ค่านิยม ติดลบ หมายความว่าอะไรครับ

การลงทุนแบบเน้นคุณค่า ลงทุนหุ้น VI เน้นที่ปัจจัยพื้นฐานเป็นหลัก

โพสต์ โพสต์
wattae
Verified User
ผู้ติดตาม: 0

ค่านิยม ติดลบ หมายความว่าอะไรครับ

โพสต์ที่ 1

มันหมายความว่ายังไงครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 2

:8) เข้าใจว่าคงหมายถึงกรณีของ จีสตีล
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
wattae
ผู้ติดตาม: 0

โพสต์ที่ 3

ขอบคุณครับ คุณ พอใจ

แต่ตัวที่สงสัยคือ IRP

เพราะกำไรครึ่งปีจริงๆจะได้ 0.48
แต่เนื่องจากบริษัทซื้อโรงงานเพิ่ม จึงบันทึก eps เป็น 1.15

ก็เลยไม่เข้าใจว่ามันทำให้ eps เพิ่มขึ้นได้ยังไง
ภาพประจำตัวสมาชิก
por_jai
ผู้ติดตาม: 9

โพสต์ที่ 4

:8) ค่าgoodwill โดยปกติก็หมายถึงคุณค่าของบริษัทนั้นๆที่มีเงินก็ซื้อไม่ได้
     อาจเป็นโลโก้หรือแบรนด์ที่ไร้เทียมทาน
     หรืออาจเป็นความสามารถพิเศษในการผลิต การขาย การจัดจำหน่าย หรือ อื่นๆอีกมากมาย
     พวกนี้ตีคุณค่าออกมาเป็นรายได้อื่นๆตามตัวอย่างที่ผมยกมาให้ดูได้
     แต่ถ้าดูจากงบกระแสเงินสด มันไม่ได้มีค่าเป็นเงินสด สด แบบว่าเอามาใช้จ่ายลงทุนเพิ่มได้
     ส่วนIRPนี่ผมเพิ่งไปฟัง opp day
     ชาวบ้านชาวช่องเขาเจ๊งกันหมดเพราะการแข่งขันสูง กำไรน้อย
     แกขยายcapacityเฉยเลย
     เห็นเอากราฟมาโชว์ว่าในอนาคตอันใกล้จะเป็นถึงเบอร์2ของโลกในธุรกิจประเภทนี้ทีเดียวเชียว
กรูเก่ง กิเลสเก่งกว่า
miracle
สมาชิกสมาคมนักลงทุนเน้นคุณค่า
ผู้ติดตาม: 81

โพสต์ที่ 5

goodwill อันนี้คือ มูลค่าที่ บริษัท A ไปซื้อ บริษัท B แล้วมูลค่าที่ลงทุนไปมากกว่า Book Value ของบริษัท บัญชีหาช่องบันทึกไม่ได้ เพราะ มูลค่าที่แท้จริงน้อยกว่ามูลค่าที่ซื้อ จึงต้องมีรายการ goodwill มาเพื่อให้มันเท่ากัน

goodwill เป็นสิ่งที่บอกได้ยากเอามากๆ ว่า จริงๆแล้ว Asset ที่ไม่สามารถตีค่าได้ ณ ขณะที่ทำการซื้อขายกัน มีค่าเท่าไร เพราะมันไม่สามารถวัดเป็นตัวเลขตรงได้เลย

goodwill เช่น ตราสินค้า ความเชียวชาญของบุคคลากรในบริษัท สัมปทานในบริษัท ความสามารถของบริษัทที่เชียวชาญเป็นพิเศษ เป็นต้น

หลอกกันได้ไหม ราคาซื้อบริษัทสมเหตุสมผลไม่ ตัดราคาสมเหตุสมผลไม่
ต้องตอบพวกนี้ให้ได้ ตั้งแต่ตอนที่ซื้อ

มาตราฐานบัญชีใหม่ (ไม่เอาของเก่ามาคิดแล้วน่าครับ เพราะมันปรับปรุงเป็นที่เรียบร้อยโรงเรียน เตาก๊าซ) คือ goodwill ตัดค่าเสื่อมเป็นเส้นตรงเท่ากันทุกปี ไม่มีปีไหน ตัดมากหรือตัดน้อย ทั้งนั้น
(ลองหา search หาอ่านได้ครับ ว่ามาตราฐานบัญชีใหม่คืออะไรครับ)

บัฟเฟต ชอบยกตัวอย่าง โค้ก ในเรื่องการเข้าซื้อ เพราะมีโลโก้ที่แข็งแกร่ง ใครลอกเลียนแบบไม่ได้ ในเวลาที่บัฟเฟต ซื้อ

ตัวอย่างที่มองให้เห็นว่า goodwill มาจากไหน
ลองไปเปิด งบการเงินของ ACAP ตอนที่ซื้อ captical ok มา
เห็นชัดเจนว่า งบการเงินแต่ละไตรมาสของปีที่แล้ว เทียบกับปีนี้ หรือปีก่อนหน้า ที่ยังไม่ซื้อ captical ok มาเป็นอย่างไงล่ะครับ
(ผมไม่บอกว่าดีหรือไม่มี แต่ยกตัวอย่างก่อนบอกกล่าวเรื่องการซื้อกิจการควบคู่กับ การตั้งค่า Good will น่าครับ และ ไม่ได้เชียร์หุ้นอีกต่างหาก)

ตัวอย่างที่ไม่ดี เกิดขึ้นในเมืองไทย คือ เจ้า picni งบป 2549 กระมั้งหากจำไม่ผิด ที่ picni ซื้อ สยามก๊าซมา แล้วตัดค่าเสื่อมของ goodwill นานมากๆๆ
(รายงานงบการเงินฉบับนี้ ลองติดต่อพี่มน มันนี่ดูน่าครับว่ามีหรือเปล่า
เพราะใน www.sec.or.th มีแต่ฉบับแก้ไข ฉบับนี้หาได้ยากมาก แถมไม่พอ ว่าแล้วต้องหาพาราเซตตามอน ทานด้วย แก้อาการปวดหัว)

ปล
หาอ่านพวกนี้ได้จากหนังสือที่แนะนำไว้ในร้อยคนร้อยเล่มน่าครับ

:)
:)
โพสต์โพสต์