วิเคราะห์หุ้น WORK,TIPCO

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
ภาพประจำตัวสมาชิก
songwit
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 1

ลองหัดดูครับ ถ้าเห็นแย้งกรุณาบอกเหตุผลประกอบด้วยครับ
-WORK ราคาลงมาก(9.90) จากกำไรที่ลดลงเนื่องจาก เวลาออกอากาศลดลง เพราะมีงานราชพิธีฯและโอลอมปิคเกมส์ ดูได้จากเงินปันผลระหว่างกาลที่จ่ายน้อยกว่าปีก่อนๆ //สรุปควรซื้อในไตรมาสที่3ถึงสิ้นปี(ราคา8-6) เพราะราคาจะยังลงต่อไปอีกเพราะยังไม่มีกำไรเข้ามาสนับสนุนราคา และอีกเหตุผลที่ควรซื้อคือ ความสามารถในการทำกำไรของบริษัทไม่ได้ลดลง และคุณปัญญาได้มีการแตกรายการให้พิธีกรอื่นดูแลบ้างแล้ว ซึ่งลดจุดอ่อนของบริษัทลงได้
-Tipco นำผลไม้เพื่อสุขภาพ กำลังได้รับความนิยมแทนชาเขียว คาดว่าจะกำไรได้ต่อเนื่อง ลูกค้าเป็นกลุ่มระดับกลางถึงบนจึงไม่กระทบกำลังซื้อจากเศรษฐกิจตกตำ โรงงานที่เปิดใหม่เริ่มดำเนินการแล้วคาดว่าจะมีกำไรมากขึ้น
เรื่องการส่งออก บริษัทมีการประกันความเสี่ยงอัตราแลกเปลี่ยนไว้ซึ่งที่ผ่านมาก็ทำกำไรได้บ้าง //สรุป ควรซื้อในไตรมาสที่3ถึงสิ้นปี เพราะ บริษัทไม่จ่ายเงินปันผลระหว่างการตามที่เคยจ่ายทำให้ราคาตกลงมาก จึงต้องรอผลประกอบการไตรมาสที่3 มาแก้ไขข่าวการงดจ่ายดังกล่าวและรอดูว่าจะทำกำไรได้ไหม แต่มีข้อสงสัยว่าบริษัทมีกำไรแต่ไม่จ่ายเงินปันผล จะนำเงินดังกล่าวไปทำไรเอย หรือใช้หนี้,หรือลงทุนใหม่,หรือซื้อบริษัทอื่นอีก น่าสงสัย
metro

โพสต์ที่ 2

คุณ songwit วิเคราะห์แบบงงๆเล็กน้อยในหุ้น WORK นะครับ

หากว่าพูดถึงปันผลระหว่างกาล แสดงว่าผ่านมาแล้วนะครับ แต่ว่า งานพระราชพิธีหากหมายถึง พระราชทานเพลิงพระศพ และ โอลิมปิค จะเป็นงบในครึ่งปีซึ่งเป้นงบในอนาคตครับ

หากเข้าใจผิดอย่างไรขออภัยด้วยครับ  :D
kornjackrit

โพสต์ที่ 3

ผมยังไม่เคยอ่านงบการเงิน หรือ 56-1
ของทั้ง 2 บริษัท

แต่ส่วนตัวผมสนใจ TIPCO มากกว่านะครับ

Work ผมว่าธุรกิจขึ้นอยู่กับผู้บริหร คุณ ปัญญา มากเกินไป
รายการทางโทรทัศน์ก็ต้องมีการพัฒนาอยู่เรื่อยๆ
ซึ่งอาจจะไม่ได้รับความนิยมอย่างรายการในอดีต
แต่ข้อดีที่ผมดูจากเว็บ settrade คราวๆ คือไม่ค่อยมีหนี้
ROE และ ROA สูง ปันผลสูง
* ข้อสังเกต ค่า ROE และ ROA มีแนวโน้่มลดลง

