มีครายว่าอะไรคุณน้องหรอกครับ ยืนยันได้

ผมขอสรุปๆ จากกระทู้ที่ทุกท่านน้ำใจงามทั้งหลายเขียนไว้อย่างครบถ้วนแล้ว

เครดิตภาษี คือการที่เราสามารถนำเอาเงินปันผลที่ได้รับจากบริษัทจดทะเบียนที่เราถือหุ้นอยู่มาขอภาษีคืนได้ โดยแนวคิดคือเงินปันผลของนิติบุคคลเป็นส่วนแบ่งของกำไรที่เสียภาษีมาแล้ว จึงไม่ต้องการให้ผู้ถือหุ้นเสียภาษีซ้ำซ้อนอีก

แต่เวลาดูอัตราเครดิตภาษีต้องดูในรายละเอียดของการปันผลด้วยเพราะในบริษัทนึงอาจมีเครดิตภาษีไม่เท่ากันเนื่องจากมีบางโครงการของบริษัทได้รับการส่งเสริมจาก BOI ทำให้เสียภาษีอัตราไม่เท่ากัน

เช่น หุ้นปูนใหญ่ปันผลระหว่างกาลเป็นเงิน 5.5 บาทแบ่งเป็น 1.50 อัตรา 30% 0.50 อัตรา 15% และอีก 2 บาท เครดิตภาษีไม่ได้

สมมติคุณมีหุ้นปูนอยู่ 1000 หุ้น ได้เงิน 5500 บาท แต่เวลาขอเครดิตภาษี ก้อจะต้องกลับไปมองว่ามันมาจาก ฐานภาษีเท่าไร เช่น 1500 บาทของอัตรา 30% แสดงว่าเสียภาษีไปแล้วจากกำไร 1500 *100 /70 คือ 2142.86 บาท (เทียบสัดส่วนง่ายๆ ว่า 1500 บาทเป็น 70% ของกำไรหลักหักภาษี กำไรก่อนหักภาษี 100% เป็นเงินเท่าไร)

ปกติเวลาได้ปันผลจะโดนหักภาษี ณ ที่จ่ายอีก 10% คือ 150 บาท รวมแล้วก็คือ เครดิตภาษีได้ 2142.86+150 คือ 2292.86 บาท

อย่างไรก็ตามเงินปันผลนี้ต้องมารวมเป็นรายได้ของคุณด้วยสมมติคุณเสียอัตราก้าวหน้าที่ 20 % ก็คือจริงๆ แล้วเงินสดที่ได้คืนจะเป็นแค่ 80% ของเงินเครดิตภาษี คือ 1834.29 บาท

สรุปสูตร เครดิตภาษี = เงินปันผล / (1-อัตราเครดิตภาษี) + ภาษีหัก ณ ที่จ่าย 10 %

เงินสดที่ได้คืน = เครดิตภาษี X (1-อัตราภาษีบุคคลที่เสีย)

ต้องใช้ ภงด 90 ในการกรอกครับ

เวลาจ่ายเงินปันผล ดูได้จาก website (SET) ของการประกาศได้เลยครับ และในเอกสารที่ทางตลาดจะส่งมาก็จะมีรายละเอียดตรงนี้ครับ เช่น

http://www.set.or.th/set/companynews.do ... country=TH
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
greenday

โพสต์ที่ 4

ขอบคุณคุณ Ayethebing ครับ สำหรับความรู้
งงมานานแล้ว พึ่งได้เข้าใจก็วันนี้ :)  :)  :)
GeneraX
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 45

โพสต์ที่ 5

ayethebing เขียน:ที่นี่มีแต่คนมีน้ำใจงาม ไม่มีครายว่าอะไรคุณน้องหรอกครับ ยืนยันได้

ผมขอสรุปๆ จากกระทู้ที่ทุกท่านน้ำใจงามทั้งหลายเขียนไว้อย่างครบถ้วนแล้ว

เครดิตภาษี คือการที่เราสามารถนำเอาเงินปันผลที่ได้รับจากบริษัทจดทะเบียนที่เราถือหุ้นอยู่มาขอภาษีคืนได้ โดยแนวคิดคือเงินปันผลของนิติบุคคลเป็นส่วนแบ่งของกำไรที่เสียภาษีมาแล้ว จึงไม่ต้องการให้ผู้ถือหุ้นเสียภาษีซ้ำซ้อนอีก

แต่เวลาดูอัตราเครดิตภาษีต้องดูในรายละเอียดของการปันผลด้วยเพราะในบริษัทนึงอาจมีเครดิตภาษีไม่เท่ากันเนื่องจากมีบางโครงการของบริษัทได้รับการส่งเสริมจาก BOI ทำให้เสียภาษีอัตราไม่เท่ากัน

เช่น หุ้นปูนใหญ่ปันผลระหว่างกาลเป็นเงิน 5.5 บาทแบ่งเป็น 1.50 อัตรา 30% 0.50 อัตรา 15% และอีก 2 บาท เครดิตภาษีไม่ได้

