Buffett สัมภาษณ์ล่าสุดกับ Becky Quick, CNBC, น่าสนใจมากๆ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
A man from the Islay
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

Buffett สัมภาษณ์ล่าสุดกับ Becky Quick, CNBC, น่าสนใจมากๆ

โพสต์ที่ 1

คุยกันไป 3 ชม มีคลิปให้ฟังด้วย แต่ผมยังไม่มีเวลาเลยครับ

ยังไงซะทาง CNBC เค้าทำเป็นข้อๆให้แล้วน่ะครับ อ่านง่าย แล้วผมมองว่ามีประโยชน์มากครับ

เมื่อคืนเวลาบ้านเรา คนส่วนใหญ่รอฟังแต่ เบน เบอร์นันกี้ สำหรับผม ในฐานะ ปธ เฟด มันแค่มีผลต่อการลงทุนระยะสั้นๆมากๆ
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 2

:8) พี่Islayขอก๊อปไปเก็บไว้เป็นซีรี่ส์อ่านในห้องนั่งเล่นหน่อยน๊า
     ความเห็นน้าจิมด้วย
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
mario
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 12

โพสต์ที่ 3

เพื่อนๆ ที่สนใจเข้าไปอ่านแบบเต็มๆได้ที่

http://www.cnbc.com/id/19206666/site/14081545/

:wink:
The basic ideas of investing are to look at stocks as business,
use the market's fluctuations to your advantage,
and seek a margin of safety.

Investing is not about big returns ,it's about safety of principal and satisfactory returns.
naris
ผู้ติดตาม: 61

โพสต์ที่ 4

ใครจะกรุณา please :bow:  แปลให้ผู้ด้อยปัญญาด้วยครับ :lol:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร
naris
ผู้ติดตาม: 61

โพสต์ที่ 5

ใครจะกรุณา please :bow:  แปลให้ผู้ด้อยปัญญาด้วยครับ :lol:
ราคาระยะสั้นตามข่าว--ราคาระยะยาวตามผลกำไร

โพสต์ที่ 6

[quote="por_jai"]:8) พี่Islayขอก๊อปไปเก็บไว้เป็นซีรี่ส์อ่านในห้องนั่งเล่นหน่อยน๊า

โพสต์ที่ 7

คุณ Naris ครับ ภาษาผมก็ไม่ได้ดี แต่อาศัยพยายามอ่านเอาครับ แปลผิดถูกอย่างไร เรียนผู้รู้ช่วยติติง แก้ไขให้ด้วย ขอขอบคุณไว้มา ณ ที่นี้น่ะครับ

เริ่มต้นแกบอกว่าช่วงที่ผ่านมาแกเพิ่ม Position ใน American Express แล้วก็ Wells Fargo ส่วนเพิ่มอันไหน เท่าไหร่ แกไม่ได้บอกไว้ครับก็ต้องเดากันเอาเอง แล้วแกก็บอกอีกด้วยว่าโอกาสในการเข้าซื้อตอนนี้ มีมากกว่าปีที่แล้วเยอะ ก็แหงหละฮ่ะ ราคาตกลงมาจากปีก่อนตั้งมากหนิ

ขอไปตรง hi-lights เลยน่ะครับ แกว่า;

-แก(B&H)ไม่ได้เล่น หรือเก็งกำไรค่าเงินสกุลอื่นๆ (แบบทางตรงน่ะฮ่ะ ถ้าแบบทางอ้อม แบบไปถือหุ้นเหล็ก Posco ของ เกาหลีแล้วถือว่าเก็งเงินเกาหลีวอนว่าจะแข็ง against USD อย่างงี้ไม่นับน่ะฮ่ะ) แล้วก็ไม่มีการเล่นค่าเงินที่แปรผันตรงข้าม (เช่นไป long พวกยุโร หรือเยนไว้ )หรือ short USD (กรณนี้คิดได้สองแง่น่ะครับสำหรับผม ก็คือว่า 1. Becky หรือคนอื่นๆก็อาจจะทราบว่า view แกต่อ USD ระยะยาวไม่ค่อยดี เลยถามอย่างนั้น ว่าแหม แกไม่เปลี่ยนไปถือครองพวก non-usd assets เยอะหน่อย แบบพี่จิมที่ไม่เอาพวก usd assets เลย น้าจิมแก extreme ครับ หรือไม่ก็ 2. แกคิดว่า usd ยังไงก็ไม่พัง แล้วก็อาจจะกลับมาได้ในระยะกลาง-ยาว อย่างนี้พวก long commodities ไว้ก็อาจจะไม่สบายใจครับ)

-แกย้ำจุดยืนของแกอีกครั้งว่า ศก ของพี่มะกันจะแย่นานกว่า และบาดเจ็บลึกกว่าที่หลายๆคนประเมินไว้ (อันนี้ฟังแล้วหนาวครับ)

-ศก ของพี่กันจะไม่ดีขึ้นภายใน 5 เดือนนับจากนี้ (แสดงว่าปีนี้ยังไงก็จะ bearish อยู่ครับ นี่มันจะ กย แล้วหนิฮ่ะ สรุป 2008 นี่ แกบอกว่าได้ พวกพี่มะกันหนะ'เห็นหมี' กันถ้วนหน้าแน่นอนครับ) แต่จะเริ่ม rebound ได้ภายใน 5 ปี