สำหรับ TIPCO ผมเห็นด้วยว่าน้ำผลไม้น่าจะมีได้รับความนิยมเพิ่มขึ้น
แต่จะทดแทนชาเขียวหรือไม่นั้น ผมคิดว่า ยังบอกไม่ได้นะครับ
ผมว่ามันไม่ใช่สินค้าที่ทดแทนกันได้ ความต้องการ
ในส่วนน้ำมันผลไม้คงจะไม่ได้ย้ายมาจากความต้องการดื่มชาเ้ขียว
แต่คงเป็นความต้องการที่เพิ่มขึ่้นมามากกว่า

ปล.โดยส่วนตัวผมดื่มทั้งชาเขียวและ้น้ำผลไม้ ไม่เฉพาะอันใดปันหนึ่งนะครับ

:roll:  :roll:  :roll:
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
Tlk
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 4

ผมดูงบไตรมาศที่ผ่านมาผมคิดว่า Tipco ไม่เลวนะครับ[color=green]ที่ราคานี้[/color]เพราะ
1 Pe ตำ่มากเมื่อเทียบกับการเจริญเติบโตใน2ไตรมาศที่ผ่านมาและยิ่งเป็นการยืนยันว่าการขายธุรกิจออกไปบางส่วนเป็นการตัดสินใจที่ถูกต้องเพราะในไตรมาศที่ผ่านมา การเจริญเติบโตเป็นไปอย่างมีนัยสำคัญและค่อนข้างโดดเด่น
2 ได้ผู้ร่วมลงทุนระดับInter ทำให้มีความสามารถในการแข่งขันที่ดี
3  มีBrand ที่เข้มแข็งและส่วนแบ่งทางการตลาดสูงสุด
4 มีการวางแผนขยายช่องทางขายที่ชัดเจน(Hospital Kios)และเท่าที่ทราบมาตามรพ.ยังไม่มีเจ้าอื่นทำตาม
5 น่าจะมี MOS ดีเพราะตอนตลาดไม่ดีก็ยังบวกสวนได้

นอกเรื่องหน่อย ท่าน ดร.นิเวศน์ก็เคยถือตัวนี้เมื่อนานมาแล้ว :)
ผมก็มือใหม่เหมือนกันครับถ้ามีท่านใดเห็นต่างก็รบกวนช่วยกันวิเคราะห์หน่อยครับ ผมชอบเวบนี้มากๆก็เพราะช่วยกันคนละไม้คนละมือนี่แหละครับทำให้ช่วยยืนยันการตัดสินใจซื้อและขายได้
songwit

รอจังหวะซื้ออยู่ครับ

โพสต์ที่ 5

work คาดว่าราคาจะตกตำสุดที่ 7-5 บาท ณ ไตรมาส3 เพราะยังไม่มีกำไรเพิ่มแน่ปีนี้ มีแต่ทรงๆและกำไรลด หลังจากนั้นจะมีงานคอนเสริทใกล้ปลายปี
ผลกำไรจะโชว์ในไตรมาส4(งบปลายปี) ราคาน่าจะปรับขึ้น หลังไตรมาส3ไปแล้ว

Tipco ราคาปัจจุบัน5.00 น่าซื้อมาก คาดว่าราคาน่าจะตำกว่านี้เพราะ นักลงทุนตกใจกับเหตุการเมือง หลังจากนั้นราคาจะปรับขึ้นเพราะจะมีบทวิเคราะห์คาดการณ์จากหลายสำนักวิเคราะห์กำไรไตรมาส3,4จะเพิ่มขึ้น ราคาจะขยับขึ้นอยู่ประมาณ7.00บาท จะปรับขึ้นมากหรือน้อยขึ้นกับผลประกอบการจริงในไตรมาส3,4