สมมติคุณมีหุ้นปูนอยู่ 1000 หุ้น ได้เงิน 5500 บาท แต่เวลาขอเครดิตภาษี ก้อจะต้องกลับไปมองว่ามันมาจาก ฐานภาษีเท่าไร เช่น 1500 บาทของอัตรา 30% แสดงว่าเสียภาษีไปแล้วจากกำไร 1500 *100 /70 คือ 2142.86 บาท (เทียบสัดส่วนง่ายๆ ว่า 1500 บาทเป็น 70% ของกำไรหลักหักภาษี กำไรก่อนหักภาษี 100% เป็นเงินเท่าไร)

ปกติเวลาได้ปันผลจะโดนหักภาษี ณ ที่จ่ายอีก 10% คือ 150 บาท รวมแล้วก็คือ เครดิตภาษีได้ 2142.86+150 คือ 2292.86 บาท

อย่างไรก็ตามเงินปันผลนี้ต้องมารวมเป็นรายได้ของคุณด้วยสมมติคุณเสียอัตราก้าวหน้าที่ 20 % ก็คือจริงๆ แล้วเงินสดที่ได้คืนจะเป็นแค่ 80% ของเงินเครดิตภาษี คือ 1834.29 บาท

สรุปสูตร เครดิตภาษี = เงินปันผล / (1-อัตราเครดิตภาษี) + ภาษีหัก ณ ที่จ่าย 10 %

เงินสดที่ได้คืน = เครดิตภาษี X (1-อัตราภาษีบุคคลที่เสีย)

ต้องใช้ ภงด 90 ในการกรอกครับ

เวลาจ่ายเงินปันผล ดูได้จาก website (SET) ของการประกาศได้เลยครับ และในเอกสารที่ทางตลาดจะส่งมาก็จะมีรายละเอียดตรงนี้ครับ เช่น

http://www.set.or.th/set/companynews.do ... country=TH
มันต้องเป็น 1500*3/7 ไม่ใช่หรอครับ :?:
Financial Discipline + Value Investment + Time = Financial Independence
IWILLBEVI
ผู้ติดตาม: 1

โพสต์ที่ 6

สงสัยเพิ่มเติมครับว่าทำไมตอนได้ปันผล สำหรับบางบริษัท เช่น PTL ไม่เห็นโดนหักภาษี ณ ที่จ่าย10% เลย  ส่วนตัวอื่นโดนหัก 10%หมด มีข้อยกเว้นอย่างไรบ้างครับ  ขอบคุณครับ
ayethebing
ผู้ติดตาม: 3

โพสต์ที่ 7

ขออำภัยครับ ใช่ครับต้องเป็น 3/7 ไม่ใช่ 100/70 ครับ
ขอนไม้อันนิ่งสงบ
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 919

โพสต์ที่ 8

[quote="IWILLBEVI"]สงสัยเพิ่มเติมครับว่าทำไมตอนได้ปันผล สำหรับบางบริษัท เช่น PTL ไม่เห็นโดนหักภาษี ณ ที่จ่าย10% เลย
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
charnengi
ผู้ติดตาม: 6

โพสต์ที่ 9

[quote="ลูกอิสาน"][quote="IWILLBEVI"]สงสัยเพิ่มเติมครับว่าทำไมตอนได้ปันผล สำหรับบางบริษัท เช่น PTL ไม่เห็นโดนหักภาษี ณ ที่จ่าย10% เลย
kmphol

โพสต์ที่ 10

[quote="charnengi"][quote="ลูกอิสาน"][quote="IWILLBEVI"]สงสัยเพิ่มเติมครับว่าทำไมตอนได้ปันผล สำหรับบางบริษัท เช่น PTL ไม่เห็นโดนหักภาษี ณ ที่จ่าย10% เลย
ลูกอิสาน
สมาชิกกิตติมศักดิ์
ผู้ติดตาม: 919

โพสต์ที่ 11

ปันผลส่วนที่ได้ boi ไม่ต้องรวมเป็นเงินได้ครับ

กรณีจ่ายจากกำไรหลายส่วน ส่วนที่ได้รับ boi แยกไม่ต้องนำมารวมเป็นเงินได้ครับ
การลงทุนคืออาหารอร่อยที่สุดเมื่อเย็นดีแล้ว
miracle
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 12

ลูกอิสาน เขียน:ปันผลส่วนที่ได้ boi ไม่ต้องรวมเป็นเงินได้ครับ

กรณีจ่ายจากกำไรหลายส่วน ส่วนที่ได้รับ boi แยกไม่ต้องนำมารวมเป็นเงินได้ครับ
ยืนยันตามพี่ลูกอีสาน
หากยื่นไปเราเสียเปรียบครับ

ถ้าบริษัทหัก 10% ในส่วนของ BOI ก็ไปฟ้องเอากับบริษัทเอง
กรมสรรพากรไม่เกี่ยว

เรื่องเครดิตภาษี ถ้าใครปันผลเป็นปึก ก็เตรียมใจได้คืนภาษีช้าหน่อยน่าครับ
:)
:)
โพสต์โพสต์