-Fed ท่าจะลำบากที่จะรักษาเงินเฟ้อ ไม่ให้เพิ่มขึ้น ซึ่งแกคิดว่าไม่น่าจะเอาอยู่ (อย่างนี้ใคร long พวก precious metals แบบทองไว้ ก็น่าจะยิ้มได้น่ะครับ เงินเฟ้อของมะกัน เค้าว่าๆแปลผันตรงๆตามกะทองเลย)

-ไม่มีการลงทุนในบริษัทแคนนาดาในเร็วๆนี้แน่ อันนี้เป็นบริษัทที่สกัดเอาน้ำมันออกมาจากพวกทรายได้ครับ แกไป visit มาเมื่อ week ที่แล้ว ไปแบบเงียบๆ แต่แหม อย่างแกไป มันจะเงียบยังไงไหวหละครับ หนีบเอาเกลอสนิทอย่างพี่เกทส์ไปด้วย คนก็เลยสงสัยหนะซิฮ่ะ ว่าแกจะไปซื้อเค้าเหรอ สองคนนี้ใครก็รู้ว่ายากจน น่าสงสาร, ผมเข้าไปดูราคาหุ้นมาแล้วน่ะครับบริษัทนี้ สี่-ห้าปีให้หลังมานี้เจริญเติบโตแบบ healthy น่าดูชมครับ ซื้อดักแกเลยเอามั๊ยครับ วัดดวงกันหน่อย???

-แกบอกว่าดีลที่ขายแอนเฮาเซอร์ บุช (เบียร์บัด ไว้เซ่อร์) ก่อนที่อินเบฟ (เบียร์ Stella Artois) จะมาซื้อไปแกคิดผิด (รู้งี้ไม่น่าขายเร็ว) ซึ่งแกไม่คาดคิดว่าอินเบฟจะกล้าเอาจิง (เพราะฉะนั้นที่ลือๆกันว่าแก encourage พวกผู้ถือหุ้นอื่นๆ  ให้ขายให้ inbev ก็ไม่จริง แกขายออกไปก่อนครับ )

-แกจะซื้ออะไรซักอย่าง (ผมไม่ทราบจะใช้คำไหน เพราะสินทรัพย์มันจะฟังไปทางอสังหาริมทัพย์ไปหน่อย) ซึ่งอยู่ในเมืองจีนเป็นเงินเกือบ 2 หมื่นล้านบาท แต่ผู้ขายเค้าไม่เอาด้วย แกไม่ยอมบอกว่าคืออะไรครับ

-แกบอกว่าสุดท้ายรัฐก็ต้องมาอุ้ม Fre&Fnm ให้ go nationallised แกมองว่ามีโอกาสที่ราคาของหุ้นทั้งสองตัวจะตกจนเหลือ 0 ในที่สุด..........อ่านว่า ศูนย์ น่ะครับ..............น่ากลัวจัง...................
investment biker
ผู้ติดตาม: 139

โพสต์ที่ 8

อ่าน version ภาษาไทยของพี่ A man from Islay แล้วได้ความรู้กระจ่างกว่าอ่านภาษาอังกฤษอีก แถมแปลได้สนุกเอามาก ๆ

แต่มีติงอยู่ที่นึงครับ ที่แปลว่าพวกพี่มะกัน "เห็นหมี" หนะ มันอาจจะไม่สุภาพนะครับ  :lol:
In search of super stocks
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 9

:8) ใช่เห้นด้วยกับพี่biker
      แปลแค่พวกมะกัน "ซีแบร์"ก็น่าจะพอ...ฮ่า...
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า

โพสต์ที่ 10

[quote="investment biker"]อ่าน version ภาษาไทยของพี่ A man from Islay แล้วได้ความรู้กระจ่างกว่าอ่านภาษาอังกฤษอีก แถมแปลได้สนุกเอามาก ๆ

แต่มีติงอยู่ที่นึงครับ ที่แปลว่าพวกพี่มะกัน "เห็นหมี" หนะ มันอาจจะไม่สุภาพนะครับ
worapong
ผู้ติดตาม: 2

โพสต์ที่ 11

C แบร์นี่ ศัพท์เฉพาะของพวกหมอสูติเลยนะครับ
margin of safety
circle of competence
waiting for the perfect pitch
ake3004
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 12

i think ''a man from islay'' is k. tong @ DLDB from writing style na kab.I'm Ake DLDB kab :P
One up on SET

โพสต์ที่ 13

ake3004 เขียน:i think ''a man from islay'' is k. tong @ DLDB from writing style na kab.I'm Ake DLDB kab :P
บอร์ด Drinklessdrinkthebest ผมไม่เคยพูดอะไรเกี่ยวกับ 'หมี' เลยหนิครับเอก, ไม่ค่อยมีฉลากไวน์ที่มีรูปหมีให้พูดถึงเลย ทำไมคิดว่าเป็นผมหละครับ?

:lol:
ake3004
ผู้ติดตาม: 16

โพสต์ที่ 14

A man from the Islay เขียน: บอร์ด Drinklessdrinkthebest ผมไม่เคยพูดอะไรเกี่ยวกับ 'หมี' เลยหนิครับเอก, ไม่ค่อยมีฉลากไวน์ที่มีรูปหมีให้พูดถึงเลย ทำไมคิดว่าเป็นผมหละครับ?

:lol:
from your name kab.u like single malt.it's famous in Islay area.So, I think of u kab.good guess mai? will u go in this Fri? :D
One up on SET
โพสต์โพสต์