ข่าวร้ายคือผมยังไม่ได้เปิดบัญชีซื้อขายเลย
ท่านทั้งหลายอย่าเพิ่งซื้อนะครับ รอผมก่อน
หุ้นตำสุดในรอบหลายปี ซื้อ ซื้อ ซื้อ
chut
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 13

โพสต์ที่ 6

ไม่ได้ติดตามทั้งสองตัวนี้ประจำครับ
แต่อ่านแล้วมันแปลกๆ

teelek wrote :
5 น่าจะมี MOS ดีเพราะตอนตลาดไม่ดีก็ยังบวกสวนได้
ถ้าตลาดลง แล้วหุ้นตัวหนึ่งๆขึ้น อาจจะมี beta ที่ติดลบครับ ไม่เกี่ยวอะไรกับ MOS เลยนะ อย่าเอามาปนกัน

ถ้าจะดู TIPCO อย่าไปมองแต่ธุรกิจน้ำผลไม้ มันมีธุรกิจอื่นอีกนะครับ ซึ่งธุรกิจอื่นจะเติบโตเหมือนน้ำผลไม้หรือไม่ ต้องพิจารณากันเอง
และอย่าลืมว่าปีที่แล้ว มีกำไรพิเศษเข้ามาด้วย

ถ้าเพิ่งจะเริ่มลงทุน ยังไม่ได้เปิดบัญชี ไม่ต้องรีบครับ อย่าไปปักใจมองแต่หุ้นแค่ไม่กี่ตัวที่เราชอบผลิตภัณฑ์ของเขา อย่ามี bias ให้มองกว้างๆ
หุ้นที่เราคิดว่าดีแล้ว ถูกแล้ว อาจจะมีที่ดีกว่า ถูกกว่า
ถ้าให้ดี ลองดู 56-1 และงบการเงินสัก 20 บริษัท แล้วค่อยมาคิดว่า ถ้าเลือกได้ 1-2 บริษัท เราจะเลือกซื้อหุ้นตัวไหน เพราะอะไร จะได้มุมมองอีกมากครับ

ประสบการณ์สอนผมว่า อย่าทุ่มหมดตัว กับหุ้นตัวแรกๆที่ซื้อ
"Many shall be restored that are now fallen and many shall fall that are now in honor."
kornjackrit

โพสต์ที่ 7

chut เขียน:
ถ้าจะดู TIPCO อย่าไปมองแต่ธุรกิจน้ำผลไม้ มันมีธุรกิจอื่นอีกนะครับ ซึ่งธุรกิจอื่นจะเติบโตเหมือนน้ำผลไม้หรือไม่ ต้องพิจารณากันเอง
และอย่าลืมว่าปีที่แล้ว มีกำไรพิเศษเข้ามาด้วย

ถ้าเพิ่งจะเริ่มลงทุน ยังไม่ได้เปิดบัญชี ไม่ต้องรีบครับ อย่าไปปักใจมองแต่หุ้นแค่ไม่กี่ตัวที่เราชอบผลิตภัณฑ์ของเขา อย่ามี bias ให้มองกว้างๆ
หุ้นที่เราคิดว่าดีแล้ว ถูกแล้ว อาจจะมีที่ดีกว่า ถูกกว่า
ถ้าให้ดี ลองดู 56-1 และงบการเงินสัก 20 บริษัท แล้วค่อยมาคิดว่า ถ้าเลือกได้ 1-2 บริษัท เราจะเลือกซื้อหุ้นตัวไหน เพราะอะไร จะได้มุมมองอีกมากครับ

ประสบการณ์สอนผมว่า อย่าทุ่มหมดตัว กับหุ้นตัวแรกๆที่ซื้อ
เห็นด้วยครับ
ผมจะขอนำไปพิจารณาด้วยนะครับ
ยังไม่เปิดบัญชีเหมือนกันครับ - -
When you become famous, the first thing you should have to remember is not your success story but those who help you along the way.
โพสต์โพสต์